Nhờ tư vấn nuôi trồng cho hộ nghèo

Em có 1 bác gái họ quê ở thôn Du Đồng, xã Đại Hùng, huyện Ứng Hòa, Hà Nội, năm nay 85 tuổi, gia đình khó khăn, anh con trai và chị con gái thì thần kinh (chỉ đâu đánh đấy dc, nhưng cũng chỉ làm dc việc nhẹ và không phức tạp), cậu cháu trai thì năm nay học lớp 4 (trộm vía cũng khá thông minh, ngoan ngoãn). Bác em mắt cũng kèm nhèm, bị đau đầu gối nhưng nói chung gia cảnh khó khăn nên bác vẫn phải lao động trồng rau, làm lúa,...
Nhà bác ngoài làm ruộng, trồng rau ra thì cũng nuôi mấy con gà, mấy con bồ câu (mấy con này kiểu nuôi cho vui, chẳng dc ăn mấy đâu vì gà để trứng, chim ấp con xong toàn bị chuột tha mất). Tết rồi về thấy cảnh nhà bác bi đát quá, em cũng mong có cách nào giúp được bác và anh chị cho đỡ khổ mà em không có kiến thức về nông nghiệp nên thấy rối quá.
Nghĩ đi nghĩ lại nghĩ được mỗi phương án mua cho bác đôi chó để nó trông nhà và nếu để con thì bác có thể mang bán cho con kiếm thêm 1, 2 đồng, còn lại thì không biết nuôi con gì, trồng cây gì để phù hợp với sức khỏe của bác, dễ hướng dẫn cho 2 anh chị và đứa cháu tham gia làm giúp :Dapdau:
Thông tin thêm: Nhà bác em ngoài ruộng dc chia theo chính sách nong nghiệp ra thì đất quanh nhà thì ko nhiều, đất rảnh có thể trồng cây trái j đó thì 1 mảnh 1m x 4m, 1 mảnh cỡ 3m x 6m; 1 mảnh cỡ 3m x 4m. Ngoài ra có cái bếp thì dư 1 gian diện tích khoảng 2m x 4m là chỗ mấy con gà, bồ câu ở chung với nhau.
Em thì cũng không có nhiều tiền để giúp bác (hiện tại có 2tr tiền mặt thôi, nhưng em có thể mượn thêm chút ít nữa :()
Nói chung em biết ca này khó, nhưng mong các bác thương tình, các bác tham gia tư vấn giúp em.:hoa: Em cảm ơn!

Last edited:
Em có 1 bác gái họ quê ở thôn Du Đồng, xã Đại Hùng, huyện Ứng Hòa, Hà Nội, năm nay 85 tuổi, gia đình khó khăn, anh con trai và chị con gái thì thần kinh (chỉ đâu đánh đấy dc, nhưng cũng chỉ làm dc việc nhẹ và không phức tạp), cậu cháu trai thì năm nay học lớp 4 (trộm vía cũng khá thông minh, ngoan ngoãn). Bác em mắt cũng kèm nhèm, bị đau đầu gối nhưng nói chung gia cảnh khó khăn nên bác vẫn phải lao động trồng rau, làm lúa,...
Nhà bác ngoài làm ruộng, trồng rau ra thì cũng nuôi mấy con gà, mấy con bồ câu (mấy con này kiểu nuôi cho vui, chẳng dc ăn mấy đâu vì gà để trứng, chim ấp con xong toàn bị chuột tha mất). Tết rồi về thấy cảnh nhà bác bi đát quá, em cũng mong có cách nào giúp được bác và anh chị cho đỡ khổ mà em không có kiến thức về nông nghiệp nên thấy rối quá.
Nghĩ đi nghĩ lại nghĩ được mỗi phương án mua cho bác đôi chó để nó trông nhà và nếu để con thì bác có thể mang bán cho con kiếm thêm 1, 2 đồng, còn lại thì không biết nuôi con gì, trồng cây gì để phù hợp với sức khỏe của bác, dễ hướng dẫn cho 2 anh chị và đứa cháu tham gia làm giúp :Dapdau:
Thông tin thêm: Nhà bác em đất ko nhiều, đất rảnh có thể trồng cây trái j đó thì 1 mảnh 1m x 4m, 1 mảnh cỡ 3m x 6m; 1 mảnh cỡ 3m x 4m. Ngoài ra có cái bếp thì dư 1 gian diện tích khoảng 2m x 4m là chỗ mấy con gà, bồ câu ở chung với nhau.
Em thì cũng không có nhiều tiền để giúp bác (hiện tại có 2tr tiền mặt thôi, nhưng em có thể mượn thêm chút ít nữa :()
Nói chung em biết ca này khó, nhưng mong các bác thương tình, các bác tham gia tư vấn giúp em.:hoa: Em cảm ơn!
Ca này chắc chịu thua quá .. đất toàn 1mx1m thế này thì chịu. Các con vật nuôi mình thấy dễ nuôi là vịt, nhưng nó cần có nước. Thế nên trong trường hợp này chỉ còn nuôi gà thôi. Chọn nuôi gà có thu nhập thì nên nuôi gà đẻ trứng. Chừng đó tiền thím mua cho cô thím khoản 10 con gà trưởng thành. Thiết kế một cái giàn gần chuồng gà để trồng bầu bí lấy bóng cho gà và lấy quả ăn. Chẳng có cách nào khả dĩ cả. Còn một cách là thím bỏ heo cho cô thím mỗi tháng 500k :D

