Nhờ tư vấn giúp cách dưỡng cây (kè bạc) sau khi bứng

Chào các bác trong diễn đàn số là mình vừa mua một ít cây kè bạc, người ta đã trồng gần 5 năm tuổi, trên loại đất trũng (quận 9, người ta trồng như trồng rừng!). Mình đang bứng về, nghe nói chăm sóc sau khi bứng cũng rất khó bàc nào có kinh nghiệm chỉ mình với, mình chưa từng có kinh nghiệm trong lĩnh vực này.
Mình có một số hình ảnh các bác xem..
[/URL]
[/URL]
[/URL]

Trước giờ mình chưa trồng cây này lần nào nhưng nghe bà con trong nghề than phiền là nó rất khó bứng nên hơi lo. Sợ nó chết thì uổng quá, cây này người ta trồng được gần 5 năm tuổi nhưng họ trồngnhư trồng rừng..dừa nước! Nên hơi khó khoanh bầu rộng. Ban đầu tính mang về trồng luôn xuống đất nhưng sau khi nghe tư vấn nên quyết định dưỡng trước khi trồng...
[/URL]
[/URL]

Anh Kỷ ơi! Hôm nào rãnh em ghé trang trại anh tham quan,học hỏi nha anh.
Nhìn ham ham quá anh ơi.
---------------
Theo em thì dưỡng cây rất thích hợp khi trồng trong bầu . Còn anh Kỷ thì trồng ngoài đất nuôi lâu năm . Nên anh dưỡng kiểu đại trà như vậy thì...anh đã thay đổi 02 lần về môi trường sống của cây.( ý em là anh đã bứng cây 2 lần).Tóm lại theo em thì về trồng luôn.(chế độ tưới nước cho phù hợp)

Last edited by a moderator:
Lần đầu chưa kinh nghiệm nên thận trọng một tí. Bạn ạ, đôi khi cũng cần phải vậy. Khi biết người biết ta rồi thì thế nào cũng được! Cám ơn bạn nhiều!

Những cây loại này nếu bứng ngay về thì cả tháng sau mới biết nó còn muốn ở với mình hay sẽ từ biệt. Muốn đảm bảo tỷ lệ sống cũng như bứng về trồng xuống ngay thì cần có thời gian. Ban đầu đào một nữa (dùng xà beng bén) xong lấp đất lại, một tháng sau đào tiếp một nữa còn lại. Nếu không gấp thì lấp đất lại một tháng sau đào hết lên và bó bầu mang đi. Mục đích để nếu khi đào những rễ phía ngoài bị tổn thương hư thì những rễ mới sẽ mọc từ gốc ra (do nữa kia không bị tổn thương còn đường nuôi thân)

Cám ơn bác Tranvi, cây này nằm trong rừng (người ta ươm để vậy rồi nạnh cây nào nấy lớn nên chúng như một rừng) vả lại đất nơi đây ngập nên không áp dụng cách của bác được. Hy vọng 2 tháng sau kết quả sẽ tốt....

Hu hu hu !!!. Nghe các bác trao đổi thì mới biết chính mình đã bức tử 2 cây cau của mình. Lượm được 2 cây cau vào đầu mùa nắng nên cứ sợ nó chết khô. hic hic hic !!, cứ xịt nước liên tục. xịt..... xịt.......và xịt. Kết quả là tụi nó...Xịt luôn !!.

Muốn tìm thông tin nên phải quật mồ này lên lại.
Bác Kynongdan đâu rồi kìa!Xin bác cho ít kinh nghiệm về ươm - trồng cây Kè bạc với.Loại đất và thời gian tốt nhất để ươm - trồng.
Xin cảm ơn!

Bác tranvi đã tư vấn rất chính xác. Mình vẫn là thợ chứ chưa là thầy. Kỳ mua cây ươm sẳn nên khg có kinh nghiệm ươm! Nói chung là cây kè khá khó khăn trong việc di dời vì khó sống và thời gian hồi phục chậm!

Back