Nhờ tư vấn trồng cây đu đủ giống Hồng Phi or Nông Hữu 1 tại Xuân Lộc

• Thread starter itdongnai
  • Ngày gửi
Chào mọi người!

Hiện mình cũng đã xem 1 số mô hình trồng cây đu đủ và rất thành công.
http://www.baophuyen.com.vn/Goc-tre-160/7706205705605906469
Trên là 1 mô hình trồng đu đủ khá thành công của bạn mình nhưng đây là giống Hồng Phi ruột đỏ, hiện ở Xuân Lộc - Đồng Nai thì trồng loại giống đu đủ nào thì phù hợp với đất đai ở đây.
Mình đang có 1 hecta đất hoa màu hiện đang trồng mía, mình tính thu hoạch xong đợt này sẽ phá mía để trồng đu đủ.Nếu được mình có thể thuê lại đất của họ trồng thêm nếu điều kiện thuận lợi.
Nhờ các bác tư vấn cho em hướng đi để trồng cây đu đủ có năng suất cao và hiệu quả

Mình cũng biết là đu đủ trồng nghiêng sẽ tốt hơn, nhưng chỉ biết trồng nằm bịch cây giống thôi. nay thêm cách làm mô đất như bạn thật là hay.

Cám ơn bạn.

Mình cũng trồng nghiêng, nhưng không nằm ra như trong hình. Mình trồng nằm bịch cây giống thôi. Cây chỉ nghiêng, bóng vẫn che được gốc. Bạn nên cho cây nghiêng về hướng tây, bóng buổi chiều sẽ che được phần gốc.

Nho bac mang83 tu van cho em voi !

"Về giống bạn nên trồng giống đu đủ sinta của thái có ruột vàng giống đu đủ ta nên rất dễ bán và mẫu mã rất đẹp ,ngon ngọt ,nặng ký.Nhất là chưa thấy xuất hiện bệnh do vi rút như đốm vòng ,khảm lá.Tóm lại có hiệu quả hơn các giống đài loan ruột đỏ mình trồng mấy năm trước."

rất mong bác Mang83 có thể nói rõ về giống sinta f1 thailand được không ạ:
- một cây có thể mang nhiều nhất bao nhiêu trái và ít nhất là bao nhiêu?
- năng suất trung bình là bao nhiêu kg/cây hoặc tấn/ha?
- trái có kích thước đồng đều không ? bao nhiêu kg/trái
- thu hoạch trọn mùa la bao nhiêu tháng?
hiện tại em rất đang quan tâm và so sánh các giống đu đủ xem loại nào đáng trồng nhất và năng suất nhất, rất mong được sự hỗ trợ của bác, tiện thể bác có thể gửi cho e vài tấm hình về vườn đu đủ đang cho trái chiến của bác để e tham khảo đc ko ạ,
e đang có ý định trồng khoảng 1000 cây
đây là email của e: taonv_hh@yahoo.com.vn, thank bác rất rất nhiều.

"Về giống bạn nên trồng giống đu đủ sinta của thái có ruột vàng giống đu đủ ta nên rất dễ bán và mẫu mã rất đẹp ,ngon ngọt ,nặng ký.Nhất là chưa thấy xuất hiện bệnh do vi rút như đốm vòng ,khảm lá.Tóm lại có hiệu quả hơn các giống đài loan ruột đỏ mình trồng mấy năm trước."