tieudien

Nhà nông chuyên nghiệp
nói chung là khó khăn lớn rồi, vì có 2 cái cần thì đều không có : sức khỏe tốt và trí tuệ tốt.
bác ấy 85 tuổi thì còn tiếp thu sao được những kỹ thuật mới mà làm, vì kỹ thuật mới thì sẽ đem lại hiệu quả hơn cũ.
chỉ nên làm mấy thứ cổ truyền thôi, và chống chuột phá hại thì nuôi thêm 1 con chó săn giống nhỏ của ta. còn bạn mà đầu tư gì vào cho bác ấy là có thể mất hết đấy, vì người ta không biết làm sẽ hỏng hết

lê văn sỹ

Nhà nông tập sự
Theo mình thì với 2tr thì ít nhưng vẫn làm được. Bạn đặt mua khoảng 1,5tr (hoặc nhiều hơn) gà hướng trứng hậu bị như: gà d300, ai cập, iborw.... 150k mua lưới vây gà vây quanh vườn, 200k làm chồng đơ sơ và ổ đẻ(hoặc sửa bếp lại). Còn 150k tiền thức ăn. Chỉ cần cho ăn=> nhặt trứng=> bán. Bán trứng lấy tiền => mua thức ăn cho người và gà. Kết thúc giai đoạn đẻ khoảng 1năm => bán gà thịt => mua gà tiếp. Việc này nhẹ nhàng ai cũng làm được. Làm dàn Trồng thêm cây thân leo như: bông lý, khổ qua, bầu bí.... nói thì nói vậy nhưng tùy vào nhiều yếu tố mà chọn vật nuôi giống cây phù hợp hơn. Chào

nongdanthanhhoacdtk5

vĩnh lộc thanh hóa (01674 666 566) mr tinh
Thông tin thêm: Nhà bác em đất ko nhiều, đất rảnh có thể trồng cây trái j đó thì 1 mảnh 1m x 4m, 1 mảnh cỡ 3m x 6m; 1 mảnh cỡ 3m x 4m. Ngoài ra có cái bếp thì dư 1 gian diện tích khoảng 2m x 4m là chỗ mấy con gà, bồ câu ở chung với nhau.
hoàn cảnh khó khăn. tuổi cao sức yếu. phải có người nâng đỡ .

Cảm on các bác đã nhiệt tình tư vấn! Ca này đúng là khó, em thì Ko đủ giầu để tháng nào cũng gửi tiền giúp bác dc, mà bác tuy nghèo nhưng cũng khái tính, thấy con cháu biếu tiền cũng cứ dãy nảy len Ko nhận... Về lâu về đai vẫn phải nghĩ cho bác và sau là cho anh chị, cho thằng cháu có kế sinh nhai tiếp nếu bác có lỡ đi ... :(
[DOUBLEPOST=1459009352][/DOUBLEPOST]Em bon chen trong 4r thấy các bác bàn về mô hình nuôi trùn quế kết hợp nuôi gà, trồng gừng trong bao tải... Khong biết có bác nào có kinh nghiệm thực tế về món này Ko ạ? Giúp em xem liệu nếu em muốn làm kết hợp như thế thì việc nuôi giun có phức tạp qua Ko ạ, liệu ng yếu hoặc trẻ nhỏ thì có tham gia làm dc Ko? Em cảm ơn!

Go Viet

Nhà nông tập sự
Chống chuột thì mua một cặp chó Xúc xích( Dacsun hay Tacken) về nuôi. Tiện thể chó con bán cũng có giá. Già cả khong có sức thì nên trồng rau ngót. Trồng một lần thu mấy năm luôn. Ah. Chó xúc xích giá khoản 4tr cặp. Thân!

Vladimir Vu

Đi tìm tự do độc lập!
Các con vật nuôi mình thấy dễ nuôi là vịt, nhưng nó cần có nước.
Vịt nuôi cạn được ạ, nhà em nuôi rồi.
chống chuột phá hại thì nuôi thêm 1 con chó săn giống nhỏ của ta.
Giống chó nào vậy bác? Có đắt không ạ gấp mấy lần con mèo? Nhà em cũng có con chó chắc là ta nó săn chuột săn cả gà vịt tùm lum ở ngoài đồng chứ chuột ở nhà vẫn có mặc dù nó có bắt nhưng tiếng và mùi của chó chuột nó không sợ!
Chống chuột thì mua một cặp chó Xúc xích( Dacsun hay Tacken) về nuôi. Tiện thể chó con bán cũng có giá. Trồng một lần thu mấy năm luôn. Ah. Chó xúc xích giá khoản 4tr cặp. Thân!
4 triệu mà ở thôn quê thì kg nên nuôi vì còn phải tiêm phòng này nọ lỡ một cái là mất cả 1 đống tiền mà mua thuốc tiêm phòng ở nông thôn là cả một vấn đề! Thêm nữa lúc bán cũng khó vì ở quê làm gì có ai giám bỏ ra số tiền lớn như vậy để mua chó. chưa kể là nạn chộm chó nữa! Nuôi mèo thì thả vô tư mà sích cũng vẫn đuổi được chuột(сon nèo giữ)
chi phí ít tất nhiên bạn có thể mua mèo đắt tiền nhưng cũng ít người biết. nạn săn mèo cũng có nhưng chủ yếu là mấy bợm nhậu trong làng bẫy thịt

