• Nhờ giúp kỹ thuật chăm đu đủ nhanh phục hồi sau khi bị thối gốc

Thảo luận trong 'Cây ăn quả' , 9/8/15

1. Lê Ngọc Trác Nhà nông tập sự

Vườn đu đủ của mình do không có kinh nghiệm, qua nhiều ngày mưa độ ẩm cao đã bị nấm thối gốc, xì mủ. Mình đã xịt thuốc và cơ bản là cứu được vườn. Hiện cây có dấu hiệu yếu, một số rũ lá khi trời nắng dù không vàng lá nữa. Xin bà con mình giúp dùm kỹ thuật để chăm sóc phục hồi. Xin cám ơn.
      --- @ 9/8/15, Original Post Date: 9/8/15 ---

haclong ! thích bài này.
      Đang tải...
    2. haclong !

haclong ! Facebook: suongsamvadudu@gmail.com

Vườn này không kịp lấy vốn !

Lê Ngọc Trác thích bài này.
    3. Lê Ngọc Trác

Lê Ngọc Trác Nhà nông tập sự

Hi. Mình không rành kỹ thuật phải tự mày mò. Không phục hồi được hả haclong. Là vàng và đốm là bị gì vậy bạn. Cho một chiêu đi

4. hongdang

hongdang Tôi là nông dân!

Đây chính là lúc các đại anh hùng bàn phím ra tay cứu giúp người gặp nạn đây. Các cụ cứ nói cho hay cho sướng cái miệng để thể hiện cái tôi cá nhân bản thân. Bây giờ gặp người bị nạn liệu các cụ có dám ra tay cứu giúp người ta không? Thầy thuốc dù có giỏi đến đâu mà khi gặp người sắp chết nhưng không cứu thì không xứng gọi là thầy thuốc. Người biết là mình giúp được nhưng cố trốn tránh không giúp thì thật đáng hổ thẹn. Theo tôi, bác cứ mạnh dạn gửi thư đến các vị có "máu mặt" về kỹ thuật trồng trọt trên diễn đàn này xem sao. Nếu họ không giúp được thì chí ít họ vẫn có thể cho bác những gợi ý về bệnh lý để từ đó bác tham khảo và có hướng để cứu cây bác ạ. Theo ngu ý và sự hiểu biết hạn hẹp của bản thân thì tôi nghĩ rất có thể vườn của bác bị tuyến trùng. (kinh nghiệm của người trồng thanh long thì nó là như vậy nhưng với người trồng đu đủ thì tôi không dám ho he). Chúc bác sớm tìm được "thầy thuốc" thực tâm!

NQ_Toan, xuantamoto, Loan Nguyen2 thành viên thích bài này.
    5. Lê Ngọc Trác

Cám ơn anh. Về gốc thì mình xịt sau 2 tuần thấy ổn. Cây có phát triển nhưng chậm.

6. mrkubota

mrkubota Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      công _ nông
      Lạy thầy cho e xin...thầy cứ phán như đúng rồi.. biết thì chỉ cho ae người ta nhờ..... cứ nhảy vô phán 1câu như xói 1gáo nuớc lạnh vào mặt không bằng... thôi thì kêu chặt mẹ hết vườn cho khoẻ... mkm

7. haclong !

1. Tôi thấy chả có gì phải hổ thẹn cả, đây không phải việc của tôi. Nếu ai đó nghĩ rằng tôi đáng phải hỗ thẹn thì chẵng qua chỉ là suy nghĩ phím của họ thôi. Có giỏi thì cứu chủ top đi, đừng lắm mồm.

2. Tôi thấy có nhiều người hay chỉ trích tôi và hay chê bay tôi, tôi chờ xem họ cứu vườn này như thế nào.
      Đối với tôi mà nói thì 1 vườn đu đủ nào đó banh xác là 1 chuyện bình thường, từ tết đến giờ tôi thấy hơi bị nhiều rồi.

3. Tôi chờ xem diễn đàn còn cao thủ đu đủ không ?

4. Vườn đu đủ này tôi biết trước khi nó phục hồi cả gốc, chủ vườn khăn khăn mình đủ khả năng trên facebook của tôi.
      Nhưng nay thì lên đây xin giúp đỡ !

8. timestien

timestien Nhà nông tập sự

Chao chu top toi cha biet j dudu ca. Nhung cay thoi goc nay thi bo re hong roi thi phai hoac rat yeu kem. Muon song phai tang cuong re dung ko nao. Ko biet ban da nghi den dieu nay chua neu roi thi bo wua y kien cua toi con neu chua thi ban nen dung mot so loai kich thich ra re va re yeu phai cho an tam qua la vay. Co benh vai tu phuong cu thu di dang nao cay cha chet cuu dc thi tot ko dc thi la bai hoc. Chuc may man.

9. Lê Ngọc Trác

Haclong. Bạn nhầm lẫn về Facebook. Mình chưa bao giờ kết bạn Facebook hay đưa lên face cái vụ này.
      --- @ 9/8/15, Original Post Date: 9/8/15 ---
      Mình hiểu cây bị tổn thương rể, mình nghe đu đunmẫn cảm nên chưa dám quyết loại thuốc kích rể. Cám ơn bạn nha

10. nguyenhonglong178

nguyenhonglong178 Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Thôi, bác Hắc long giúp bác Trác đi. Có kinh nghiệm thì chỉ giáo cùng anh em, nước sông không phạm nước giếng, cạnh tranh gì nhau đâu mà so đo. Em không có kinh nghiệm gì, chỉ có lần mua thuốc N3M thấy nó ghi là kích thích ra rễ cực mạnh, dùng tốt sau khi cây bị úng, không biết thực tế thế nào.

leviet_law thích bài này.
    11. haclong !

Ok ! Mình nhầm.