Nhờ tư vấn Cây Mai

Em mới túm đc vài em Mai mà chưa biết cắt tỉa sao.Nhờ các bác tư vấn hộ.
Cây số 1

Cây số 2

Cây số 3

Chât chội quá nên chụp hơi khó nhìn, các bác thông cảm.hjhj

Last edited:
mới bứng mà, khi nào chắc chắn sống thì mới góp ý chứ, hi hi, lỡ góp ý đã goy die sao

Cây của bác khó góp ý quá thông cảm nhé!:confused:
Hình như bác là kỹ sư cầu đường thì phải? Sao thấy bác ghi chú quá chừng hì.hì... mấy cái vẽ vẽ ghi ghi này em đi theo mấy con đường mới mở thấy vẽ quá chừng.

Last edited:

dangtrungkien

Nghiệp dư
mấy cây mai của bác hoành tráng đấy chứ, bác chụp không hết ảnh thì làm sao mà định hình được cây như thế nào. Thôi thì bác cứ giâm cây cho sống, phát triển rồi tính sau.

B

binh minh

Guest
gơi ý cho cây cuối cùng nhe...các cành chung quanh cắt thấp xuống...thân ở giữa để cao nhất vì ngọn sẽ mọc từ đó :

cuồi cùng khi tược mọc ra...ghép và uốn đại khái như hình dưới :

đây là 1 điều rất tốn thời gian và phải cực kì kiên nhẫn..cũng như giỏi về tao dưỡng mới được việc

trời ơi, Bác quả thật rất có tài, 1 hòn đá thô kệch mà vào tay Bác thì cũng thành 1 viên ngọc sáng giá

Cảm ơn các bác,Bác Bình Minh nhiều.Còn 2 cây đầu tiên xấu quá không góp ý được hả bác.hihi.Mấy cây này lúc trước trồng ở bờ rào không quan tâm đến, nay thấy mọi người chơi rầm rộ quá nên cũng..ăn theo.:lol:

B

binh minh

Guest
Không có gì là khó cả, đại khái đều giống nhau theo cách bố cục.. nếu có chỗ trống quá cần phải tạo cành thì điều quan trọng là bạn phải biết cách tạo cành bằng cách ghép ngang thân… như thế tàng nhánh mới đều bạn hãy xem 1 ngệ nhân ( Bình nick= dblongthanh) và bác dovanlo trong 1 buổi sinh hoạt tại tỉnh Bình Dương chỉ dẫn ghép mai ngang thân. Để tạo cành nơi khoảng trống<o:p></o:p>

clip đầu bác Bình (dblongthanh) chỉ cách Giâm cành mai
<object width="640" height="385">

<embed src="http://www.youtube.com/v/b83ZmKmwdww&color1=0xb1b1b1&color2=0xd0d0d0&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowscriptaccess="always" width="640" height="385"></object><o:p></o:p>
<o:p> </o:p>
---------------------<o:p></o:p>

<embed src="http://www.youtube.com/v/3OfUqbacWMQ&color1=0xb1b1b1&color2=0xd0d0d0&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowscriptaccess="always" width="640" height="385"></object><o:p></o:p>
---------------------<o:p></o:p>

<embed src="http://www.youtube.com/v/qQ-mJQWZCpQ&color1=0xb1b1b1&color2=0xd0d0d0&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowscriptaccess="always" width="640" height="385"></object><o:p></o:p>
<o:p> </o:p>

Last edited by a moderator:
Hix,đâu hết rùi,mấy hum nay bận quá không lên mạng được các bác thông cảm nhé.Cảm ơn bác BM nhiều nhé

ChauNgocThuan

Nghiệp dư
nếu có chỗ trống quá cần phải tạo cành thì điều quan trọng là bạn phải biết cách tạo cành bằng cách ghép ngang thân… như thế tàng nhánh mới đều bạn hãy xem 1 ngệ nhân ( Bình nick= dblongthanh) và bác dovanlo trong 1 buổi sinh hoạt tại tỉnh Bình Dương chỉ dẫn ghép mai ngang thân. Để tạo cành nơi khoảng trống<o:p></o:p>
<object width="640" height="385"></object><o:p></o:p><object width="640" height="385"></object><o:p></o:p><object width="640" height="385"></object>
Như vậy mầm (nhánh) mới ghép sẻ nhỏ hơn những cành hiện tại rất nhiều
Mong các Bác tư vấn làm sao cho mầm (nhánh) này nó mau lớn cho kịp những nhánh khác .?

Xin cám ơn.

.........................

dovanlo

Chuyên nghiệp
Như vậy mầm (nhánh) mới ghép sẻ nhỏ hơn những cành hiện tại rất nhiều
Mong các Bác tư vấn làm sao cho mầm (nhánh) này nó mau lớn cho kịp những nhánh khác
....
- Có thể ghép các cành dưới trước 1 năm,
-Những cành bên trên sẽ bị cắt tỉa nhiều, những cành bên dưới thì thả xổng cho phát triền tự do,
-Có thể ghép áp để tạo các cành bên dưới bằng vài cây mai con đã ghép rồi,
...
Bạn ở Ba Tri à? Hôm nào rảnh lên Cái Mơn chổ tôi chơi nhen, đt 0753505059

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH