Nhờ các bác tư vấn - cây mai của em

• Thread starter tuansaka
  • Ngày gửi
Nhờ các bác xem giúp mình cây mai với.
http://ver2.uploadanh.com/hnhanh019/v/6669308.htm
http://ver2.uploadanh.com/toppic.php?mode=uploaded&id=tuodzz
http://ver2.uploadanh.com/toppic.php?mode=uploaded&id=tuodzb
Em rất thích cây kiểng từ nhỏ các bác ah. Vì em đang ở nước ngoài và chuẩn bị về, nên bảo ông già ở quê mua hộ mấy gốc mai về chơi. Nhưng mấy góc này thi em xin các bác cho ý kiến và đề xuất ý tưởng dùm em.
hai cây này góc to lắm, em mới gia nhập diễn đàn nên có gì sai sót mong các bác giúp đỡ,
em không biết gởi hình giống các bác ngay tai bài viết, em gà mờ lắm

Các gốc này hình dạng quái dị.. để cho dân chơi hành xử nó thì được…vì phải qua giai đoạn chăm sóc, kích rễ .chờ lên tược rồi tháp ghép , , uốn cành tỉa tàng…phân bón ..rất lâu…trung bình là 3 năm mới gọi là thành phẩm.
Bạn có đủ thì gờ và bạn có đủ kỹ năng, để chăm sóc chúng không..?
Tại sao bạn không mua mai dã hoàn chỉnh thành dáng thành thế…đủ tàng lá và bông
Những cây mai thành phẩm này thì mắc..tiền…nhưng đẹp và chắc ăn
Bạn đừng bao nên mua mai bãy ở lề đường…mà hay nên vào vườn mà mua..có bảo hành , có cả chăm sóc hậu mãi

Vì chăm sóc mai là cả 1 kỹ thuật đấy

Last edited by a moderator:
Để Em sửa lại cho dễ xem. nhưng Bác muốn tư vấn điều gì?

Cảm ơn các bác đã giúp đỡ, thiệt tình thời gian thì không sao, có kinh nghiệm thì em chịu, em làm vì đam mê, vả lại em đang ở xa cũng muốn về để thực hiện sở thích của mình. bây giờ là ông già ở quê tự làm lấy, cho nên em mong các bác chỉ cho em cách để biến những cái cây này thành cây cảnh đẹp.
Cảm ơn các bác đã giúp đỡ,

kinh nghiệm của em là không nên mua mấy gốc mai được bứng sẵn, cắt tỉa tạo dáng , đang đâm tược . khả năng chết của mấy cây này rất cao.

Những người thợ bứng mai cho biết rằng..tỉ lệ sống còn của các cây mai gốc bự sau khi bứng là 60%

A Lợi có biết loại mai 2 tầng cánh này không.14đến 18cánh
không phải cúc mai đâu nhé

Cánh hoa mềm mỏng như mọng nước..Rất nhiều nụ ..hoa to trung bình 5 đến 6 cm...và không hề có hiện tượng rụng nụ

Hình như loại này em cũng có 1 cây trong vườn, không phải mai ghép...nó là Mai gì vậy Bác Bình Minh?

Cây mai này tôi mang về từ Bến Tre..người bán nói rằng mai 16 cánh..
Tôi thích loại mai này hơn Mai Giảo..màu hơi vàng chanh..trông rất nhẹ mắt...nở thành từng chùm. do các nụ rất nhiều và sát nhau....
cánh hoa mỏng và rất mềm
---------------
C em làm vì đam mê, vả lại em đang ở xa cũng muốn về để thực hiện sở thích của mình. bây giờ là ông già ở quê tự làm lấy, cho nên em mong các bác chỉ cho em cách để biến những cái cây này thành cây cảnh đẹp.
Cảm ơn các bác đã giúp đỡ,

Nếu bạn tháp ghép nhiều mầm vào gốc sau đó chọn lựa rồi..chăm sóc khoảng 3 ,năm sau. bạn sẽ có 1 cây như thế này.
Gốc cây số 2 với tàng tròn hoàn chỉnh

gợi ý thôi đó nhé...làm thành được như vậy, không phải dễ..cũng.. không khó

loại mai mà bác Bình Minh nói thì nhuỵ của nó không có bung ra , và đầu của nó không có phấn màu cam cam như loại mai giảo, mà đầu nó túm lại kéo dài, chỉ duy nhất một màu vàng thôi phải không bác ?
cánh hoa mỏng, màu vàng lợt rất nhẹ nhàng.2 tầng cánh mọc xen kẽ giữa lớp trên và lớp dưới, nhưng ở nhà ALợi chỉ ở mức 12 cánh thôi
lá dài.
nhà ALợi còn 1 cây như vậy. nghe bác nói nên ra ngắt một bông vô chụp hình để đối chiếu

lá dài.
nhà ALợi còn 1 cây như vậy. nghe bác nói nên ra ngắt một bông vô chụp hình để đối chiếu

Khác nhau hoàn toàn A Lợi à..
Bông của bạn cánh hở. và xen kẽ ..
Bông của hình lão đưa. 2 tầng cánh chồng lên nhau kín mít, lá của nó nhỏ, mềm mại...màu xanh hơi tím. nụ thì đặc ngẹt
Tôi đã từng gặp Ngệ Nhân Huỳnh Văn Thới ( ông 7 Thới)..ông nói hổng biết tên luôn...thôi thì cứ gọi là 16 cánh đi, vì mai có trên 100 loài..
vậy là vẫn chưa tìm ra tên thật của nó

vậy là ngoài giống mai 16 cánh đó , giống mai nhà Aloi cũng chưa biết tên. chỉ có vài cây nằm lẫn trong số mấy cây mai mua ở Vĩnh Long.

Chào các bác, em cám ơn các bác đã tư vấn cây mai cho em, tiện đây em hỏi các bác luôn. em vừa mua được gốc mai trên 50 tuổi, dáng trực thẳng, cao khoảng 2,5 m đã vào châu gần 10 năm, nhưng người chủ của nó hầu như không chăm sóc, lá tí xúi, còn cành thi le que, thấy tội lắm.
Nay em đem về đập chậu rồi trồng xuống đất, vậy có được không các bác.
Vì em ở xa, chưa có hình của nó, hôm nào nhận được thì em up cho các bác xem. Cây này là của người thân, em này nỉ mãi mới gã cho em.
Em rất mê món này nhưng tội phải kiếm cơm nên chưa về được

người chủ của nó hầu như không chăm sóc, lá tí xúi, còn cành thi le que, thấy tội lắm.
Nay em đem về đập chậu rồi trồng xuống đất, vậy có được không các bác.

Bất cứ 1 tạo vật nào cũng phải trải qua những thời kì...xuân hóa..trưởng thành.. lão suy..sau đó là về với.. cát bụi ( thành, trụ. hoại, không)
Tôi e rằng cây mai bạn đang chú ý tới..đang nằm trong thời kỳ Lão suy..(môi trường càng khắc ngiệt. lão suy đến càng nhanh)
Sự hạ cây xuống đất.. nhất định sẽ làm cho cây khỏe hơn....còn phục hồi được đến như thế nào...là tùy vào bạn..chọn đất tốt và thích hợp cho cây..và tùy vào chính cái cây
Nếu tôi là bạn.. tôi chọn cách... Không Mua..

Cám ơn anh Bình Minh đã trả lời em, thật vậy khi hạ xuống đất thì ông già em cũng bỏ bớt đất đi, nhưng vì chưa có kinh nghiệm nên ổng chỉ trồng như cây ăn trái. vừa rồi mới trộn sơ dừa, phân bò với tro trấu để bón để đắp cho nó.
Theo anh những cây mai trong thời gian lão hóa như vậy có nên mua không anh, vì ba em tìm được một cây to cả ôm tay, đã già lắm rồi. nhưng gốc bị cắt rồi. em chỉ biết vậy chưa thấy hinh. có 1 điều chắc chắn nếu ba em mua thì chỉ vài triệu thôi. vậy có nên mua không anh.
Em thích nên chơi chứ không biết gì anh ah. Mong anh cho ý kiến

nếu bạn biết tiếc tiền...thì đừng mua...vì may rủi trong đó..rất cao
Bạn ở Tiền Giang là xứ sở của ngàn mai...vô số mai đẹp khỏe mạnh..đâu có mắc lắm...sao không lựa
mà lại đi chọn các cây ...gần chết ?

cám ơn anh Bình Minh, em muốn xin anh một lời khuyên dành cho những người mới bất đầu chơi như em. em chơi chỉ vì sở thích chứ không hề kinh doanh anh ah.

một lời khuyên dành cho những người mới bất đầu chơi như em. .

Bạn nên vào vườn mua những cây mai đã hoàn chỉnh, ở đây người chủ vườn sẽ cho bạn những lời khuyên thật bổ ích..khi ở trong vườn họ còn biết nói thật…còn khi họ bày bán ở lề đường họ nói không thật đâu
Những cây mai loại trung, đường kính gốc khoảng 1 tấc(10cm) cao khoảng 1m2 thường là những cây mai đẹp. rất dễ trưng bày..ở trong nhà hoặc ngoài sân, những cây mai này rất dễ liền thẹo các vết cắt thân khi bứng lên… và chúng rất thọ vì đang ở thời kỳ Xuân hóa (tuổi thanh xuân sức như…Phù Đổng)
Giá cả cao thấp của loại này tùy thuộc vào bộ rễ nổi lên trên
1 cây mai như lão đã mô tả trên giá đang bán ở Saigon là khoảng 5 triệu đồng ( giá họ hét 10 triệu)
Bạn nên có vài cây loại này…gởi lại vườn chăm sóc sau khi tết xong. Để lại 1 cây bạn tự chăm sóc lấy… cuối năm bạn so sánh đi..
Dần dần bạn sẽ…mon men thử may mắn của mình vào các gốc loại độc
Lúc đó nếu bạn giỏi bạn cũng sẽ chỉ thành công 60% thôi
Còn ngay bây giờ bạn chơi ngay vào hàng độc thì hổng biết kết quả ra sao luôn!!!

Cám ơn anh Bình Minh đã nhiệt tình tư vấn cho em. Hôm nào em sẽ nhờ anh tư vấn thêm nữa. Cám ơn anh thật nhiều

Back