Nhờ tư vấn trồng chuối sứ xen keo

• Thread starter Nha nong tap su py
  • Ngày gửi
Hiện nay tôi có 10ha đất (máy cày được) đang trồng sắn nhưng không hiệu quả, tôi muốn chuyển sang trồng keo lai, trong thời gian đầu keo còn nhỏ tôi dự định trồng xen chuối sứ, vậy mong các Bác có thâm niên về trồng trọt tư vấn giúp, rất cám ơn!

Nguyên tắc Trồng xen là:

1- tận dụng ánh nắng mặt trời vào khoảng
đất trống.
2- Không cướp mất ánh nắng của cây trồng chính.

Thực tế trồng xen là:

1- Cây thấp.
2- Cây ngắn ngày.

Cây trồng xen phổ biến và truyền thống ở
Việt Nam là các cây đỗ đậu, như đỗ xanh,
đỗ đen, đậu tương, đậu nành.

Bạn đối chiếu những điều trên thì biết
được trồng chuối xen sao cho phải thấp
hơn cây keo, và phải phá bỏ sớm trước
khi keo cao 2 mét.

Trồng chuối sứ xen với cây keo là rất tốt
- Tận dụng đất, có thu hoạch trong thời gian chờ keo, chuối giúp phần che bớt nắng, rễ chuối không quá hại với cây keo, trồng chuối xen làm cho cây keo thẳng đứng vươn chiều cao, không phân nhiều cây lá....
Nhưng đừng trồng dầy quá, che hết nắng cây keo, tuy cây keo rất mạnh, ăn rất bạo, nhưng cần phải có chỗ cho rễ và tàn lá phát triển. Sau này cây keo lớn sẽ ăn áp cây chuối, chuối không thể nào áp cây keo
Đồng ý với bạn nên trồng xen chuối với keo

Chuối sứ cây rất to cao. Bác nên đến chỗ bụi chuối sứ nhà hàng xóm đem theo cây thước đo thử kích thước rồi hãy quyết định trồng xen... Có thể xảy ra trường hợp chặt buồng chuối sứ, cây đổ xuống vụt chết vài cây keo xung quanh :D.
Với lại chuối sứ lâu ăn lắm, tôi trồng thử thì thấy khoảng 1 năm mới chặt được 1 buồng đầu tiên... Sau đó gốc cây mới vững vàng, vào giai đoạn năng suất thì keo lại đã lớn... phải chặt chuối đi à ??? Tôi nghĩ nên tính toán lại, hoặc là xen cây khác nhanh ăn hơn.

nhà em có ~ 5hec keo đã trồng dc ~ 3 năm,giờ em muốn chặt bớt để trồng xen canh ~200 cây bơ sáp vào ,ko biết xen canh kiểu này có ổn ko,mong các bác tư vấn giúp,cảm ơn tất cả mọi người

Khoản cách giữa các cây keo là bao nhiêu để trồng xen canh chuối được nhỉ. Cây chuối hơn năm mới có trái, năm thứ 2 thứ 3 mới sinh nhiều cây con nhất.Keo lúc này cũng vào giai đoạn phát triển nhanh. Lúc này lại chặt cây chuối à. Trồng chuối mà thu hoạch 1-2 năm rồi chặt hết thì thấy hơi lãng phí công lao động

Tôi định trồng keo với khoảng cách 3m x 2m (khoảng 1600 cây/ha). Dự định trồng chuối thưa ra và thu hoạch 2 lưa là phá bỏ. Các Bác thấy như thế có hợp lý không. Bác nào có cách thâm canh cây gì khác thì tư vấn giúp. Đất ở Phú Yên, đất tốt và có nước tưới, tuy xa nhà, trồng thử nghiệm cây chanh ko cham soc thì cho khoảng 35kg quả. Cám ơn!

Bạn HoangSon nói đúng.
Muốn biết trồng xen tốt hay xấu, phải biết đến
khoảng cách.

Ví dụ trồng xen đỗ vào keo, thì chỉ cần cách
nửa mét đến gốc keo thôi. Trồng Chuối thì phải
cách gốc keo 4-5 mét. Trồng xen cây Bơ thì
cũng phải cách gốc 5-6 mét bơ mới ra cành lá
tốt và có nhiều trái, và trái to, và trái ngon.
Trồng Bơ mà bị che phủ thì cành lá Bơ vươn dài,
thưa lá, ít bông, ít trái, trái nhỏ, trái không
ngon.

