Nhờ các bác rành về chim cu gáy giúp đỡ!!!!!!!!

• Thread starter trinhanh
  • Ngày gửi
Số là con cu gáy nhà mình mấy bữa nay hình như có dấu hiệu bị ỉa chảy, mắt em nó lim dim, dít chổng lên cao. người co rúm lại, phân màu trắng, và quan trọng là em nó ngừng gáy va gù. Mong các bác có kinh nghiệm giúp đỡ cho em nó qua khỏi.Cám ơn rầt nhiều...

nếu là đi ngoài thì bạn nên hòa ngay berberin vào nươc uống cho con gáy (giã nát viên thuốc và hòa tan vào nước ) ngày thay nươc 1 lần
còn về chế độ ăn uống thì trong giai đoạn này nên cho nó ăn cám thay thóc vì trong cám có cả thuốc đi ngoài và có chất hơn là ăn cám
nên theo dõi con chim hàng ngày khi nào thấy có hiện tượng bỏ ăn là phải bắt ra và cho ăn bằng cám pha nước như là cho chim non ăn vậy
mình cũng đã bị đi ngoài 1 lần và cũng làm như vậy thấy cũng hiệu quả
chúc con gáy của bạn mau khỏe mạnh

Mình không để ý về vấn đề ăn uống, hic chắc phải xem lại, 2 bữa nay minh nhõ thuốc tiêu chảy cho em nó, tình hình vẫn chưa có chuyển biến tốt.cầu trời phù hộ cho em nó....

mình xin góp ý với bạn là nếu đúng là em nó bị đi ỉa thì bạn hãy lấy mấy nõn hay là mấy cái lá non của cây hoa Ngũ sắc ấy(hoa tỷ muội)mang về dã nát ra nhét cho nó,ngày bạn nhét cho 3 lần là ok ngay.nhanh hơn thuốc tây nhiều,nếu mấy hôm chim của bạn bỏ ăn thì bạn phải dùng cám bavi hay cám gà con 10 ngày tuổi hòa ướt ra đút cho nó nhé.nếu bạn không đút cám cho chim thì dù có khỏi bệnh ỉa chảy thì chim vẫn cứ chết đấy(rất nhiều trường hợp bị như vậy,nguyên nhân là chủ quan lên con chim bị suy kiệt rồi chết)trong cám gà con vừa có thuốc chống đi ỉa,chống cúm,kích thích men tiêu hóa của gia cầm nên rất tốt cho chim.nếu bạn làm đúng phương pháp thì không quá 3 ngày chim của bạn sẽ khỏe mạnh bình thường thôi.Đây là kinh nghiệm của bản thân mình học được từ những người chuyên đi bẫy cu gáy,mình cũng đã chữa cho chim của mình và phổ biến cho một số người rồi.kết quả là chưa bị chết bất cứ một con nào nếu phát hiện được bệnh kịp thời.còn những con bị quá nặng,khi đi ra toàn những nước xanh lè là hết cách đấy.chúc bạn sớm chữa trị thành công cho con chim của mình nhé...

mình có nhã ý khuyên các cậu đừng cho uống thuốc
cu quan trọng nhất là đau mắt sau đó dẫn đến đi ỉa rồi toi:1^: nên các cậu quan tâm hơn chút nữa về cóng đựng thóc

các bạn ah hôm trước đang bận nên không nói ró về cách chữa đi ngoài và đau mắt được vì vậy nay mình nói cho anh em biết
riêng chơi cu các cậu đừng nghĩ là nuôi dễ vì cu quan trọng là thóc và nước nhưng đó chỉ là bình thường
nuôi cu chú trọng tới thóc ( thóc phải sạch thì cu ăn sẽ không có động tác bới sẽ làm văng ra ngoài )
thóc các bạn đãi kỹ trần qua nước ấm phơi khô đựng vào hộp ăn trong 1 tuần là đủ
cóng đựng các bạn nên đựng vào loại giỏ ( tuyệt đối không đựng vào các cóng kín)
vì khi ăn các vảy hay gọi là mạt thóc sẽ bay vào mắt làm chúng đau mắt dẫn đến đi ỉa và toi:1^:
theo từng thời vụ và từng tháng mà các cậu cho ăn dạm thêm ví dụ như mùa thay lông thì chế độ ăn ta cho thêm thóc kê , đỗ , xanh nhưng chỉ khoảng 15-20 ngày là ta chuyển sang cho ăn lạc (dậu phộng ) để sau mùa thay lông con chim của mình có bộ lông tuyệt vời ( lạc phải văm nhỏ )
nước uống tốt nhất là nước đun sôi để nguội sau đó ta nhặt mấy cục sỏi cho vào để tạo khoáng cho chúng uống
nếu như áp dụng những điều trên thì các cậu sẽ yên tâm về chim của mình còn để hay hơn thì tuân thủ chế độ cực kỳ nghiêm ngặt về cách cho ăn và hạ thổ
về vấn đề chim đã đi ỉa tức là chim đã bị đau mắt không chữa kịp là chim toi:1^: hoạc để dị tật ở mỏ và bờ my mắt những hạt trắng cứng như hạt cơm khô
khi chim bị đi ỉa hoạc đau mắt các cậu không nên cho uống thuốc mà cho hạ thổ nhiều hơn quan là phải có cây hẹ vùng đất cạnh lồng chim phải có cây hẹ để sát vaò khóm hẹ chim sẽ tự ăn và chúng sẽ khỏi
kinh nghiệm muấn nói nhiều với anh em lắm nhưng bận anh em nào cần thông tin về cu cứ nhắn tin cho mình anhtadien@gmail.com sẽ cho các bạn thêm thông tin mình chỉ chuyên cu thôi sắp mùa bẫy cu mới rồi chúc anh em thu hoạc tốt

Cu gáy nhà cháu ban đầu đi ngoài phân xanh, có cho uống trị đường ruột cho chim và đã hết tình trạng đi ngoài phân xanh, nhưng lại bị đi ngoài đặc, không ra được. Đi đứng cũng rất khó khăn, hầu như là không đứng được. Lâu lâu em ấy cũng chỉ đi chập chững đôi ba bước thôi ạ. Ngoài ra em ấy còn bỏ ăn và ngủ rất nhiều nữa ạ. Không biết có phương pháp gì giúp em ấy không ạ. Cháu xin cảm ơn

Back