nhờ các bác tư vấn hộ giải pháp tưới cây

• Thread starter rin
  • Ngày gửi
chả là hiện h e đang trồng 1 vườn cây ăn quả tầm 5 ha
3400 gốc chanh 400 mít thái còn lại linh tinh mỗi thứ 2 30 gốc như xoài ổi chôm chôm bưởi cam sầu riêng
nói thật là em chả có kinh nghiệm gì về trồng trọt nhưng dc người giới thịu nên em đã góp 1 số vốn khá lơn để làm chung với 1 người
lúc mới quen ông này thì ông ta đem bằng khen này nọ nào là nông dân giỏi thành phố blabla nói chung là nhìu lắm
nhưng khi xún giống xong thì ông ta ko thèm quan tâm gì nữa nói chung là coi như vất lun mỗi mình em gồng gánh
tình trạng bây giờ thì đã chết hơn 1000 gốc chanh vì nắng hạn
1 mình em kéo ống tưới hơn 20 ngày mà vẫn ko hết vì đất này nó chia ra nhìu đồi
em định làm hệ thống tưới bằng cái béc phun của anh lại trường vũ nhưng khó nổi là chổ em ko có điện nên ko thể dùng máy bơm
nước thì em kéo ở đầu nguồn về nên ko lo tiền nước e định làm cái tháp nước cao tầm 4 5m gì đó
cho em hỏi là tháp nước cỡ đó có đủ áp lực để tưới bằng mấy cái béc đó ko
bác nào có giải pháp nào tốt thì cho em xin ý kiến
em cám ơn :)

Mua sẵn cái quan tài được rồi bạn! Làm ăn mà cứ như giỡn...blabla

bạn chỉ cần có đường ống chính lớn tới các đường ống con nhỏ,
sau cùng là ống nhỏ cỡ bằng chiếc đũa tưới trực tiếp vào từng gốc là OK rồi.

Tôi nghĩ rằng ống nhỏ nhất cỡ lỗ đút lọt ngón tay cũng đủ.
Không nên tưới ri rỉ cả ngày vì tốn quá nhiều nước.
Chỉ cần tưới tràn mặt đất rồi thôi. 10 phút là cùng.
Điều đó làm đất ẩm, nhiệt độ mặt ruộng không cao quá làm
cháy cây. Chanh Cam là cây chịu hạn tốt. Chúng chết vì còn
quá non yếu, chưa có tán lá che phủ đất. Khi chúng lớn lên,
thì mấy ngày mới phải tưới một lần. Mưa hòa gió thuận (không
có gió Lào) mà cây lớn, thì chẳng phải tưới.

Đất đồi mà nhàn rồi thì đầu mùa mưa mình trồng hết măng, xong đâu đấy thì về tp làm việc lại đất rẫy vứt hết cho đất với trời, đỡ lo hơn mây cây này mà thu hoạch lại dễ, tiêu thụ không hết thì làm măng khô bán cũng lời vậy.
Còn nếu có công làm có thêm tiền vốn thì 5 hecta đó mua thêm vài chục con bò, để vườn lên cỏ xanh mướt rồi chăn thả, cuối mùa mưa cỏ hết thì thanh lý cả đàn cũng được vậy.
Đó là mới thấy bác có đất đồi, quá ngon để trồng cây măng nên mới nghĩ ra vậy thôi, chưa có nghĩ kỹ nên chưa hẳn làm như tui nói đã ngon nha mấy bác.

Back