nhờ các bạn tư vấn về nuôi thỏ

• Thread starter truongthon1989
  • Ngày gửi
một thời gian ấp ủ dự án nuôi bò nhưng mình không kiếm đước đất làm trang trại với cũng khồn đủ vốn :Cuamay:nên mình tính chuyển hướng qua nuôi thỏ
mình ở đaklak mình đang băn khoăn khoản đầu ra cho thỏ, sợ thỏ nuôi không biết bán đước không
2000m2 sau nhà có thể nuôi đươc bao nhiêu thỏ nếu ( 2000m2 dùng để làm nhà chuồng + trồng thức ăn thô thi nuôi đươc bao nhieu con)
nếu 2000m2 lam nhà chuồng thì nuôi được bao nhiêu con và cần phải thêm bao nhiêu diện tích đất để trồng thức ăn cho đủ số thỏ đó
chi phí đầu tư là khoảng bao nhiêu
mong các bạn giúp mình với:):):):):):)

chia 3 phần,1 phần xây nhà trại, 2 phần trồng cỏ,cây thức ăn cho nó,nếu có điều kiện tự phối thức ăn (thực tế nuôi sll rất khó cung cấp đủ cỏ cho thỏ mỗi ngày) thì lấy 2 phần làm trại,1 phần trồng.
làm trại thỏ theo chuồng 1 tầng thì 100m2 nuôi được khoảng 50 cái+thịt+con. 2 tầng x2,3 tầng x3.chi phí thì cao à.

mà quan trọng là anh biết nuôi thỏ thế nào chưa,có đầu ra ổn chưa mà định nuôi thỏ?không khéo tính già hoá non đấy

cảm ơn bạn mình chưa biêt nuôi nếu được thì mình bắt đầu nuôi vài con để lấy kinh khiêm kỹ thuật rồi mình mới đầu tư rộng, với lại mình cũng đang lo ngại về vấn đề đầu ra,mình ở huyện krong buk đaklak, không biet co ai ở đây biết chỗ nào mua thỏ không hay co thương lái nào o đây không, chứ đi kiếm đầu ra bỏ mỗi nơi mỗi ít thì không ổn định lắm nếu nuôi nhiều, mình cũng chưa rõ lắm về thỏ nên nhờ các bạn tư vấn giúp mình thêm, mình cảm ơn

nói chung đầu ra cho thỏ k đơn jan?.... ít thì bán dc nhưng nhiều và ổn định hơi khó.... và thỏ ăn cũng tốn lắm, giá lại rẻ nữa...!

nói chung đầu ra cho thỏ k đơn jan?.... ít thì bán dc nhưng nhiều và ổn định hơi khó.... và thỏ ăn cũng tốn lắm, giá lại rẻ nữa...!
mình lại thấy ít lại khó bán,nhiều và ổn định lại dễ có đầu ra hơn
anh chủ topic nên tìm 1 vài trại thỏ tại địa phương và tìm hiểu về đầu ra,thương lái tại địa phương. sau khi có thông tin rồi thì thăm dò nơi có thỏ giống tốt nuôi thử tầm 10 cái xem thế nào (nếu được tìm nơi bán giống có bao tiêu). vừa nuôi vừa học,nếu ok thì mở rộng ra.
Nên nuôi kết hợp với dê hay bò thì hay hơn,lấy ngắn nuôi dài, trại em cũng đang làm thế.trồng cỏ cho thỏ + dê +bò ăn,mỗi thứ nuôi 1 ít,chia nhỏ rủi ro ra

một thời gian ấp ủ dự án nuôi bò nhưng mình không kiếm đước đất làm trang trại với cũng khồn đủ vốn :Cuamay:nên mình tính chuyển hướng qua nuôi thỏ
mình ở đaklak mình đang băn khoăn khoản đầu ra cho thỏ, sợ thỏ nuôi không biết bán đước không
2000m2 sau nhà có thể nuôi đươc bao nhiêu thỏ nếu ( 2000m2 dùng để làm nhà chuồng + trồng thức ăn thô thi nuôi đươc bao nhieu con)
nếu 2000m2 lam nhà chuồng thì nuôi được bao nhiêu con và cần phải thêm bao nhiêu diện tích đất để trồng thức ăn cho đủ số thỏ đó
chi phí đầu tư là khoảng bao nhiêu
mong các bạn giúp mình với:):):):):):)

Tôi nghĩ bạn chuyển qua nuôi thỏ là có lý do, và lý do bạn đưa ra hoàn toàn hợp lý. Nuôi thỏ không tốn nhiều chi phí như nuôi bò, thỏ lại mắn đẻ và có thể giúp bạn có được dòng tiền tốt để tái đầu tư lại trang trại hoặc dùng cho việc khác.

Nuôi thỏ không tốn nhiều diện tích. Ngày nay, nhiều hộ nông dân ở Việt Nam đã bắt đầu sử dụng lồng tầng (battery cage hoặc inclined battery cage) để tối ưu hoá diện tích nuôi và năng suất lao động. Lồng tiêu chuẩn của thỏ trưởng thành/thỏ dự bị ở Việt Nam thường dùng khá nhỏ (khoảng 30x40x30) so với nước ngoài (khoảng (45x60x50), dù rằng chúng ta nuôi cùng một giống thỏ (New Zealand White/California White). Điều này làm giảm tốc độ tăng trưởng của thỏ. Tuy nhiên, bạn có thể dùng kích thước lồng này để tính toán ra diện tích nuôi thỏ. Chuồng cho thỏ nuôi vỗ (< 2 tháng) khoảng 200x100x50.

Hiện bạn có thể tìm hiểu kỹ thuật nuôi thỏ tại Farmvina. Bạn có thể đặt thêm các câu hỏi ở đó để chúng tôi hỗ trợ.

Back