rất mong bác Mang83 có thể nói rõ về giống sinta f1 thailand được không ạ:
- một cây có thể mang nhiều nhất bao nhiêu trái và ít nhất là bao nhiêu?
- năng suất trung bình là bao nhiêu kg/cây hoặc tấn/ha?
- trái có kích thước đồng đều không ? bao nhiêu kg/trái
- thu hoạch trọn mùa la bao nhiêu tháng?
hiện tại em rất đang quan tâm và so sánh các giống đu đủ xem loại nào đáng trồng nhất và năng suất nhất, rất mong được sự hỗ trợ của bác, tiện thể bác có thể gửi cho e vài tấm hình về vườn đu đủ đang cho trái chiến của bác để e tham khảo đc ko ạ,
e đang có ý định trồng khoảng 1000 cây
đây là email của e: taonv_hh@yahoo.com.vn, thank bác rất rất nhiều.
Chào bạn
Nếu bạn muốn trồng đu đủ có hiệu quả kinh tế nên cân nhắc,tìm hiểu thị trường tại địa phương cần rồi hãy quyết định chọn giống cho phù hợp vì tôi không muốn quảng cáo không công cho một giống đu đủ nào cả.Nhưng 2 năm vừa qua giống đu đủ ruột vàng tôi trồng ăn đứt đu đủ ruột đỏ miền nam chuyển ra về mẫu mã cũng như chất lượng(lời của chủ vựa) nhưng chưa chắc ưu thế này sẽ còn khi giống này dược phổ biến rộng rãi.Như tôi đã nói thời vụ trồng rất quan trọng nhằm tránh thu hoạch vào lúc thấp điểm(tôi thấy có bạn nói giá đu đủ 1000vnd/kg nói thật hồi giờ tôi bán giá thấp nhất là 3000vnd/kg đu đủ xanh loại ra cho các cơ sở gia công bào làm gỏi).Còn các câu hỏi của bạn tôi có thể nói năng suất trung bình tôi trồng là 30kg/cây nhưng do mụch đích không muốn trái quá to để bán giá cao cũng như không là cây trồng chính ,tôi chỉ bón lót phân gà +NPK và một đợt bón DAP giúp cây cứng cáp khi còn nhỏ ,không bón phân khi có trái mà chỉ phun phân bón lá và trồng cây vào đầu tháng 4 âm lịch nên hầu như nhờ nước trời chỉ tưới vài đợt nếu quá khô hạn.Cho nên tôi nghĩ bạn trồng chăm sóc đúng qui trình thì năng suất trên 50kg/cây là không khó.Kích thước trái khá đồng đều trung bình 1.5kg/trái nhưng cũng có trái trên 3kg.Có hiện tượng 1 vài cây chỉ đậu 1,2 trái (có lẽ là cây lưỡng tính thiên về giống đực) nhưng số lượng không đáng kể bác chặt bỏ cho thông thoáng ,đừng tiếc.Thu hoạch 1 đợt trái hơn 3 tháng .Cuối đợt lặt bỏ hết những trái cuối ,bón phân vun gốc là cây sẵn sàng ra 1 đợt trái mới.Thường tôi chỉ thay thế dần những cây yếu từ năm thứ 2 trở đi.Còn hình ảnh vườn đu đủ của tôi thì bác chờ tôi mượn máy và học cách post hình lên diễn đàn đã nhé.Chúc bác thành công

hihi, thank bác mang83 nhiều nhé, em là dân đi làm thuê, thuê đất trồng thêm ít cây ăn trái tăng thêm kinh tế vậy mà, e muôn hỏi thêm bác là đu đủ sinta thu hoạch trong 2 năm hay chỉ một năm, hay là 18 tháng. vì e nghe nói giống đu đủ f1 chỉ thu họach năng suất trong năm đầu, nên năm 2 chặc bỏ trồng cái khác, ko biết vậy có đúng không?

bác có thể bớt chút vài phút gửi cho e một vài tấm hình qua email của e dc ko ạ, dc như vậy thì hân hạnh cho e quá, chúc bác thành công thật nhiều trong mô hình trang trại của mình.

Bac mang83 o tỉnh nào vậy? bác co thể cho em xin sdt không? em cũng đang định trồng đu đủ. Có gì nhờ bác hướng dẫn kĩ thuật cho em út tý:lol:

Hiện nay nhu cầu về đu đủ cũng rất nhiều quan trọng nhất là đầu ra cho sản phẩm của mình, mình đang tìm kiếm 2 loại đu đủ sinta F1 và 1 loại giống của công ty Nông Hữu mà chưa biết kinh tế cái nào tốt hơn.Anh em chia sẽ giúp mình

Nên Chọn giống nào: Sinta hoặc Hồng Phi, Đài Loan, Nông Hữu

Chào A/C trên diễn đàn.
Tôi Tên Hà nhà ở Hưng lộc, Thống Nhất, Đồng Nai.
gia đình đang muốn trồng đu đủ với số lượng lớn, nhưng không biết giống nào hiệu quả. có A/C chị nào có thể cho biết đặc tính về năng xuất, ưu & nhược điểm từng loại giúp tôi được không? nươi mua những loại giống này?
Mà có ai ở Đồng Nai không? chúng ta có thể giao lưu tham quan. SĐT của tôi 0903110205. ten Hà
Trân Trọng.

địa chỉ mua giống??