lê văn sỹ

Nhà nông tập sự
Cảm on các bác đã nhiệt tình tư vấn! Ca này đúng là khó, em thì Ko đủ giầu để tháng nào cũng gửi tiền giúp bác dc, mà bác tuy nghèo nhưng cũng khái tính, thấy con cháu biếu tiền cũng cứ dãy nảy len Ko nhận... Về lâu về đai vẫn phải nghĩ cho bác và sau là cho anh chị, cho thằng cháu có kế sinh nhai tiếp nếu bác có lỡ đi ... :(
[DOUBLEPOST=1459009352][/DOUBLEPOST]Em bon chen trong 4r thấy các bác bàn về mô hình nuôi trùn quế kết hợp nuôi gà, trồng gừng trong bao tải... Khong biết có bác nào có kinh nghiệm thực tế về món này Ko ạ? Giúp em xem liệu nếu em muốn làm kết hợp như thế thì việc nuôi giun có phức tạp qua Ko ạ, liệu ng yếu hoặc trẻ nhỏ thì có tham gia làm dc Ko? Em cảm ơn!
Nuôi giun phải có phân lợn, bò ,dê... chăm giun đã khó mà thu hoạch còn khó hơn. Nuôi gà con với quy mô số lượng trên 100c thì phải biết cách úm, cách làm vaccin, thay đệm lót... nếu sai sót thì toanh banh đàn gà.
Trồng gừng trong bao thì được nhưng vẫn cực hơn trồng cây bông lý, cây ngót, ớt... trồng 1 lần thu vài năm

Theo mình thì với 2tr thì ít nhưng vẫn làm được. Bạn đặt mua khoảng 1,5tr (hoặc nhiều hơn) gà hướng trứng hậu bị như: gà d300, ai cập, iborw.... 150k mua lưới vây gà vây quanh vườn, 200k làm chồng đơ sơ và ổ đẻ(hoặc sửa bếp lại). Còn 150k tiền thức ăn. Chỉ cần cho ăn=> nhặt trứng=> bán. Bán trứng lấy tiền => mua thức ăn cho người và gà. Kết thúc giai đoạn đẻ khoảng 1năm => bán gà thịt => mua gà tiếp. Việc này nhẹ nhàng ai cũng làm được. Làm dàn Trồng thêm cây thân leo như: bông lý, khổ qua, bầu bí.... nói thì nói vậy nhưng tùy vào nhiều yếu tố mà chọn vật nuôi giống cây phù hợp hơn. Chào
Cảm ơn bác! Em thấy rất hợp lý ạ, chắc em sẽ đầu tư nuôi gà hướng trứng như bác chia sẻ. Nhưng bác cho em hỏi nếu nuôi gà hướng trứng thì nên chọn loại giống nào cho nó năng suất mà con giống khỏe, ít bệnh ạ? Với nếu nuôi gà hướng trứng thì nuôi theo kiểu nhốt chuồng hay tha vườn thì tốt hơn ạ? Các bác có địa chỉ
Mua con giống tốt thì cho em xin. Em ở quận Hoàng Mai HN bà bác em thì ở Ứng Hoà ạ.
Em cảm ơn!

lê văn sỹ

Nhà nông tập sự
Cảm ơn bác! Em thấy rất hợp lý ạ, chắc em sẽ đầu tư nuôi gà hướng trứng như bác chia sẻ. Nhưng bác cho em hỏi nếu nuôi gà hướng trứng thì nên chọn loại giống nào cho nó năng suất mà con giống khỏe, ít bệnh ạ? Với nếu nuôi gà hướng trứng thì nuôi theo kiểu nhốt chuồng hay tha vườn thì tốt hơn ạ? Các bác có địa chỉ
Mua con giống tốt thì cho em xin. Em ở quận Hoàng Mai HN bà bác em thì ở Ứng Hoà ạ.
Em cảm ơn!
Giống thì bạn nên chọn gà ai cập hay gà d300 vì trứng này giống trứng gà kiến dễ bán và bán giá thành trứng cao. Về đại lý cung cấp con giống thì bạn đi tìm vì mình ở khá xa bạn. Bạn qua bên mua bán nghành chăn nuôi đăng bài tìm mua là có ngay.
Nuôi theo kiểu nhốt chuồng thì chi phí làm chuồng để nuôi rất cao, gà này bạn có thể nuôi chăn thả để gà tìm kiếm thêm thức ăn. Số lượng bạn nuôi ít nên nuôi thả vẫn tốt hơn.
Thân.

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH