nhờ tư vấn và trao đổi kỹ thuật về bệnh trên cây chanh dây

• Thread starter hai30
  • Ngày gửi
tôi trồng chanh leo được 2 năm nay, bây giờ chanh đã xuất hiện hết các loại bệnh, tuy nhiên kinh nghiệm chăm sóc và xử lý bệnh trên chanh dây còn non kém, hiện tại vườn tôi đang bị một số bệnh, mong các bác có thâm niên, kinh nghiệm giúp đỡ. cụ thể như sau:
1. bệnh phình thân, phình gốc: đây là bệnh mà từ trước đến nay đã thử nhiều cách mà chưa xử lý được, sản lượng giảm sút nhiều và thời gian giữ cây chỉ còn khoảng 1 năm
[URL=http://s664.photobucket.com/user/haiblackberry/media/DSC01928_zpsocpkaerj.jpg.html] [/URL]
2. bệnh ghẻ quả: bệnh này mới xuất hiện nên tôi cũng chưa biết nguyên nhân và cachs khắc phục thế nào, trên quả bị cách vết xăm sâu màu nâu đỏ, quả non bị bệnh thường bị héo, trên lá cũng có các chấm lỗ chỗ như trên quả [URL=http://s664.photobucket.com/user/haiblackberry/media/DSC00338_zpsrhzupzuo.jpg.html] [/URL]
3. bệnh héo quả: cây phát triển tốt bình thường, tuy quả ít, mỗi cây được khoảng 10 quả nhưng quả vẫn bị héo, ruột teo, vỏ xốp [URL=http://s664.photobucket.com/user/haiblackberry/media/DSC01939_zps6husi9bv.jpg.html][/URL]
4. đầu ngọn chanh bị thun lại, lá chồi ngọn mo lại, màu lá vàng nhạt, lá và chồi ngọn dòn dễ gãy, cây không bung cành được[URL=http://s664.photobucket.com/user/haiblackberry/media/DSC01942_zpsab2r8af5.jpg.html] [/URL]
5. bệnh phấn trắng: cái này người dân gọi nôm na là trồng chanh ra bưởi, vì vỏ mốc mốc như vỏ bưởi, cái này tôi tham khảo thì chưa có thuốc nào đặc trị, bác nào có thuốc gì hay xin chỉ giáo nhé[URL=http://s664.photobucket.com/user/haiblackberry/media/DSC01925_zpsruj3ytxo.jpg.html] [/URL]
rất mong các bác nhiệt tình giúp đỡ, cùng trao đổi kinh nghiệm để cùng nhau tiến bộ, nắm rõ kỹ thuật hơn để phát triển cây chanh dây này.

mùa mưa nấm khuẩn phát triển nhiều, bác nên phun mancozed + mataxy cho chanh dây, phun cái này hoa bị rụng 1 ít nhưng mà k phun k đc bác à. bác nên phun định kỳ canxi bo kẽm cho chanh dây

mùa mưa nấm khuẩn phát triển nhiều, bác nên phun mancozed + mataxy cho chanh dây, phun cái này hoa bị rụng 1 ít nhưng mà k phun k đc bác à. bác nên phun định kỳ canxi bo kẽm cho chanh dây
thank bạn góp ý nhé. bác nào biết về những bệnh trên cho xin chỉ giáo với ạ, tình trạng bệnh khá nhiều rồi nên rất nóng ruột, mong các bác giúp
up

bệnh ghẻ quả có thể lúc con bông đã bị bọ trĩ, rầy hút nhựa nên dẫn đến quả bị vậy. bạn có thể bơm gốc spinetoram 60g/l với diafenthiuron 250g/l bị nhiều thì 1 tuần bơm 2 lần. còn về sau 1 tuần bơm 1 lần
Héo quả có thể thiếu nước và phân. bạn nên bỏ thêm phân canxibo khi bạn có quả đê tránh rụng quả non và sương trái
Thun đầu bạn nên nhìn kỹ xem trên cây có nốt bị côn trùng hút chích không. Nếu có thì bạn có thể bơm giống như bệnh ghẻ quả vì nó bị bọ trĩ hút nhựa cây dẫn đến bị thun đầu và lá chỗ đó bị vàng nhìn không được mướt lá
Còn phấn trắng bạn bơm gốc sulfur 800g/kg cho 2kg 1 phi 220 lít nước. thuốc này không đấu với thuốc khác nha. Nó sẽ kết tủa

bệnh ghẻ quả có thể lúc con bông đã bị bọ trĩ, rầy hút nhựa nên dẫn đến quả bị vậy. bạn có thể bơm gốc spinetoram 60g/l với diafenthiuron 250g/l bị nhiều thì 1 tuần bơm 2 lần. còn về sau 1 tuần bơm 1 lần
Héo quả có thể thiếu nước và phân. bạn nên bỏ thêm phân canxibo khi bạn có quả đê tránh rụng quả non và sương trái
Thun đầu bạn nên nhìn kỹ xem trên cây có nốt bị côn trùng hút chích không. Nếu có thì bạn có thể bơm giống như bệnh ghẻ quả vì nó bị bọ trĩ hút nhựa cây dẫn đến bị thun đầu và lá chỗ đó bị vàng nhìn không được mướt lá
Còn phấn trắng bạn bơm gốc sulfur 800g/kg cho 2kg 1 phi 220 lít nước. thuốc này không đấu với thuốc khác nha. Nó sẽ kết tủa
rất cảm ơn bạn đã nhiệt tình giúp nhé, bạn cho mình hỏi cái sulfur đó hiện tại bạn đang dùng thuốc có tên thương mại là gì? hiệu quả nhanh không? vì có nhiều loại thuốc có tên thương phẩm khác nhau mà chất lượng không tốt lắm, bạn sử dụng qua có thể tư vấn hộ mình vài tên thuốc được không? bệnh này hiện tại mình đang gặp rất nhiều và rất khó trị.
đối với bệnh thun ngọn, mình đã kiểm tra nhưng không có chích hút, nó úa vàng nhẹ, ngọn và lá có biểu hiện bị giòn, bóp lá nó vỡ ra chứ không nhăn lại, mình cũng chưa biết cách khắc phục thế nào

sulfur là gốc thuốc. tại sợ nói tên thuốc mà chỗ bạn không có. Tên thượng mai la kumulus 80 or là Bacca 80.
thun đọt bạn cứ phun thuốc 2 gốc spinetoram 60g/l với diafenthiuron 250g/l này đi. Mình nghĩ là nó bị nhện đỏ hại

sulfur là gốc thuốc. tại sợ nói tên thuốc mà chỗ bạn không có. Tên thượng mai la kumulus 80 or là Bacca 80.
thun đọt bạn cứ phun thuốc 2 gốc spinetoram 60g/l với diafenthiuron 250g/l này đi. Mình nghĩ là nó bị nhện đỏ hại
cảm ơn bạn nhé, mình sẽ phun thử xem sao

Bệnh ghẻ quả bạn thử thuốc gốc đồng phun xem sao. Nhưng mà bị rồi thì khó, lứa trái sau phun sớm lên để bảo vệ. Ảnh cuối không phải bệnh phấn trắng, vỏ quả có triệu chứng hóa bần. Cây đó nhiễm virus rồi. Chặt bỏ trồng lại và lần sau thì phun thuốc trừ rệp để ngăn bị nhiễm lại nhé. Bệnh héo quả thì mình chưa biết là bệnh gì, để tìm hiểu thêm.

Back