Nhờ mọi người chỉ giúp bệnh của thỏ

• Thread starter cuonglongttttt
  • Ngày gửi
Mình mới nuôi 1 chú thỏ, mấy ngày gần đây bị rụng lông (ít thôi), mình có quét dọn chuồng nuôi (chuồng đóng bằng tre), qua nay thỏ bị sổ mũi, cứ khịt khịt, 2chân trước 1 bên mắt khoé bị đỏ và nhắm híp lại, mắt kia vẫn mở to bình thường, ăn uống bình thường.
Thời tiết gần đây hơi nóng (buổi trưa đo khoảng 34- 35 độ C)
Chỗ mình là huyện nhỏ, không có tiệm thuốc thú y nhiều (đa số là cho heo, gà). Bây giờ phải dùng thuốc gì cho thỏ? lièu lượng bao nhiêu?vệ sinh chuồng như thế nào? xin mọi người giúp đỡ

CŨng máu nuôi thỏ nhưng ôm đồm nhiều quá cũng mệt. Độc 2 ong con hok làm gì đc nữa :(. Nhìn các bác nuôi thích quá huhu

trại của anh quy mô lớn thật đấy, theo anh nuôi thỏ thịt thì nên nuôi mỗi con 1 ô 0.15 m2 hay nuôi chung tầm 3-5 con trong ô 0.3 m2

trại của anh quy mô lớn thật đấy, theo anh nuôi thỏ thịt thì nên nuôi mỗi con 1 ô 0.15 m2 hay nuôi chung tầm 3-5 con trong ô 0.3 m2
Theo em thì khi thỏ nhỏ có thể nuôi 3-5 con nhưng kích cỡ nên rộng như chuồng mẹ (tức 0.5x0.5). Lớn lên tí (tầm 1,5kg trở lên) thì mỗi con 1 ô để tránh thỏ cắn nhau, rượt đuổi hoặc giao phối nhau.
Nếu có dư diện tích thì em thấy vài trại làm chuồng 1m2 nhốt 4-5 thỏ thịt loại trên 1.5kg luôn. Chuồng rộng thế thì chúng cũng ít rượt cắn nhau, ở chung thì lại tranh ăn lẫn nhau nên m,au lớn lắm (tất nhiên phải ráng cho ăn đủ nhá). Nhưng thỏ đã ở thành bầy rồi thì không nên thay đổi đột ngột bầy của nó kẻ lạ má cắn nhau

hình như hơn 1 năm trở lại đây thị trường thỏ có vẻ hút hàng trở lại hay sao mà nhà nhà tin thỏ ,người người nuôi thỏ ? các bác ?

hình như hơn 1 năm trở lại đây thị trường thỏ có vẻ hút hàng trở lại hay sao mà nhà nhà tin thỏ ,người người nuôi thỏ ? các bác ?
Hút thì không hút hơn trước đây 1 năm nhiêu, nhiều trại mở ra nhưng cũng có 1 đống trại mình quen dẹp mất rồi. Chỉ có 1 điều chắc chắn là mấy trại còn tồn tại từ 1-2 năm trước quy mô hơn, có nhiều biện pháp hiện đại hoá, công nghiệp hoá quá trình nuôi hơn.
Anh mà theo dõi diễn đàn thường xuyên sẽ thấy 1 năm gần đây, con bồ câu mới được ngời người nuôi, nhà nhà hỏi, 1 trang tin tức lúc nào cũng hơn 50% là về bồ câu. hehe....

bạn chitoan cho mình hỏi, chuồng lằm bằng thép inox hay thép mạ kẽm vậy, liệu có nhanh bị rỉ sét không

bạn chitoan cho mình hỏi, chuồng lằm bằng thép inox hay thép mạ kẽm vậy, liệu có nhanh bị rỉ sét không
Em không rõ lắm nhưng đúng kiểu chuồng bồ câu đó anh. Em có tham khảo thì mấy anh bên thợ hàn nói inox ngày nay không như xưa nữa, toàn inox pha, xài 1 thời gian vẫn sét (ngay cả bồn nước inox cũng sét thôi), giá lại cao. Loại chuồng của em cũng kha khá, chắc xài 3-4 năm cũng tốt. Chắc chắn là sét nhưng cũng chậm thôi. Anh nên đến tận chỗ gia công xem xét chất liệu trước cho yên tâm

trang trại của bác tận cần thơ không thì em phải ghé tham quan xem sao , đang có ý định nuôi thỏ hix hix thiếu kinh nghiệm quá

cám ơn anh Toàn bữa giờ lăng xê cho mình nha,hi hi
Mình xin phép anh Toàn cho mình đăng lại thông tin của mình trong diễn đàn của anh để các bạn có nhu cầu mua chuồng và dụng cụ nuôi thỏ dễ dàng liên lạc nha ;
Cơ sở Hiệp Bình Thắng, địa chỉ ; 35 Hồ thị Hương, Long Khánh, Đồng nai. Sđt ; 0938.599.061

Back