• Nhờ các bác tư vấn (có hình ảnh)

Thảo luận trong 'Mô hình nông nghiệp phối hợp' , 1/1/14

1. trungkienhp Nhà nông nghiệp dư

Chào các bác, em có một chút vấn đề tham khảo ý kiến các bác
      Nhà em có mảnh đất khoảng 3000m2 đang trồng lúa như trong hình. Em không muốn tiếp tục trồng lúa mà muốn cải tạo để chăn nuôi.
      Theo các bác thì cải tạo, chăn nuôi gì, có thể kết hợp trồng cây theo hướng nào là hợp lý theo tiêu chí lấy ngắn nuôi dài, cải tạo dần dần.
      Em đang có ý là xây chuồng để nuôi mấy con bò, lợn gà vịt gì đó nhưng chưa biết bắt đầu như thế nào.
      Các bác có ý tưởng gì xin chỉ giáo.

Đang tải...
    2. hoangha49

hoangha49 Nông Dân Daklak

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      chổ nó có lũ lụt ko bác? nếu mà lũ lụt thì hơi bị khó khăn cho bác roài

3. vu_tuan

vu_tuan Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Bác nhìn biết mà , không bị lụt, chỗ này hàng ngon.info rồi
      chỉ có điều bác chủ thớt định đầu tư thế nào, công sức tiền của ra sao vậy bác, chứ chỗ đó làm được nhiều thứ và cũng có thể ko làm được gì cả

4. hoangha49

hoangha49 Nông Dân Daklak

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      cái này sao giống quê em quá...trồng lúa 2 vụ còn lại lụt bảo liêng miên...

5. tieudien

tieudien Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      nhân viên bán hàng và tư vấn sản phẩm
      nếu gần thị trường thì trồng rau tốt. tôi thấy nhiều nơi chỉ có vài sào ruộng mà trồng rau vẫn đủ ăn. còn muốn thu nhập cao hơn thì có thể trồng hoa.
      với gần chục sào thì trồng cỏ đủ nuôi 3 con bò sữa
      nếu chăn nuôi thì chỗ đất đó khá tốt rồi, đủ làm trại nuôi tới 1 vạn gà đẻ.
      hôm trước đi off được thăm trại gà nhà bạn tú, nuôi tới vạn rưỡi gà đẻ luôn, mà nuôi chuồng nhốt cao 3 tầng chuồng. tính ra có thể nhốt tới 1 vạn gà trong 1.000 m2 nhà

6. 9xkhoinghiep

9xkhoinghiep Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Nhà báo tại gja
      chuồng gà đẻ 1vạn con khoản 1tỷ không bác. Nge bác tư vấn em thấy mơ hồ quá.

7. minhhai123

minhhai123 Lão nông

Nghề nghiệp:
      nong dan
      Đất này của bạn là dất thâm canh cây Lúa nước , nếu muốn chăn nuôi trên mảnh đất này thì phải khoan giếng nhé bạn ! Vì là đất cầy lúa nên các máng nước , kênh tưới tiêu có thể bị nhiễm một số hóa chất độc hại như thuốc bảo vệ thực vật . Nguồn nước náy không đảm bảo để chắn nuôi từ A tới Z .
      Đất này phù hợp với cây trồng , bạn có thể trồng rau kết hợp với chăn nuôi . Làm từ từ từng bước một , lấy ngắn nuôi dài . Rau thu hoạch thường xuyên , lấy tiền rau phụ vào thức ăn chăn nuôi .
      Chăn nuôi bất cứ con gì bạn cũng phải lưu ý về đầu ra cho sản phẩm . Thêm nữa nguồn thức ăn chăn nuôi tận dụng tối đa tự cung thì có lãi . Khi đã phải mua thức ăn thì tính toán cho kỹ phấn khấu hao trong khi vật nuôi ăn .
      Thật ra các vật nuôi hiện nay đều đã có công thức ( bao nhiêu kg thức ăn cho ra 1kg thịt thương phẩm rồi ) . Nhưng về phần khấu hao thức ăn thì không thể chính xác được . Vì lẽ đó bạn cần tham khảo và tính toán kỹ phần này . Chăn nuôi có lãi hay không là nhờ mình tận dụng tối đa từ nguồn phân vật nuôi cho tới các loại phế phẩm có thể bán lại tới những nơi họ cần .
      Ví dụ : Nuôi gà thì trong thời gian nuôi bạn vẫn thu gom phân gà đóng bao để bán . Thu nhập sau 1 lứa gà trừ hết công cán , chi phí điện , nước , thức ăn ... Có thể bạn lời ít hoặc lỗ ít . Nhưng tiền bán phân gà nó lại là một khoản lãi nho nhỏ .

1 person likes this.
    8. trungkienhp

trungkienhp Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Đi chơi
      Cảm ơn các bác đã tư vấn, mỗi bác đều đưa ra những ý kiến đáng suy ngẫm. Đây là những điều rất cần thiết để chuẩn bị tiến hành triển khai kế hoạch nuôi trồng, Nếu không cân nhắc hết những vấn đề sẽ xảy ra thì khó có thể thành công.
      Em vẫn cần thêm những ý kiến chỉ ra những vấn đề cần lưu ý với vùng địa hình như nhà em. Chân thành cảm ơn các các.

9. gakochet9x96

gakochet9x96 Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      Giàu
      phân gà nó lẫn với trấu sao thu gom đc bác

10. skaterboi

skaterboi Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Nuôi thỏ
      cả giống, cả trại thì 2 tỉ luôn ấy :wacko:
      đây là gà nuôi kiểu công nghiệp, nhốt chuồng, nên thu đc phân gà
      còn gà thả vườn thì gom đc vài bao bón cây ^_^

11. minhhai123

minhhai123 Lão nông

Nghề nghiệp:
      nong dan
      Hì hì ... Đây là ví dụ mà Boi !
      Ý của anh là nuôi hay trồng bất kỳ thứ gì cũng cần phải tận thu thì mới có lãi . Như là Bắp cải sau khi thu hoạch thì phần lá già đáng ra làm phân thì vẫn có thể bán cho người chăn nuôi khác ( khi số lượng quá nhiều trong một lấn xuất bán ) Những cái phụ thu nho nhỏ nó góp thêm phần thu nhập Chu chủ trại hay chủ vườn đó mừ ....