Nhờ góp ý tạo dáng giúp cây mai 20 tuổi

• Thread starter trannhhuylqd
  • Ngày gửi
Mình có 1 cây mai khoảng hơn 20 năm tuồi. Nhờ các bác trong diễn đàn góp ý tạo dáng giúp.

Mình phải cắt tỉa những cành thừa nào hay tạo dáng như thế nào cho đẹp.

Xin cảm ơn trước!

ý kiến riêng

Chào bạn cây của bạn có bộ gốc cũng thấy đẹp nhưng vì cây chỉ có tàn ở trên mà không dc chi phối đều hết cây nên để vậy rất khó uốn và tạo dáng.mình có 2 góp ý cho bạn. bước 1 bạn nên mạnh rạn cắt hết phần ngọn xuống hết phần nhánh tàn ở trên sau đó bạn mang ra ngoài nơi có anh sáng đầy đỏ và đều đừng để một mặt nào của cây bị che khuất như vậy cây mai của bạn mới ra dc mầm nhánh đều hết cây.khi nhanh đã đạt đến giai đoạn bánh tẻ rồi bạn áp dụng phương pháp ghép nhưng loại mai bông nhiều cánh và đẹp rồi từ từ mới uốn và tạo dáng bạn àh.chúc bạn thành công.

Mình có 1 cây mai khoảng hơn 20 năm tuồi. Nhờ các bác trong diễn đàn góp ý tạo dáng giúp.

Mình phải cắt tỉa những cành thừa nào hay tạo dáng như thế nào cho đẹp.

Xin cảm ơn trước!

Cây này tay cành không phân bổ đều, có thể cắt tỉa theo kiểu tán dù rồi nuôi dưỡng chăm sóc lại, sau đó dùng phương pháp ghép cành để bổ sung những tay cành còn thiếu. Không nên để tay cành vương dài như thế, mạnh tay cắt gọn lại, chăm sóc nuôi cho cành mập mạp lên nhìn mới có sức sống.

góp ý

Cây này tay cành không phân bổ đều, có thể cắt tỉa theo kiểu tán dù rồi nuôi dưỡng chăm sóc lại, sau đó dùng phương pháp ghép cành để bổ sung những tay cành còn thiếu. Không nên để tay cành vương dài như thế, mạnh tay cắt gọn lại, chăm sóc nuôi cho cành mập mạp lên nhìn mới có sức sống.
chào bạn.ý kiến của bạn cũng có nhiều ý kiến hay lắm nhưng về phần cành mập cành ớm không phải do nhu cầu chăm sóc đâu bạn àh mà là do cây mai này vẫn còn là loài mai nguyên thủy,mai rừng.nên cành rất là khẳng khiu và lá chồi không đều.nếu như áp dụng phương pháp ghép nhưng loài mai lai tạo ví dụ như mai 8 cánh 12 cánh 24 cánh thì cây mai đó sẽ có cành mập mạp và khỏe mạnh lúc đó việc tạo dáng hay uốn tỉa cũng rất là dễ dàng bạn àh

chào bạn.ý kiến của bạn cũng có nhiều ý kiến hay lắm nhưng về phần cành mập cành ớm không phải do nhu cầu chăm sóc đâu bạn àh mà là do cây mai này vẫn còn là loài mai nguyên thủy,mai rừng.nên cành rất là khẳng khiu và lá chồi không đều.nếu như áp dụng phương pháp ghép nhưng loài mai lai tạo ví dụ như mai 8 cánh 12 cánh 24 cánh thì cây mai đó sẽ có cành mập mạp và khỏe mạnh lúc đó việc tạo dáng hay uốn tỉa cũng rất là dễ dàng bạn àh
Mình đoán cây mai này không phải là mai rừng nguyên thủy, hình như nó là mai bác tiên thì phải, tại chủ nhân để trong rợp, thiếu ánh sáng nên cây mới liêu nghiêu như thế.

Mình đoán cây mai này không phải là mai rừng nguyên thủy, hình như nó là mai bác tiên thì phải, tại chủ nhân để trong rợp, thiếu ánh sáng nên cây mới liêu nghiêu như thế.

Đây là cây mai mình bứng sau vườn nhà tự mọc có 5 cánh. sau vài năm trồng ngoài đất rồi bứng vào chậu đến nay khoảng hơn 15 năm rồi mà nó chẳng to mập hơn là bao. Xin các bác tư vần bây giờ mình cần tỉa hay uốn sửa như thế nào cho đẹp. Xin cảm ơn.

Bạn đợi tháng mười một âl bớt mưa rồi cắt ngắn cành và ngọn lại cho cây nảy các chồi gần gốc, từ từ nuôi các cành gần gốc rồi tạo dáng như hình nhen

Tôi vẻ xấu quá hén, hihi:lol:

xơ đồ bonsai

theo tôi thì cay này nên tạo dáng như thế này thì coi phù howpj với thế trực và đẹp mắt hơn.chúc bạn thành công

--------

theo tôi thì cay này nên tạo dáng như thế này thì coi phù howpj với thế trực và đẹp mắt hơn.chúc bạn thành công

Last edited by a moderator:

Back