nhờ tư vấn nên trồng cây gì

Gia đình em có khoảng 1 mẫu đất trồng lúa ở đồng bằng Bắc Bộ. Tuy nhiên trồng lúa thu nhập thấp quá bố mẹ em định cho thuê. Em xin bố mẹ em để em làm trang trại xem có hơn không. Em phân vân không biết nên trồng cây gì để khởi nghiệp. Em tính trồng cây dược liệu nhưng cũng chưa biết loại cây nào dễ bán hơn. Sắp tới gặt lúa xong rồi em sẽ bắt tay vào làm. Nhờ các anh chị tư vấn giúp em. Em cảm ơn ạ

bạn không nói rõ địa danh, nên khó góp ý. vì đất các vùng có chất đất khác nhau, thế mạnh khác nhau, và đặc sản khác nhau. ví dụ hưng yên giờ phát triển nhãn, vải, bưởi, nam định phát triển gạo tám, ...
đất của bạn hơi hẹp, thử phát triển các giống gà đặc sản VN xem, như gà hồ, đông cảo, gà ri ...

Bạn trồng thử cây chùm ngây xem, tôi thấy ở miền bắc cây này cũng dễ bán đó...

E góp ý bác ntn nhé. Vì đất trồng lúa nên chắc chắn là đất thấp. Bác cần đào ao. E khuyên bác nên đào 2 cái. 1 cái 2-300m2. 1 cái 5-600m2. Cái nhỏ bác nuôi cá giống loại bằng ngón tay.cái to bác nuôi cá thịt. 2-3 lạng/ con trở lên. Cứ quay vòng 1năm có thể quay dc 2 lứa. Bác cho ăn công nhiệp nhé. Chỗ e có ng nuôi tính trug bih 1 thag lên dc 2-3 lag/ con đấy( loại từ 3 lang trở lên nhé) ao bé thì mình lấy cá ở đấy thả sang ao to. Thừa bnhiu mih lại bán cá giống nhé. Tất nhiên nuôi cá cn như vậy thì bác phải có kt. Thường xuyên thay nc trong ao, thay đổi thời tiết là fai sục khí cho ao luôn.... còn phần đất. 6-7 sào nữa. E có 2 phương án ntn
1 là bác nuôi bò+ trùn quế+ gia cầm( gà or vit) bác nuôi khoảng 5 e bò đẻ + trồng hết s cỏ va06. Bác nên mua loại bò lai sin đang chửa nhé. 25-30tr/ em. Loại này nhanh quay vòng vốn+ ít rủi ro hơn nuôi từ nhỏ. Lấy phân bò nuôi trùn. Trùn quế nuoii gà , vịt or cá.
2 . nuôi lợn+ trồng cây ăn quả . bác nuôi lợn nái nhé. Vì theo e thaya nuôi lợn nái ít khi lỗ lắm. Nhưng cần kt vs kn nhìu. Cây ăn quả thì tùy chất đất của bác. Có thể trồng bưởi diễn, ổi... kết hợp vs trồng dược liệu ở dưới tán. Vd như địa liền, gừng....
Bác kết hợp cho e mấy đàn ong mật nữa nhé. Nếu chỗ bác có nhãn, vải, táo....
Bác thấy phù hợp thì làm nhé. Chúc bác thành công