Đó là vì nguyên tắc nghề nông là lấy ánh sáng
mặt trời mà làm ra sản phẩm. Cùng một diện tích
thì chỉ có cùng một lượng ánh sáng. Cùng một
lượng ánh sáng mà trồng nhiều cây, thì mỗi cây
chỉ được một ít ánh sáng thôi. Ít ánh sáng thì
ít sản phẩm.

Các cách trồng xen, nuôi con này bằng cứt con
kia, là không thể thành công được. Tay không
bắt giặc là chuyện cười thế kỷ.

Theo tôi nếu trồng keo với mật độ thưa có khoảng cách trồng chuối, thì nên trồng. Vì năm thứ 2 cây keo đã lớn và cao hơn chuối, lúc này keo lấn chuối, chứ chuối khó mà lấn keo. Còn năm thứ nhất cây keo có chiều cao, thân nhỏ cũng chẳng ảnh hưởng gì. Trồng xen cây keo có thân thẳng không cong queo, gồ ghề, đầu voi đuôi chuột...

ý kiến tốt nhất là anh nên trồng chuyên canh cây CHUỐI SỨ đi. trồng keo lai hiệu quả k tế ko bằng chuối đc đâu.
tin tôi đi.

Cám ơn các Bác nhiều nhé! Bác Xuanvu thì cho rằng trồng được, Bác anhmytran va cac Bac khac thì cho rằng khó thành công nên bây giờ cũng không biết sẽ làm như thế nào,an
Bạn ở phú yên , chỗ nào vậy
An Nghiệp Tuy An

Nếu bạn muốn trồng xen canh, có nghĩa là bạn nghĩ có nguồn thu lớn từ cây chuối. Vậy thì hãy chuyên canh cây chuối như bạn trên kia nói thì tốt hơn. Còn trồng kiểu nhờ trời thì mình nghĩ chỉ tốn công thôi. Nếu cây chuối thuận lợi thì bạn lại chặt cây keo mất. Còn cây chuối ko thuận lợi thì phí công. Mình nghĩ đã trồng cây keo thì không nên xen canh cây dài ngày hơn 1 năm, còn nếu nghĩ những cây đó mang lại nguồn lơi thì nên chuyên canh cây đó 1 năm. Không hiệu quả hãy trồng cây keo.

Hiện nay tôi có 10ha đất (máy cày được) đang trồng sắn nhưng không hiệu quả, tôi muốn chuyển sang trồng keo lai, trong thời gian đầu keo còn nhỏ tôi dự định trồng xen chuối sứ, vậy mong các Bác có thâm niên về trồng trọt tư vấn giúp, rất cám ơn!
Ý kiến của mình thế này. Với 10 ha bác chỉ trồng chuyên canh keo(từ hạt). Trồng dày 1,5m một cây. sau một năm bác không cần làm cỏ. Từ năm thứ bảy trở đi có thể bán được keo. Bác có thể không cần bán nếu keo rẻ, có thể trồng tiếp đến 8 thậm chí 9 năm, năm nào giá cao thi bán. Nếu may mắn được giá năm thứ 7 bác đã có 1 tỷ trong tay. Đây là thực tế quê tôi năm nay. Keo tốt thương lái có thể mua tại vườn 100 triệu/ha.

Last edited:
ý kiến tốt nhất là anh nên trồng chuyên canh cây CHUỐI SỨ đi. trồng keo lai hiệu quả k tế ko bằng chuối đc đâu.
tin tôi đi.
Cám ơn các Bác nhiều nhé! Bác Xuanvu thì cho rằng trồng được, Bác anhmytran va cac Bac khac thì cho rằng khó thành công nên bây giờ cũng không biết sẽ làm như thế nào,an

An Nghiệp Tuy An
mình cũng đang trồng chuối và có cả trồng keo. Mô hình trồng chuối sứ( chuối mốc) xen keo chắc chắn thất bại . Tại vì cây keo phát triển rất nhanh, lá keo độc rụng xuống làm ảnh hưởng tới sự phát triển của các cây khác, chuối mốc là cây kén đất chứ ko phải loại cây dễ trồng đâu. Thông thường chuối mốc trồng ở đất thoát nước tốt và có nhiều đá to thì sẽ phát triển tốt . Bạn có thể chụp hình khu đất đó cho mình xem mình sẽ biết đất đó trồng chuối mốc có hiệu quả ko. Hiện giờ giá gỗ keo đang ở mức cao, nếu bạn thích trồng chuối mốc thì có thể trồng riêng ra chứ đừng trồng xen với keo làm gì

Back