Nhờ tư vấn Cây Mai

• Thread starter Tap_Tanh_Chan_Nuoi
  • Ngày gửi
Em mới túm đc vài em Mai mà chưa biết cắt tỉa sao.Nhờ các bác tư vấn hộ.
Cây số 1

Cây số 2

Cây số 3

Chât chội quá nên chụp hơi khó nhìn, các bác thông cảm.hjhj

Last edited by a moderator:
mới bứng mà, khi nào chắc chắn sống thì mới góp ý chứ, hi hi, lỡ góp ý đã goy die sao

Cây của bác khó góp ý quá thông cảm nhé!:confused:
Hình như bác là kỹ sư cầu đường thì phải? Sao thấy bác ghi chú quá chừng hì.hì... mấy cái vẽ vẽ ghi ghi này em đi theo mấy con đường mới mở thấy vẽ quá chừng.

mấy cây mai của bác hoành tráng đấy chứ, bác chụp không hết ảnh thì làm sao mà định hình được cây như thế nào. Thôi thì bác cứ giâm cây cho sống, phát triển rồi tính sau.

gơi ý cho cây cuối cùng nhe...các cành chung quanh cắt thấp xuống...thân ở giữa để cao nhất vì ngọn sẽ mọc từ đó :

cuồi cùng khi tược mọc ra...ghép và uốn đại khái như hình dưới :

đây là 1 điều rất tốn thời gian và phải cực kì kiên nhẫn..cũng như giỏi về tao dưỡng mới được việc

trời ơi, Bác quả thật rất có tài, 1 hòn đá thô kệch mà vào tay Bác thì cũng thành 1 viên ngọc sáng giá

Cảm ơn các bác,Bác Bình Minh nhiều.Còn 2 cây đầu tiên xấu quá không góp ý được hả bác.hihi.Mấy cây này lúc trước trồng ở bờ rào không quan tâm đến, nay thấy mọi người chơi rầm rộ quá nên cũng..ăn theo.:lol:

Không có gì là khó cả, đại khái đều giống nhau theo cách bố cục.. nếu có chỗ trống quá cần phải tạo cành thì điều quan trọng là bạn phải biết cách tạo cành bằng cách ghép ngang thân… như thế tàng nhánh mới đều bạn hãy xem 1 ngệ nhân ( Bình nick= dblongthanh) và bác dovanlo trong 1 buổi sinh hoạt tại tỉnh Bình Dương chỉ dẫn ghép mai ngang thân. Để tạo cành nơi khoảng trống<o:p></o:p>

clip đầu bác Bình (dblongthanh) chỉ cách Giâm cành mai
<object width="640" height="385">

<embed src="http://www.youtube.com/v/b83ZmKmwdww&color1=0xb1b1b1&color2=0xd0d0d0&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowscriptaccess="always" width="640" height="385"></object><o:p></o:p>
<o:p> </o:p>
---------------------<o:p></o:p>

<embed src="http://www.youtube.com/v/3OfUqbacWMQ&color1=0xb1b1b1&color2=0xd0d0d0&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowscriptaccess="always" width="640" height="385"></object><o:p></o:p>
---------------------<o:p></o:p>

<embed src="http://www.youtube.com/v/qQ-mJQWZCpQ&color1=0xb1b1b1&color2=0xd0d0d0&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowscriptaccess="always" width="640" height="385"></object><o:p></o:p>
<o:p> </o:p>

Hix,đâu hết rùi,mấy hum nay bận quá không lên mạng được các bác thông cảm nhé.Cảm ơn bác BM nhiều nhé

nếu có chỗ trống quá cần phải tạo cành thì điều quan trọng là bạn phải biết cách tạo cành bằng cách ghép ngang thân… như thế tàng nhánh mới đều bạn hãy xem 1 ngệ nhân ( Bình nick= dblongthanh) và bác dovanlo trong 1 buổi sinh hoạt tại tỉnh Bình Dương chỉ dẫn ghép mai ngang thân. Để tạo cành nơi khoảng trống<o:p></o:p>
<object width="640" height="385"></object><o:p></o:p><object width="640" height="385"></object><o:p></o:p><object width="640" height="385"></object>

Như vậy mầm (nhánh) mới ghép sẻ nhỏ hơn những cành hiện tại rất nhiều
Mong các Bác tư vấn làm sao cho mầm (nhánh) này nó mau lớn cho kịp những nhánh khác .?

