Nhờ giúp đỡ về việc diệt cỏ gấu

• Thread starter pupupipi
  • Ngày gửi
Em chào các Anh, Chị trên diễn đàn.
Hiện em đang có khoảng 300m2 đất nhưng đang bị cỏ gấu hoành hành ( Đất để không khoảng 2 năm ).
Qua diễn đàn muốn hỏi các anh,chị có kinh nghiệm trong việc diệt trừ loại cỏ này không ạ ? Cách làm ra sao ?
Trong trường hợp phải dùng thuốc trừ cỏ thì nên dùng loại nào với loại cỏ này ?
Rất mong Anh, Chị giúp đỡ.
Em xin chân thành cảm ơn !

300m2 thì không khó, bạn làm đất vào mùa khô, phơi thật kỹ, nhặt bớt, phơi ải sau đó trồng một vụ khoai lang. qua vụ khoai lang sẽ gần như sạch cỏ gấu, có vẻ nó là khắc tinh của cỏ gấu.
mình từng vỡ một mẫu đất ven đê kín đặc cỏ gấu, đến h vẫn thấy sợ. tuyệt đối không làm đất vào mùa mưa nhé.
loại này phun thuốc cỏ thường không chết được chỉ làm hỏng đất

đào, cày xới đất lên và nhặt hết gốc của nó. 300m2 đâu có nhiều đâu!

Cỏ gấu loại có củ như củ khoai nhỏ nằm dưới đất phải không ?

Thuốc đặc trị nè em trai.
Xịt lúc lá thật xanh tốt nhé.
Xịt vào buổi chiều mát.

Dạ chính là hắn anh lequangdata ạ !
Cảm ơn bảo bối của anh ạ
Cỏ gấu loại có củ như củ khoai nhỏ nằm dưới đất phải không ?

Thuốc đặc trị nè em trai.
Xịt lúc lá thật xanh tốt nhé.
Xịt vào buổi chiều mát.

Kèo này thì chắc 1 đàn. Đất lại có phần khô cứng sau vài tháng chắc mấy em nó thành ngỗng thể hình mất ạ :((
Mà lại không lên đc củ :((
Rào lại rồi mua cặp Ngỗng thả vào !
Cái giống bán cho đông dược này em e công không đủ chứ ko nói đến lãi :D
cỏ gấu còn có tên là hương phụ
đào nhặt củ bán 40k/kg
cho các tiệm thuốc đông dược

Hoạt chất Glyphosat không những diệt cỏ gấu mà còn diệt nhiều loại cỏ khác
Vì thuốc này lưu dẫn làm thúi ngay từ rễ

Để diệt cỏ gấu hiệu quả bác phải kiên nhẫn và làm đúng cách:
Phun thuốc và buổi chiều..để thuốc có nguyên đêm thấm vào cây do ban đêm có sương ẩm

1 tuần sau cỏ bắt đầu chết

2 tháng sau chúng lại mọc lên...bác chờ khi cỏ mọc nhiều xanh rì và chưa có bông..bác phun lần nữa vào buổi chiều

Nếu cỏ mới chỉ có ít mà bác phun...thì cây đó chết nhưng vài ngày sau sẽ có cỏ khác mọc lên là do các hạt cỏ nảy mầm trễ
Phải chờ cho tất cả các hạt cỏ mọc lên cây thật nhiều..thì diệt được gọn gàng vì diệt nhiều hơn

Bác không được để cỏ nở bông rồi phun vì hạt cỏ đã rơi xuống đất..sẽ nảy mầm thành bãi cỏ khác đấy

Tác nhân lây truyền cỏ gấu là chim sẻ, chim sẽ thích ăn bông cỏ này rồi gieo cỏ nơi khác qua phân của chúng thải ra

Để tiện lợi hơn...bác cỏ thể bón phân cho cỏ gấu hiện đang có trong vườn để chúng mau lớn củ to
Đến khi thấy nó đã già...bác nhổ lên thu hoạch củ..bán cho các tiệm đông y..bằng cách này bác vừa có tiền do bán “hương phụ”= củ cỏ gấu
Lại vừa tận diệt được chúng vì củ bị moi lên sạch

Củ cỏ gấu thơm lừng là 1 vị thuốc căn bản cho các bịnh nhân là phụ nữ
“Nam bất ngoại trần bì, nữ bất ly hương phụ”

Bốc thuốc cho đàn ông vị đầu tiên phải có là trần bì = vỏ quýt
Bốc thuốc cho đàn bà vị đầu tiên phải có là hương phụ = củ cỏ gấu
Vì thế các tiệm đông y cần rất nhiều cỏ gấu

Em cảm ơn Bác Kieu Phong ạ
HN mấy bữa nay sáng nắng chiều mưa to.
Có lẽ tính toán vài bữa nữa ông trời thương cho không mưa là em triển luôn ạ...
Hoạt chất Glyphosat không những diệt cỏ gấu mà còn diệt nhiều loại cỏ khác
Vì thuốc này lưu dẫn làm thúi ngay từ rễ

Để diệt cỏ gấu hiệu quả bác phải kiên nhẫn và làm đúng cách:
Phun thuốc và buổi chiều..để thuốc có nguyên đêm thấm vào cây do ban đêm có sương ẩm

1 tuần sau cỏ bắt đầu chết

2 tháng sau chúng lại mọc lên...bác chờ khi cỏ mọc nhiều xanh rì và chưa có bông..bác phun lần nữa vào buổi chiều

Nếu cỏ mới chỉ có ít mà bác phun...thì cây đó chết nhưng vài ngày sau sẽ có cỏ khác mọc lên là do các hạt cỏ nảy mầm trễ
Phải chờ cho tất cả các hạt cỏ mọc lên cây thật nhiều..thì diệt được gọn gàng vì diệt nhiều hơn

Bác không được để cỏ nở bông rồi phun vì hạt cỏ đã rơi xuống đất..sẽ nảy mầm thành bãi cỏ khác đấy

Tác nhân lây truyền cỏ gấu là chim sẻ, chim sẽ thích ăn bông cỏ này rồi gieo cỏ nơi khác qua phân của chúng thải ra

Để tiện lợi hơn...bác cỏ thể bón phân cho cỏ gấu hiện đang có trong vườn để chúng mau lớn củ to
Đến khi thấy nó đã già...bác nhổ lên thu hoạch củ..bán cho các tiệm đông y..bằng cách này bác vừa có tiền do bán “hương phụ”= củ cỏ gấu
Lại vừa tận diệt được chúng vì củ bị moi lên sạch

Củ cỏ gấu thơm lừng là 1 vị thuốc căn bản cho các bịnh nhân là phụ nữ
“Nam bất ngoại trần bì, nữ bất ly hương phụ”

Bốc thuốc cho đàn ông vị đầu tiên phải có là trần bì = vỏ quýt
Bốc thuốc cho đàn bà vị đầu tiên phải có là hương phụ = củ cỏ gấu
Vì thế các tiệm đông y cần rất nhiều cỏ gấu

Cỏ gấu là cỏ rất thấp bé. Nó có củ vỏ
đen ở sát mặt đất. Rễ nó cũng rất nông.
Nó lan ra bằng rễ. Tôi chưa từng thấy
bông và hạt cỏ gấu, nhưng rất có thể có.
Ngỗng thích ăn củ gấu lắm. Thật ra, trâu
bò dê thỏ không thích ăn cỏ này, vì lá
nhỏ, khô, và mùi rất hăng, chỉ có ngỗng
và người là thích thôi. Tôi cũng ăn củ
gấu. Ăn cay tê lưỡi. Chỉ ăn 1, 2 củ là
cùng. Củ to lắm thì gần bằng hạt đậu phụng.

Chính vì nó nhỏ bé, muốn trừ diệt nó rất dễ.
Đúng như bạn nói, có thể trồng khoai lang.
Ngoài ra, trồng cây gì cao hơn khoai lang
đều được. Ví dụ các loại đỗ, bí ngô, dưa
hấu, khoai sọ, khoai môn. Chỉ cần trồng dày,
bóng rợp thì cỏ gấu không có ánh nắng, sẽ
bị chết thôi.

nói dễ chứ ko dễ chút nào.trước em trồng gấc cao sản trê giàn gấc dưới cỏ này,trước khi trồng là mướn người làm cỏ,nhỏ hết gốc nó ,xịt thuốc cỏ mà 1 sự thật rất nóng là khi gấc ngập giàn cho quả ,thì bên dưới cỏ đã xanh lại,nhưng khi hết trái gấc lá rụng,thì nó cũng chết khô,và lại mướn người nhổ củ hết xịt nữa,nhưng cũng u như kĩ.sau co người chỉ quậy muối xịt trước 1 ngày ,hôm sau xịt thuốc cỏ lại.vậy mà chết ko thấy xác luôn nhưng phải xịt sáng xong trưa nắng gắt nó thấm thúi củ hết luôn

Em thấy trâu bò cũng ham ăn đó chứ.Mà cỏ này em thấy cũng chẳng có hại lắm vì nó không quá cao,nếu trồng cây lâu năm để nó giữ ẩm chắc cũng tốt

Máy xạc cỏ, máy làm cỏ cho công trường, trang trại cây ăn quả, nông trường trồng cây, trồng rừng…2017
Kho bán buôn máy xạc cỏ, máy làm cỏ, máy nông nghiệp (01626 494 794): facebook.com/maynongnghiepgiare

Máy xạc cỏ đeo vai Honda

Bạn có một trang trại, nông trường lớn trồng rừng, trồng cây ăn quả cam quýt, bưởi, sầu riêng, café, hồ tiêu…phải thường xuyên làm cỏ
Diện tích nông trường lớn, thuê nhiều lao động tốn kém, hiệu quả kinh tế không cao…sắm một chiếc máy xạc cỏ tự động công suất lớn sẽ giúp bạn nhổ cỏ, làm cỏ dễ dàng và nhanh nhất, mang lại hiệu quả kinh tế cao
Máy xạc cỏ Honda là dòng máy xạc cỏ siêu bền, khỏe, chuyên dùng cho trang trại, nông trường nông nghiệp, cam quýt, café để làm cỏ, nhổ cỏ nhanh chóng, giúp giảm sức lao động và mang lại hiệu quả kinh tế cao nhất
Kho bán buôn máy xạc cỏ, máy làm cỏ, máy nông nghiệp (01626 494 794): facebook.com/maynongnghiepgiare

Kho máy xạc cỏ Honda

Chúng tôi chuyên bán buôn dòng máy xạc cỏ, máy làm cỏ, máy cắt cỏ, máy nông nghiệp tốt nhất cho bà con làm nông nghiệp, làm vườn, trang trại được hiệu quả nhất!

nói dễ chứ ko dễ chút nào.trước em trồng gấc cao sản trê giàn gấc dưới cỏ này,trước khi trồng là mướn người làm cỏ,nhỏ hết gốc nó ,xịt thuốc cỏ mà 1 sự thật rất nóng là khi gấc ngập giàn cho quả ,thì bên dưới cỏ đã xanh lại,nhưng khi hết trái gấc lá rụng,thì nó cũng chết khô,và lại mướn người nhổ củ hết xịt nữa,nhưng cũng u như kĩ.sau co người chỉ quậy muối xịt trước 1 ngày ,hôm sau xịt thuốc cỏ lại.vậy mà chết ko thấy xác luôn nhưng phải xịt sáng xong trưa nắng gắt nó thấm thúi củ hết luôn
vườn nhà mình cũng đang bị cỏ hoành hành rất mong được bạn chỉ cách pha nước muối ( tỷ lệ pha ). Sau khi xịt nước muối bạn dùng thuốc diệt cỏ loại nào để xịt tiếp. thank bạn rất nhiều!

Bạn nhìn thành phần thuốc ấy. Còn cái tên thương mại ko quan trọng, quan trọng mua mấy hãng nổi tiếng thì chất lượng tốt hơn. Nếu đất không trồng trọt thì cứ 300ml glyphosate + 250ml 2.4D xịt có mà thứ j ko chết. Nếu cỏ ít, mọc xen trong cỏ thảm hoặc hoa kiểng, cây ăn trái thì chịu khó pha 100ml glyphosate vô 1l nước sạch, dùng cọ loại nhỏ nhúng quét lên ngọn cỏ, chết ko còn1 củ (cái này là chiêu của mấy ông cảnh quan). Còn đất trồng trọt, trồng cây ăn trái thì mình chưa thử, vườn ko có cỏ này.

Back