Nhờ các bạn tư vấn về gà đang úm

• Thread starter JS_AnhTuan
  • Ngày gửi
Chào các bạn mình đang úm gà con, vì mới nuôi nên chưa có kinh nghiệm mong mọi người giúp đỡ.
Đàn gà con của mình gồm 300 con, đã được 13 ngày, mình mới nhỏ vacin Gumbo, đàn gà nhìn chung cũng khá khỏe mạnh, tuy có 1 vài con ỉa phân lỏng như nước màu hơi trắng và có bọt, có 1 con thì bị run chân đi lại không vững, mình mong mọi người giúp tư vấn mình cách phòng và trị 1 số bệnh trong thời kỳ úm, và những bệnh nói trên.
Hiện nay mình đang sử dụng thuốc úm để phòng bệnh có tên Megacin của công ty Greenpharma thành phần; Oxytetracycline 10g + Neomycin sulphate 7,15g ( gói 100g) ( Mình mới dùng thuốc qua 1 đợt phòng 4 ngày trong tuần đầu úm, mình không hiểu muốn hỏi mọi người là thuốc này chỉ dùng trong tuần đầu úm thôi hay có thể phòng bệnh cho gà sau này? mong các bạn giúp đỡ, cảm ơn 4rum nhiều.

Bạn chưa nói rõ là bạn úm như thế nào, nhiệt độ là bao nhiêu, bằng đèn gì? thường gà con bị cách bệnh lây từ trứng là thương hàn, cầu trùng và thêm CRD nếu bị nhiễm hay có thể nhiễm thêm ecoli.. Gà lạnh hay bị cách bệnh kiinh niên này lúc nhỏ. Thuốc úm có thành phần bạn ghi thực chất là các loại kháng sinh dùng ức chế các bệnh này. Việc trị cầu trùng thì 9òi hỏi theo đúng chu kỳ trứng cầu trùng nở. Nguồn nhiệt úm tốt nhất là đèn hồng ngoại sẽ giúp ức chế được thương hàn, CRD. Theo rôi, thuốic úm bạn ùng, để ức chế cầu trùng, bạn phải dùng nhiều đợt chứ dùng 1 lần sẽ khó có hiệu quả. Chúc bạn thành công.

Bạn chưa nói rõ là bạn úm như thế nào, nhiệt độ là bao nhiêu, bằng đèn gì? thường gà con bị cách bệnh lây từ trứng là thương hàn, cầu trùng và thêm CRD nếu bị nhiễm hay có thể nhiễm thêm ecoli.. Gà lạnh hay bị cách bệnh kiinh niên này lúc nhỏ. Thuốc úm có thành phần bạn ghi thực chất là các loại kháng sinh dùng ức chế các bệnh này. Việc trị cầu trùng thì 9òi hỏi theo đúng chu kỳ trứng cầu trùng nở. Nguồn nhiệt úm tốt nhất là đèn hồng ngoại sẽ giúp ức chế được thương hàn, CRD. Theo rôi, thuốic úm bạn ùng, để ức chế cầu trùng, bạn phải dùng nhiều đợt chứ dùng 1 lần sẽ khó có hiệu quả. Chúc bạn thành công.

cảm ơn bạn nhiều mình úm gà bằng bóng sợi tóc bình thường loại 100w đến nay được 14 ngày rồi và mình chuyển sang bóng 40w , nhìn chung đàn thì vẫn bình thường nhưng 1 số con bị, mình đã hỏi và được biết đó là bạch lỵ, mình có tách những con bị bệnh ra cho uống thuốc, hiện nay mình đang cho uống phòng cầu trùng ,

Bác ơi. em nghe nói cái gói thuốc đấy là mỗi tuần cho uống để phòng bệnh là từ 3 - 5 ngày.Theo em thì 3 ngày 1 tuần thôi. Về Liều lượng phòng thì pha Gấp đôi hường dẫn trên bao bì. liều lượng chữa pha gấp 4 lần hướng dẫn trên bao bìB)

Thuốc úm đó bạn cho uống 1 tuần thì nghỉ khoảng 2-3 hôm rồi lại cho uống tiếp.
Úm gà thường thì 21 ngày tuổi hoặc 28 ngày là xong 1 lứa.
Với các triệu chứng gà của bạn đang mắc phải thì gà của bạn bị Thương Hàn rồi nhé.
- Bạn nên xem lại nhiệt độ chuồng úm của bạn hiện tại là bao nhiêu.
- Diện tích úm của bạn hiện tại là bao nhiêu m2.
- Bạn nên mua 1 cái nhiệt kế 25k (ra ngoài hiệu sách to to 1 chút hỏi có liền).
Nhiệt độ trong giai đoạn úm như sau (Nhiệt độ dưới đèn) Còn nhiệu độ trong chuồng thì nó sẽ thấp hơn khoảng 5-6 độ nhé.
Tuần 1: 33-35 độ c
Tuần 2: 31 -33 độ c
Tuần 3: 29-31 độ c
Tuần 4: 27-29 độ c

Back