Nhờ phân biệt gà trống và gà mái lúc 1 ngày tuổi

Em muốn biết cách phân biệt gà trống và gà mái mới nỏ lúc 1 ngày tuổi, có ai biết thì chỉ giùm em với, em tham khảo trên mạng thấy có nhiều cách nhưng muốn tham khảo ý kiến của mọi người trong 4rum, ai có kinh nghiệm xin giúp em với.
Em xin chân thành cảm ơn các nhà khoa học và các bạn.
Rất mong nhận được sự giúp đỡ.

bạn thử nhìn sơ qua là cũng đoán được 30% gà trống đầu thường trông thô hơn gà mái
65% nhìn và hậu môn: gà trồng hậu môn có gai(nhìn thấy cục thịt nổi lên như cái gai trong hậu môn)
5% do kinh nghiệm và xác suất chọn dúng

Cách phân biệt gà trống & gà mái

có aj bit' phân biệt gà trống và gà mai' còn nhỏ ko??Như thế nào là 1 con ga` khoe?

Thanks Trước:9^:

chao than ai,theo toi co hai cach phan biet trong _ mai:
+cach 1: cam 2 chan ga con,neu ga con ngoc dau len phia chan là anh ga,neu ngua co ra sau là chi ga!
+cach 2: cho ga di tren mat đat mem hoac rac tro de lay dau chan.Neu dau chan hai ben song song la chi ga,dau chan vat cheo la anh ga
Ban thu nhe,chuc thanh cong!

Bác có thể xem hậu môn của con gà

Đối với gà trống sẽ nhìn thấy ở gà một ngày tuổi: Gai giao cấu
Đối với gà mái không có.

Đối với cách này thì chọn 100 con sẽ chính xác 99 con.
Chúc bác thành công!

Chào bạn:
Để phân biệt gà trống hay gà mái lúc một ngày tuổi có một cách đơn giản như sau:
bạn xòe cánh của gà ra thì sẽ nhận thấy:
-Nếu là gà trống thì sẽ có hai lớp lông trên cánh.
-Nếu là gà mái,thì chỉ có duy nhất một lớp lông mà thôi.
Bạn cứ thử xem.
Chúc bạn thành công!

Chào bạn:
Để phân biệt gà trống hay gà mái lúc một ngày tuổi có một cách đơn giản như sau:
bạn xòe cánh của gà ra thì sẽ nhận thấy:
-Nếu là gà trống thì sẽ có hai lớp lông trên cánh.
-Nếu là gà mái,thì chỉ có duy nhất một lớp lông mà thôi.
Bạn cứ thử xem.
Chúc bạn thành công!
Tôi cũng có cách giống như vậy. Thử xem!

Last edited by a moderator:
bác ơi, tôi nghĩ còn tùy vào giống nữa, không phải loại nào cũng phân biệt đc qua kiều hình đâu

Tôi có thấy 1 cuốn sách, bán trong nhà sách thấy họ giới thiệu bằng cánh xem lỗi huyệt, nhưng mà khổ lỗi sách lại in mực trắng đen, nhìn chẳng thấy gì hết (thế mà cũng xuất bản) mà cũng có bạn trên forum chỉ cánh xem lỗ huyệt! nhưng nếu có hình ảnh màu thì dễ hiểu hơn. Nếu ai có hình mô tả cụ thể thì show lên cho mọi người học hỏi nhé.

thanks,
Sealight

Chào tất cả anh chị em!
Đó là cách phân biệt trống - mái của gà công nghiệp (gà trắng siêu thịt)
Còn để phân biệt trống mái thì theo tôi không quan trọng lắm (vì mình đã mua về nuôi rồi)
Về vấn đề FCR thì gà mái có FRC cao hơn gà trống.
Theo cá nhân tôi, cần chăm sóc gà thật tốt để có FRC tốt nhất mà mình có thể
Mặt khác, nếu mua ở chỗ uy tín và tỷ lệ trống mái cân đối (60 mái-40 trống; 70-30) là tốt rồi
Chúc thành công!

Bác có thể xem hậu môn của con gà

Đối với gà trống sẽ nhìn thấy ở gà một ngày tuổi: Gai giao cấu
Đối với gà mái không có.

Đối với cách này thì chọn 100 con sẽ chính xác 99 con.
Chúc bác thành công!
Em thay cach phan biet cua bac cung hay,vay xin bac cho em biet phan biet ga trong ga mai tu khi con trong trung duoc ko bac neu duoc xin bac chi dum em luon boi vi em muon nuoi ga mai de lay trung:cool:

Trứng Dài Là Gà Trống, Trứng Tròn Là Gà Mái, Nghe Nói Thôi Chứ Chưa Thử! Bạn Test Xem Kq Như Thế Nào Nhé!

Em muốn biết cách phân biệt gà trống và gà mái mới nỏ lúc 1 ngày tuổi, có ai biết thì chỉ giùm em với, em tham khảo trên mạng thấy có nhiều cách nhưng muốn tham khảo ý kiến của mọi người trong 4rum, ai có kinh nghiệm xin giúp em với.
Em xin chân thành cảm ơn các nhà khoa học và các bạn.
Rất mong nhận được sự giúp đỡ.

Lấy tay vạch hậu môn nó ra, thấy gai giao cấu thì là gà trống, ko có thì gà mái! Các chuyên gia cũng chỉ phát hiện chính xác tới 90% thôi bạn a.

Lấy tay vạch hậu môn nó ra, thấy gai giao cấu thì là gà trống, ko có thì gà mái! Các chuyên gia cũng chỉ phát hiện chính xác tới 90% thôi bạn a.

Nghe nói cái này phải làm thành thục mới được, không thôi gà dễ bị tổn thương lắm. Có bác nào có thể làm được cái này cho em tham khảo thực tế với

Để phân biệt trống mái người ta căn cứ trên các tính trạnh di truyền trên nhiễm sắc thể giới tính, ở động vật bậc cao thì con đực có kiểu gen la XY, con cái là XX tuy nhiên gà lại thuộc vào lớp chim nên con đực có kiểu gen XX, con cái là XY. Việc xác định giới tính phụ thuộc vào các gen quy định tính trạng nằm trên X hay Y nên nếu căn cứ vào ngoại hình thì tùy thuộc vào từng công thức lai khác nhau để phân biệt trống mái. Cái này bác phải đọc sách để biết thôi, còn một cách phân biệt mà tỉ lệ chính xác rất cao nếu bác bác nào có kinh nghiêm thì độ chính xác khoảng 99% là dựa vào nốt giao cấu nếu là con đực sẽ có nốt giao cấu còn con cái thì không. Bác đã từng phân biệt thỏ đực với thỏ cái chưa em nghĩ bác sẽ rõ hơn đó. Chúc bác thành công.

Back