Chào bạn
Đầu tiên là mình thấy bạn mua giống đu đủ Sinta giá cao quá .Vừa rồi mình mới mua 1 gói 1gam có khoảng 74 hạt hết có 162.000vnd thôi.
Thứ đến là kỹ thuật làm cho đu đủ lùn là rất hay nhưng trong thực tế sản xuất quan sát thấy có hạn chế là khi cây nằm nghiêng dài ra đất thì 1 bên phần thân cây sát gốc sẽ không được bộ lá che ánh sáng mặt trời chiếu trực tiếp dẫn đến việc bị cháy thành mảng đen ,lâu ngày bị tróc ra chảy nước rồi chết cây.
Vì vậy mình làm lùn cây bằng cách ươm trong bầu lâu hơn bình thường & hạn chế tưới nước bón phân trong thời gian ươm .Sau đó trồng thẳng thôi.
Chắc rằng bạn có giải pháp vì xem hình chụp vườn đu đủ khá đẹp.Mong bạn chia sẽ nhé

mình cũng đang quan tâm việc trồng đu đủ, bạn có thể cho mình đia chỉ noi bạn mua hạt giống sinta F1 không?? sdt mình là 01699988160 hay email: fulllips2805@yahoo.com, thanks nhiều

Chào bác
Hiện nay vườn xoài của tôi đã lớn,khép tán nên không còn trồng xen đu đủ nữa nhưng cũng còn sót lại vài chục cây vẫn cho trái tốt dù đã 3 năm tuổi.Vì không trồng đu đủ nữa nên cũng không cập nhật giống mới nào nên theo tôi giống Sinta nên trồng do trên đường đi lên trại thấy có 2 vườn đu đủ mới đầu thấy thiệt đẹp nhưng khi bắt đầu mang trái thì nhiễm bệnh khảm vàng lá xơ xác ,tôi có ghé vô hỏi thì họ đều trồng giống Đài Loan xem như thất bại.Còn về việc mua giống bạc cứ ra các đại lý chắc là có.

chào bạn

Hiện ở Đồng Nai có công ty giống cây trồng Nông Hữu có bán 2 loại giống đu đủ là Hồng Phi và Nông hữu số 1, với đặc điểm của 2 giống này là quả to (1.5 - 2kg), thời gian cho quả sớm (8 - 9 tháng), vị trí cho quả thấp, quả sai, cây kháng bệnh virus, độ đường 13%, đặc biệt giống Hồng Phi ruột đỏ vỏ vàng. chất lượng cao.
nếu bạn có nhu cầu mua hay cần tư vấn gì thì bạn có thể liên lạc với mình qua số đt 0948371459 or 01646317940 or bạn có thể gửi câu hỏi vào địa chỉ: mrtrungdhv@ gmail.com
cảm ơn bạn và chúc bạn 1 mùa bội thu

Chào bạn
Mình đang trồng xen đu đủ trong vườn xoài đã 4 năm rồi nhưng nhiều khi ngồi đánh giá lại thấy lợi nhuận thu về từ 300 cây đu đủ có khi còn ít nhọc công và chắc chắn hơn 180 gốc xoài 6 năm tuổi đó bạn.Vì bạn đã tham khảo mô hình trồng đu đủ của bạn mình nên mình sẽ không nhắc đến kỹ thuât canh tác của giống cây này mà chỉ chia sẻ 1 số kinh nghiệm sau:
Về giống bạn nên trồng giống đu đủ sinta của thái có ruột vàng giống đu đủ ta nên rất dễ bán và mẫu mã rất đẹp ,ngon ngọt ,nặng ký.Nhất là chưa thấy xuất hiện bệnh do vi rút như đốm vòng ,khảm lá.Tóm lại có hiệu quả hơn các giống đài loan ruột đỏ mình trồng mấy năm trước.
Về thời vụ bạn nên bắt đầu trồng từ tháng 4 đến tháng 7 âm lịch để có thể thu hoạch vào dịp tết và sau tết bán được giá cao.Đơn cử như tết năm rồi mình bán được 15.000vnd/kg mà không đủ hàng để bán.
Khi cây đã cao khó hái trái thì bạn cưa ngang thân ,lấy bao ny đậy lên tránh nước mưa .Chọn chồi khoẻ càng thấp dưới thân càng tốt tiếp tục chăm sóc và thu hoạch tiếp.
Vài lời chia sẻ .Chúc bạn thành công trong vụ đu đủ tới nhé

