nhờ các bác tư vấn ấp trứng gà

• Thread starter nghiacmag
  • Ngày gửi
mình có 30 trứng gà nhưng không có gà ấp phụ nên mình định lấy thùng giấy trà xanh bỏ trứng vào rồi dùng bóng dùng bóng đèn ấp nhưng không biết có hiệu quả không nữa ? và minh không biết dung loai bóng đèn nào và nhiêt độ bao nhiêu là vừa. nhờ các bác chỉ giúp dùm minh cám ơn nhieu lắm.

Nhiệt độ để Gà nở khoảng 37,5 độ C và độ ẩm không khí khoảng 60-70%. Bạn nên đặt thêm khay nước để cung cấp ẩm độ và một cái nhiệt kế để kiểm tra nhiệt độ trong thùng ấp.
Bạn nên mua thêm cái dimmer để điểu khiển được độ sáng tối của bóng đèn nhằm chủ động tăng giảm nhiệt độ cho thích hợp. Nếu ko thì trứng "chính" hết đấy...
Giá cái dimmer đó là 50 nghìn

như vậy là mình dùng loại bóng đèn màu vàng phải không anh ? loai bao nhiêu w ? và bóng đèn mình treo cách mặt trứng là bao nhiêu cm ? có cần đậy nấp thùng lại không anh ? cám ơn anh nhiều lắm

Treo bóng đèn trên trứng thì mặt trên của trứng có thể
chín, mà mặt dưới vẫn lạnh ngắt.
*
Theo tôi, bạn không ấp được trứng đâu, vì kiến thức phổ
thông của bạn quá ít. Hãy mua máy ấp đi.
*
Dù sao, ý kiến tự ấp trứng của bạn cũng có cái hay, là
trau giồi kiến thức phổ thông của bạn. Đây là dịp bạn
chịu khó để ý đến mọi việc hàng ngày quanh bạn và chịu
khó xài đến cái đầu mình.
*

Nếu đó là 30 trứng gà thịt thì mình ủng hộ bạn tìm tòi thử nghiệm như vậy.
5-6 năm trước mình dùng thùng bia Tiger, giờ đến bạn dùng thùng trà xanh....hihi
Chúc bạn thành công.

thưa anhmytran ơ chổ mình cũng có mấy người trinh độ chỉ cấp1 và có người học chưa hết cấp2 bây giờ có người thi làm thần đèn được nhiều nước trênh thới giới mời về để lam việc. có người lam tổng giám đốc thép miền tây và bải đống xà lan lớn nhứt miền tây.co người trinh độ quá cao quá giỏi nên bây giờ đi làm cu ly hồ hay đi lái xe mướn. không có chuyện gì khó chỉ cần kiên trì và đúc kết kinh la được he anhmytran he.

--------

Nếu đó là 30 trứng gà thịt thì mình ủng hộ bạn tìm tòi thử nghiệm như vậy.
5-6 năm trước mình dùng thùng bia Tiger, giờ đến bạn dùng thùng trà xanh....hihi
Chúc bạn thành công.
anh cho hỏi là hồi trước anh ấp trứng trong thùng tiger đạc tỉ lệ cao không anh ?

Last edited by a moderator:
thưa anhmytran ơ chổ mình cũng có mấy người trinh độ chỉ cấp1 và có người học chưa hết cấp2 bây giờ có người thi làm thần đèn được nhiều nước trênh thới giới mời về để lam việc. có người lam tổng giám đốc thép miền tây và bải đống xà lan lớn nhứt miền tây.co người trinh độ quá cao quá giỏi nên bây giờ đi làm cu ly hồ hay đi lái xe mướn. không có chuyện gì khó chỉ cần kiên trì và đúc kết kinh la được he anhmytran he.

--------

anh cho hỏi là hồi trước anh ấp trứng trong thùng tiger đạc tỉ lệ cao không anh ?

Làm gì nỡ con nào mà có tỷ lệ.hihi... vì lúc đó đâu có biết là phải có chén nước. Nghĩ lại mà mắc cười hoài.

như vậy là mình dùng loại bóng đèn màu vàng phải không anh ? loai bao nhiêu w ? và bóng đèn mình treo cách mặt trứng là bao nhiêu cm ? có cần đậy nấp thùng lại không anh ? cám ơn anh nhiều lắm

Uhm, loại bóng cỡ 40w hay 75w gì cũng được miễn sao bạn có cái công tắc tăng giảm (dimmer) để diều chỉnh độ sáng và cái nhiệt kế (loại đo nhiệt độ môi trường chứ ko phải kiểm tra nhiệt độ cơ thể người mà ta hay kẹp nách nhá).
Bạn mà để bóng đèn mà ko điều khiển độ sáng để có nhiệt độ thích hợp thì trứng chín hết đấy,.
Nên để tờ giấy che trước bong đèn để hơi nóng ko tỏa trực tiếp vào trứng.
Và tất nhiên là phải đóng nắp thùng. Nhưng nhớ phải khoét thêm mấy cái lỗ để cung cấp oxy cho nó. vì trứng cung cần oxy.
Đặt thêm chén nước vào thùng nha bạn!!
Chúc bạn thành công..
À, mà trong diễn đàn có nhiều bài về đề tài làm máy ấp trứng thủ công đó bạn tìm thử xem, trong mục các chủ đề VIP hay sao á...

Last edited by a moderator:
nói chung ấp kiểu đó khó mà thành công được bạn ạ vì thế thôi nhưng rât phức tạp vi du như nhiệt độ phải đủ ẩm độ rồi đảo v,v,

hi hi nói chung bạn nên thử còn mìnnh thử thì chỉ được 1 con /20 qu3a nhưng được 2 ngày nó cũng đi luôn:unsure:

Tốt lắm.
Đó là điểu tôi mong mỏi ở bạn.
Cũng chưa muộn nếu bạn bắt đầu bây giờ.
*

Anh nghiacmag thân,
Anh không hiểu ý của bác anhmytran rồi. Lúc trước tôi cũng có lần hiểu nhầm ý của bác ấy. Bác anhmytran có cách nói khi đọc vào có vẽ lạnh lùng , phớt lờ lắm. Nhưng khi suy nghĩ sâu thêm thì bác ấy góp ý rất khéo léo và đầy kinh nghiệm. Chẳng qua cách nói hơi "cá tính" một chút thôi.
Quay lại chủ đề, ý bác anhmytran chỉ không muốn anh tốn thời gian , công sức và cả sự kỳ vọng nữa. Tất cả chỉ có vậy thôi đó.
Theo tôi anh muốn ấp thử nghiệm thì theo tôi anh mua một cái thùng giấy có kích thước 40 cm x 40 cm x 60 cm thay cho cái thùng trà xanh thì sẽ có hiệu quả hơn.

Back