Hỏi đáp Nhờ Các Bác Tư Vấn Nuôi Bò Sinh Sản

như tiêu đề bài viết hiện tại em muốn nuôi 5 con bò sinh sản vậy em cần xây diện tích chuồng là bao nhiêu? các bác tư vấn cho em nên nuôi loại bò gì? nếu là bò cóc truyền thống thì lợi nhuận sau 5 năm là? em đã có bãi chăn thả tự nhiên vậy có cần trồng thêm cỏ không? và nếu nước ta gia nhập TPP gì đó thì có ảnh hưởng nhiều tới giá bò không ? em ở miền Bắc .

1. Chuồng 20m2. 2. Nuôi bò lai sind rồi thụ tinh nhân tạo với các giống theo mục đích mình muốn(BBB, Angus để lấy thịt chẳng hạn). 3. Một năm sẽ sinh ra khoảng 4,5 con (0,5 con rủi ro - theo 5 năm), tùy vào thời gian nuôi và giá thị trường theo thời điểm, nhân công, chi phí, thuốc phòng....bạn có thể tính trong 2 năm rồi ước chừng 2 năm còn lại, tính cái này chỉ tương đối nhưng cũng dùng được. 4. nên trồng thêm cỏ để cho bò ăn thêm, phòng những ngày mình không thả được, phòng khi bò đẻ... và để dự trữ ủ chua cho ăn trong mùa đông nữa. 5. Chắc chắn sẽ ảnh hưởng và giá sẽ giảm để cân bằng với thế giới.... Và chưa cần gia nhập TPP, ngày 31/12/2015 nước ta gia nhập cộng đồng ASEAN thì cũng đã có biến động giá rồi. Chúc bạn thành công với dự định chăn nuôi của mình.

G
1. Chuồng 20m2. 2. Nuôi bò lai sind rồi thụ tinh nhân tạo với các giống theo mục đích mình muốn(BBB, Angus để lấy thịt chẳng hạn). 3. Một năm sẽ sinh ra khoảng 4,5 con (0,5 con rủi ro - theo 5 năm), tùy vào thời gian nuôi và giá thị trường theo thời điểm, nhân công, chi phí, thuốc phòng....bạn có thể tính trong 2 năm rồi ước chừng 2 năm còn lại, tính cái này chỉ tương đối nhưng cũng dùng được. 4. nên trồng thêm cỏ để cho bò ăn thêm, phòng những ngày mình không thả được, phòng khi bò đẻ... và để dự trữ ủ chua cho ăn trong mùa đông nữa. 5. Chắc chắn sẽ ảnh hưởng và giá sẽ giảm để cân bằng với thế giới.... Và chưa cần gia nhập TPP, ngày 31/12/2015 nước ta gia nhập cộng đồng ASEAN thì cũng đã có biến động giá rồi. Chúc bạn thành công với dự định chăn nuôi của mình.
Gia nhập cộng đồng asean là sao bạn ?mình ko hiểu ?mình mới mua 1 con bò 18 tháng có chửa 3 tháng 29tr ,người ta nói bò siêu gì đó ,mọi người thấy thế nào cho mình xin ý kiến với !

thanks bác nhé. nhưng địa phương em đến mùa gặt là dân bỏ rơm đi mình tích trữ cho bò ăn trong mùa khan hiếm thức ăn đc chứ ạ? ngoài thức ăn thô hàng ngày có cần bổ sung thức ăn tinh là gì cho đảm bảo mà rẻ tiền ạ?

20m2 cho cả mẹ và con có ít quá ko bác?

G

Gia nhập cộng đồng asean là sao bạn ?mình ko hiểu ?mình mới mua 1 con bò 18 tháng có chửa 3 tháng 29tr ,người ta nói bò siêu gì đó ,mọi người thấy thế nào cho mình xin ý kiến với !

Cộng đồng ASEAN sẽ được chính thức thành lập vào ngày 31-12-2015. Cộng đồng này gồm ba trụ cột chính của Cộng đồng ASEAN: Chính trị-An ninh, Văn hoá-Xã hội, Kinh tế. Sau năm 2015 các doanh nghiệp Việt Nam sẽ phải đối mặt với sức ép cạnh tranh từ hàng hoá nhập khẩu, sản phẩm, dịch vụ và sự đầu tư từ các nước ASEAN, nhất là khi hàng rào phi thuế quan sẽ bị loại bỏ. Chắc rằng một số ngành sẽ phải thu hẹp sản xuất, thậm chí đóng cửa, không ít lao động khi đó sẽ bị thất nghiệp. Từ năm 2015-2018, sẽ phải đưa toàn bộ các mặt hàng trong danh mục nhạy cảm về 0% thuế, hầu hết các mặt hàng này được mức bảo hộ cao trước đó. Hàng rào thuế quan bị loại bỏ, các hàng rào phi thuế quan được cắt giảm, từ đó hàng hoá, dịch vụ, vốn, lao động sẽ lưu chuyển thông thoáng hơn, nâng cao sức mạnh kinh tế của cả khu vực, các doanh nghiệp sẽ giảm chi phí nhập khẩu, hạ giá thành sản phẩm, mở rộng thị trường xuất khẩu. Hiện nay ASEAN là thị trường xuất khẩu lớn thứ ba của Việt Nam , sau Mỹ và EU.
20m2 cho cả mẹ và con có ít quá ko bác?
4m2/ cặp là đủ cho con dưới 2 tuổi rồi. Còn to nữa thì không đủ là đương nhiên, vì khi đó nó đã là bò mẹ rồi.
thanks bác nhé. nhưng địa phương em đến mùa gặt là dân bỏ rơm đi mình tích trữ cho bò ăn trong mùa khan hiếm thức ăn đc chứ ạ? ngoài thức ăn thô hàng ngày có cần bổ sung thức ăn tinh là gì cho đảm bảo mà rẻ tiền ạ?
bạn cho ăn rơm cũng được, nhưng trong rơm chẳng có chất mấy đâu. Nhất là khi bò đang có chửa cần dinh dưỡng rất lớn thì cần thêm tinh bột, đường, can xi, phốt pho...nữa. Thức ăn bằng tinh bột rẻ nhất chắc là sắn rồi(nhưng nên trộn thêm ít ngô nữa).

Khi gia nhập asean..sẽ có lợi về các mặt hàng chủ lực để cuất khẩu của nước ta ra các khu vực châu á...nhưng có những mặt hàng ta ko thể cạnh tranh với các nước khác...vì khi ko còn thúê xuất nhập khẩu thì các mặt hàng nước ngoài tràn lan vào thị trường...gây ra giá cả thấp..bất ổn

Việc bà con nông dân mình nghĩ đến thì nhà nước mình đã nghĩ từ lâu rồi, họ sẽ không để ngành chăn nuôi của mình bị phá sản đâu, vấn đề là mình giảm giá thành chăn nuôi(đầu vào, thức ăn chăn nuôi, phòng bệnh, vvv) càng thấp thì người chăn nuôi càng có lợi nhuận. Chăn nuôi trâu, bò hầu như thức ăn tự chủ là chính, ít dịch bệnh mà không nuôi thì nuôi gì để tăng thu nhập, vài dòng chia sẽ có gì không đúng mong ace bỏ qua cho.

Việc bà con nông dân mình nghĩ đến thì nhà nước mình đã nghĩ từ lâu rồi, họ sẽ không để ngành chăn nuôi của mình bị phá sản đâu, vấn đề là mình giảm giá thành chăn nuôi(đầu vào, thức ăn chăn nuôi, phòng bệnh, vvv) càng thấp thì người chăn nuôi càng có lợi nhuận. Chăn nuôi trâu, bò hầu như thức ăn tự chủ là chính, ít dịch bệnh mà không nuôi thì nuôi gì để tăng thu nhập, vài dòng chia sẽ có gì không đúng mong ace bỏ qua cho.
nguồn nhân lực có sẵn em không phải thuê mướn, nhưng vay ngân hàng niệu có ổn không các bác?

Với giá bò như hiện tại thì vay ngân hàng để chăn nuôi là việc không nên làm, chi bằng mượn anh em trong gia đình hay tích góp mua 1-2 con nuôi rồi gây đàn dần thì OK.

G

Bạn mua giống bò gì vậy. Chửa 3 tháng xem chừng bị lừa đó

gía bê thịtloại 6tháng tuổi đang hạ dần.ở vùng mình hạ 2tr/con so với cách đây 3tháng

Back