Xin cám ơn.

.........................

Như vậy mầm (nhánh) mới ghép sẻ nhỏ hơn những cành hiện tại rất nhiều
Mong các Bác tư vấn làm sao cho mầm (nhánh) này nó mau lớn cho kịp những nhánh khác
....
- Có thể ghép các cành dưới trước 1 năm,
-Những cành bên trên sẽ bị cắt tỉa nhiều, những cành bên dưới thì thả xổng cho phát triền tự do,
-Có thể ghép áp để tạo các cành bên dưới bằng vài cây mai con đã ghép rồi,
...
Bạn ở Ba Tri à? Hôm nào rảnh lên Cái Mơn chổ tôi chơi nhen, đt 0753505059

- Có thể ghép các cành dưới trước 1 năm,
-Những cành bên trên sẽ bị cắt tỉa nhiều, những cành bên dưới thì thả xổng cho phát triền tự do,
-Có thể ghép áp để tạo các cành bên dưới bằng vài cây mai con đã ghép rồi,
...
Bạn ở Ba Tri à? Hôm nào rảnh lên Cái Mơn chổ tôi chơi nhen, đt 0753505059

Dạ cám ơn Anh dovanlo rất nhiều.!!!

Quê em ở Ba Tri hiện tại em đang "tha phương cầu thực" tại TP HCM
Ở nhà Cha em có trồng cũng được hơn trăm cây mai ,lớn có nhỏ có
nhưng không nắm kỹ thuật ghép uốn gì cả chỉ toàn cắt cành bán tết thôi.!!!:D

Em đã xem những đoạn clip về chăm sóc và ghép mai của bạn airblade
biên tập, thấy Anh và các Anh khác tận tình hướng dẫn cho Bà con
em rất ngưỡng mộ.
Mong một ngày gần đây ghé thăm Anh,Anh chỉ cho em chút bí kiếp nhé.:D
Cám ơn Anh trước hen.

Thân chào Anh.

Last edited:
vuongquisinh

vuongquisinh

vuongquisinh

Nhờ Anh Em Trong Diễn Đàn Xem Dùm Mấy Cành Mai Giâm Của Tôi Lá Bị Quăn Thế Này Và Phương Pháp Điều Trị Xin Cám Ơn

@thanhnhikimhai
Nguyên nhân: cây giâm cành sống chủ yếu bằng nội lực và độ ẩm, cây chưa có đủ rễ hoặc chưa có rễ nên thiếu dưỡng chất lá mới quăn như thế.
Cách trị: phun root2, để nơi thoáng mát, tránh tưới nhiều nước, chỉ phun sương thôi. Khi cây mọc rễ hút được dưỡng chất thì sẽ tốt tươi.
Bà Con mới giâm cành thường khi thấy chồi non mọc là tưới nước( thường là tưới nhiều) mong cho cây mau ra rễ, đó là sai lầm vì tưới nhiều cây chỉ hút được nước chứ không ra rễ, chồi thì vẫn tốt. Một thời gian ngắn sau đó khúc củi đó hết nội lực, chồi cũng quéo luôn. Bà Con lấy khúc củi lên sẽ không thấy cái rễ nào.
Không riêng gì Mai mà cả những cây mạnh như Sung, Si, Gưà, Sộp cũng vậy!

Chúc bác thành công nha người đồng hương!

Xin bổ sung thêm ý với bạn henrythai, Bạn nên cố gắng giử các lá vừa mọc đừng để sâu bệnh tấn công, nó là tài sản cuối cùng của khúc cây mà bạn giâm cành đó, giử cho nó sạch sâu bệnh nó sẽ quang hợp tạo ra dưởng chất, kích thích tố để cây tạo rể.

Back