Bác ơi cho em hỏi chút, đu đủ thái này tuổi đời của nó khoảng bao lâu mình nên chặt bỏ, cây giống khoảng bao tiền 1 cây vậy a. cách trồng thế nào bác

chào bạn

Hiện ở Đồng Nai có công ty giống cây trồng Nông Hữu có bán 2 loại giống đu đủ là Hồng Phi và Nông hữu số 1, với đặc điểm của 2 giống này là quả to (1.5 - 2kg), thời gian cho quả sớm (8 - 9 tháng), vị trí cho quả thấp, quả sai, cây kháng bệnh virus, độ đường 13%, đặc biệt giống Hồng Phi ruột đỏ vỏ vàng. chất lượng cao.
nếu bạn có nhu cầu mua hay cần tư vấn gì thì bạn có thể liên lạc với mình qua số đt 0948371459 or 01646317940 or bạn có thể gửi câu hỏi vào địa chỉ: mrtrungdhv@ gmail.com
cảm ơn bạn và chúc bạn 1 mùa bội thu

ở saigon muốn mua giống hồng phi của Nông Hữu thì mua ở đại lý nào vậy bạn ??

Minh chi trong sinta nen khong ro,hien dang mang trai.Day la cay sinta dang cho hoa.Day la cay sinta dang cho hoa.

File đính kèm

79.5 KB · Lượt xem: 41
Em thì nhà không có đất, nhưng các trang trại ở chỗ em giờ đang trồng loại đu đủ lùn cao sản Thái Lan rất hiệu quả, và cũng có nhiều mô hình trồng giống này thấy ưu việt hơn, đỡ công chăm sóc và thời gian thu hoạch ngắn hơn 2 tháng so với giống đu đủ Đài Loan.

Tôi đang trồng đu đủ Đài Loan nhưng hay bị virut. Có ai biết địa chỉ bán giống sinta ở Hà Nội không? Vui lòng cho xin địa chỉ theo số ĐT 0983 330 553

Tôi đang trồng đu đủ Đài Loan nhưng hay bị virut. Có ai biết địa chỉ bán giống sinta ở Hà Nội không? Vui lòng cho xin địa chỉ theo số ĐT 0983 330 553
Bác ra các đại lý giống lớn chắc sẽ có giống sinta. Nhưng đang bị khảm lá virus rồi thì em khuyến bác nên luân canh cây khác đã rồi mới trồng tiếp, kể cả trồng giống chống bệnh PRV cũng không hết được đâu bác.

Nghe nói bà con trồng đu đủ 2-3 năm mà tôi chưa
được thấy hình ảnh ra sao.

Riêng tôi, chỉ trồng Đu đủ 1 năm, trái cuối cùng
cách trái đầu tiên 1 mét là tôi chặt, trong khi
những trái bên trên còn non, không ăn gỏi được.

Đời tôi được thấy những cây đu đủ 4-5 năm tuổi,
cao 6-7 mét, tán lá bằng cái dù che nắng trẻ con
cầm đi học, thân bằng bắp tay tôi, trái bằng nắm
đấm. Trái này ăn rất ngọt, ngọt hơn trái đu đủ
gốc, bự cỡ đầu người.

Lúc đó tôi còn nhỏ, Pháp mới rút đi, bà con di cư
vào Nam nhiều, nên làng xóm bỏ hoang, đu đủ cao
lớn, chẳng ai hái trái và chăm sóc, già quá ngã
đổ xuống thối mục. Sau đó thì "tấc đất tấc vàng"
đến cỏ hoang chẳng còn chỗ mà mọc, thì lấy đâu ra
cây đủ đủ mấy năm?

Tôi rất muốn được thấy cây đu đủ 3 năm của bạn.
Không biét ngọn nó thân đường kính chừng nào, tán
lá rộng mấy mét, trái chín trên cao to cỡ nào?

Lại nói về cây ớt tôi trồng ở Việt Nam cũng 2 năm,
trái chín đầy cây nhưng nhà tôi không ăn nhiều, chỉ
hàng xóm đến hái, muốn hái bao nhiêu thì hái. Thế
nhưng kỹ thuật trồng ớt bây giờ thì chỉ trồng một
năm thôi. Sau một năm, thì năng suất ớt xuống thấp,
trồng kinh doanh thì lỗ. Trồng để ăn thì cứ để, khỏi
phải trồng lại cây từ nhỏ. Có lẽ đu đủ cũng thế chăng?

Cảm ơn bạn. Minh trồng trên đất mới, chỗ bị virut không trồng nữa. Hiện tại Mình ở Tuyên Quang không có giống sinta. bạn biết chỗ địa chỉ bán cho minh xin số ĐT. Cho hỏi giống sinta độ ngọt thế nào?

Back