Nhờ hướng dẫn sửa cây mai!

• Thread starter banme
  • Ngày gửi
ình hình là em có một cây mai, Tết năm nào cũng ra hoa đẹp nhưng trước Tết vừa rồi do không để ý bị sâu đục thân nó đục gãy mất nửa trên của cây mai(em tiếc lắm :angry:). Giờ nhìn nó cụt ngủn, phát chán! Em nuôi mãi nó ra được cái mầm ngay chỗ bị gãy nhưng lúng túng không biết làm thế nào cho đẹp. Em nhờ các anh xem hướng dẫn giúp ạ, em cảm ơn!

Bác thử ngiên cứu xem :
Cây mai Bình Định còn nguyên :

Còn 3 tàn và 1 ngọn gọi là…Tứ Quý :

Còn 2 tàn và 1 ngọn gọi là Tam đa :

Bác kéo cành ngọn đang vươn lên rồi uốn để hạn chế độ vươn dài, bấm đọt để phân nhánh. phải có thời gian rất lâu bác mới tạo được ngọn đẹp được ( khoảng 2 năm )

Cảm ơn bác Mục-Tử nhiều. Cây của em vẫn còn 4 tán, vậy em chỉ cần để tán đọt nữa thôi phải không ạ?

Cây mai bình định ghép bằng pho tô shốp ák, ghép thế làm gì vây. Có 1cây mà ghép ra 3tấm hình. Nhìn cái lá xanh ngay rể của 3cây đối chiếu với mí cái chậu phía sau lưng. Rõ ràng 1cây, có khi cả 3 đều là ảnh ghép

Cây mai bình định ghép bằng pho tô shốp ák, ghép thế làm gì vây. Có 1cây mà ghép ra 3tấm hình. Nhìn cái lá xanh ngay rể của 3cây đối chiếu với mí cái chậu phía sau lưng. Rõ ràng 1cây, có khi cả 3 đều là ảnh ghép

Chính xác là như vậy..
Do cây của bác chủ thớt bị sâu đục thân làm chết từ giữa cây trở lên
Vì thế phải dung PS cắt từ 1 cây hoàn chỉnh để thành 2 cây khác bị mất tàng giữa và ngọn
Bây giờ tạo ngọn mới sẽ có dạng như thế nào

ình hình là em có một cây mai, Tết năm nào cũng ra hoa đẹp nhưng trước Tết vừa rồi do không để ý bị sâu đục thân nó đục gãy mất nửa trên của cây mai(em tiếc lắm ). Giờ nhìn nó cụt ngủn, phát chán! Em nuôi mãi nó ra được cái mầm ngay chỗ bị gãy nhưng lúng túng không biết làm thế nào cho đẹp. Em nhờ các anh xem hướng dẫn giúp ạ, em cảm ơn!
.......

Last edited by a moderator:

Back