bạn không nói rõ địa danh, nên khó góp ý. vì đất các vùng có chất đất khác nhau, thế mạnh khác nhau, và đặc sản khác nhau. ví dụ hưng yên giờ phát triển nhãn, vải, bưởi, nam định phát triển gạo tám, ...
đất của bạn hơi hẹp, thử phát triển các giống gà đặc sản VN xem, như gà hồ, đông cảo, gà ri ...
Em cảm ơn bác. Nhà em ở Nam Định. Em cũng chưa biết cách xác định chân ruộng đó là loại đất gì. hicc.
E góp ý bác ntn nhé. Vì đất trồng lúa nên chắc chắn là đất thấp. Bác cần đào ao. E khuyên bác nên đào 2 cái. 1 cái 2-300m2. 1 cái 5-600m2. Cái nhỏ bác nuôi cá giống loại bằng ngón tay.cái to bác nuôi cá thịt. 2-3 lạng/ con trở lên. Cứ quay vòng 1năm có thể quay dc 2 lứa. Bác cho ăn công nhiệp nhé. Chỗ e có ng nuôi tính trug bih 1 thag lên dc 2-3 lag/ con đấy( loại từ 3 lang trở lên nhé) ao bé thì mình lấy cá ở đấy thả sang ao to. Thừa bnhiu mih lại bán cá giống nhé. Tất nhiên nuôi cá cn như vậy thì bác phải có kt. Thường xuyên thay nc trong ao, thay đổi thời tiết là fai sục khí cho ao luôn.... còn phần đất. 6-7 sào nữa. E có 2 phương án ntn
1 là bác nuôi bò+ trùn quế+ gia cầm( gà or vit) bác nuôi khoảng 5 e bò đẻ + trồng hết s cỏ va06. Bác nên mua loại bò lai sin đang chửa nhé. 25-30tr/ em. Loại này nhanh quay vòng vốn+ ít rủi ro hơn nuôi từ nhỏ. Lấy phân bò nuôi trùn. Trùn quế nuoii gà , vịt or cá.
2 . nuôi lợn+ trồng cây ăn quả . bác nuôi lợn nái nhé. Vì theo e thaya nuôi lợn nái ít khi lỗ lắm. Nhưng cần kt vs kn nhìu. Cây ăn quả thì tùy chất đất của bác. Có thể trồng bưởi diễn, ổi... kết hợp vs trồng dược liệu ở dưới tán. Vd như địa liền, gừng....
Bác kết hợp cho e mấy đàn ong mật nữa nhé. Nếu chỗ bác có nhãn, vải, táo....
Bác thấy phù hợp thì làm nhé. Chúc bác thành công
em thấy ý tưởng trồng cây ăn quả bên trên và dược liệu bên dưới rất hay. cảm ơn bác!
Bạn trồng thử cây chùm ngây xem, tôi thấy ở miền bắc cây này cũng dễ bán đó...
Vâng. Em cũng nghĩ đến cây đó rồi. Năm ngoái em trồng thử nhưng toàn bị chết với bị đổ thôi. Chắc em chuyển qua trồng cây dược liệu

làm nông nghiệp bây giờ chơi với thị trường hơi khó bạn ạ. làm bình thường thì lãi ít khó sống, làm gian dối thì năng suất cao nhưng độc hại cũng cao, nên lãi thì khá nhưng thất đức lắm. chỉ còn con đường làm nông nghiệp sạch và kỹ thuật chuyên sâu may ra có lãi và sống được.
ví như bạn trồng cây ăn quả, nhưng thuê người phun thuốc bằng máy thì e là hết lãi, phải là có máy và tự làm. và còn nhiều v/đ khác như thu hái, bao gói, bảo quản, v/chuyển ...càng thuê ngòai nhiều thì càng lãi ít. mà muốn trồng trọt các cây thông thường thì đất phải từ ha trở lên, chứ 1 mẫu chẳng được bao nhiêu, không đủ sống. như quanh hà nội các làng chuyên canh hết, trồng rau, hoa phải nâng lên kỹ thuật nhà lưới, luân canh quanh năm may đủ sống, chứ trồng tài tử như dân các tỉnh mỗi năm có 2 vụ lúa thôi thì chết đói thôi.
vậy nên bạn phải xác định muốn có lãi phải nuôi trồng những giống đắt tiền, và muốn vậy phải nắm vững kỹ thuật của các giống đó. ví như một số nơi phát triển gà, mỗi nhà nuôi tới hàng vạn gà mới có doanh thu

Xin chao các ace.minh xin góp y môt ti . Vi ban co 1 mau day nêu đâu tu vào chan nuôi hay trong cay an qua thi bo so von rất lon va thoi gian dai.theo minh ban nên dung 3 cong dat thấp trong rau ngan ngay nhu can ong hay rau diep ca .Chi sau1'5thang la co the thu hoi von lai co thu nhập hang thang .con lai 9cong ban co the len líp trong cay đươc liêu quy va co thiên nay nhu cay dinh lang ( đươc coi như nhan sam viet nam)ban co the nuôi ga tha vào do de tan dung điên tich

bạn muốn làm j trước hết phải thăm dò chính quyền xem có cho chuyển đổi ko đã,đất lúa hiện nay khó chuyển đổi lắm

Back