Nhờ tư vấn vật dụng cần thiết và chi phí nuôi 30 con gà thả vườn

• Thread starter huybino
  • Ngày gửi
Mxpsfk

Chào các bác,em chưa có kinh nghiệm gì,muốn tập tành chăn nuôi và muốn khởi đầu với tầm 30 con gà thả vườn,nên có 1 số vấn đề muốn nhờ các bác giải đáp hộ:
1/Em mới nuôi thì nên chọn loại gà tầm tuổi,kích cỡ thế nào để nuôi cho phù hợp,chi phí tầm bao nhiêu
2/Đối với loại gà đó thì nên dùng thuốc,vắc xin ntn,liều lượng,cách sử dụng chi phí luôn ạ
3/Diện tích đất thả gà thì tầm 1ha,còn chuồng thì e tận dụng căn nhà nhỏ mái ngói tầm 12-15m2 nhưng em định ngăn đôi chỉ để gà ở 1 nửa thì liệu có đủ diện tích,sau có đk nuôi thêm thì em sẽ bỏ ngăn ra sau :D
4/Những vật dụng cần thiết cho 30 chú gà đó gồm những gì(thức ăn loại nào,đèn đóm,...)chi phí???
Vài điều muốn nhờ các bác tư vấn hộ,em xin cảm ơn.

--------

À tiện em nếu các bác biết thì tư vấn giúp em luôn mua các vật dụng,thức ăn ở đâu luôn thì tốt quá ạ,cảm ơn các bác.

Last edited by a moderator:
Các bác tư vấn thêm cho em trước khi nuôi và trong quá trình thì khâu vệ sinh,sát trùng chuồng trại ta phải làm ntn,dùng những gì luôn với

Chào các bác,em chưa có kinh nghiệm gì,muốn tập tành chăn nuôi và muốn khởi đầu với tầm 30 con gà thả vườn,nên có 1 số vấn đề muốn nhờ các bác giải đáp hộ:
1/Em mới nuôi thì nên chọn loại gà tầm tuổi,kích cỡ thế nào để nuôi cho phù hợp,chi phí tầm bao nhiêu
2/Đối với loại gà đó thì nên dùng thuốc,vắc xin ntn,liều lượng,cách sử dụng chi phí luôn ạ
3/Diện tích đất thả gà thì tầm 1ha,còn chuồng thì e tận dụng căn nhà nhỏ mái ngói tầm 12-15m2 nhưng em định ngăn đôi chỉ để gà ở 1 nửa thì liệu có đủ diện tích,sau có đk nuôi thêm thì em sẽ bỏ ngăn ra sau :D
4/Những vật dụng cần thiết cho 30 chú gà đó gồm những gì(thức ăn loại nào,đèn đóm,...)chi phí???
Vài điều muốn nhờ các bác tư vấn hộ,em xin cảm ơn.

--------

À tiện em nếu các bác biết thì tư vấn giúp em luôn mua các vật dụng,thức ăn ở đâu luôn thì tốt quá ạ,cảm ơn các bác.

30 con là gà mái hay Bác muốn nuôi thịt? Nuôi thịt là ít dữ lắm đó...khó làm vaccine...khó thu lợi....khó đủ thứ.
Gà mái thì chỉ nuôi gà con và lựa gà lên đẻ. Cần chọn giống cho chuẩn...Do gà thả vườn hiện tại bị lai tạo nhiều..

Nuôi 30 con thì bạn nên mua luôn gà người ta úm sẵn khoảng 1 tháng tuổi người ta đã làm văcxin đầy đủ rồi, với 30 con chỉ cần mua 1 máng ăn loại to khoảng 50 ngàn, 1 bình đựng nước 16ngàn, 30 con thì bạn mua khoảng 1tạ ngô và khoảng 10kg cám đậm đặc ( trong thời gian đầu thì bạn trộn cám đậm đặc với cám ngô theo tỷ lệ 1:4, khi nào hết cám đậm đặc thì cho ăn ngô không thôi), ngoài ra cho ăn thêm rau, cỏ, cây chuối, giun, ốc... có gì cho ăn đấy. Bạn nên chọn những giống gà có như gà lai Đông Tảo, lai chọi, gà móng... các loại này con giống có đắt hơn nhưng bán gà thịt sẽ dễ bán và được giá.

15m2 chuồng + 150m2 vườn bạn có thể nuôi khoảng 150 con, còn 1ha thì có thể nuôi trên 1000 con.

Có gì thiếu sót các bác khác bổ xung nhé.

Last edited by a moderator:
Nuôi 30 con thì bạn nên mua luôn gà người ta úm sẵn khoảng 1 tháng tuổi người ta đã làm văcxin đầy đủ rồi, với 30 con chỉ cần mua 1 máng ăn loại to khoảng 50 ngàn, 1 bình đựng nước 16ngàn, 30 con thì bạn mua khoảng 1tạ ngô và khoảng 10kg cám đậm đặc ( trong thời gian đầu thì bạn trộn cám đậm đặc với cám ngô theo tỷ lệ 1:4, khi nào hết cám đậm đặc thì cho ăn ngô không thôi), ngoài ra cho ăn thêm rau, cỏ, cây chuối, giun, ốc... có gì cho ăn đấy. Bạn nên chọn những giống gà có như gà lai Đông Tảo, lai chọi, gà móng... các loại này con giống có đắt hơn nhưng bán gà thịt sẽ dễ bán và được giá.

15m2 chuồng + 150m2 vườn bạn có thể nuôi khoảng 150 con, còn 1ha thì có thể nuôi trên 1000 con.

Có gì thiếu sót các bác khác bổ xung nhé.
30 con là gà mái hay Bác muốn nuôi thịt? Nuôi thịt là ít dữ lắm đó...khó làm vaccine...khó thu lợi....khó đủ thứ.
Gà mái thì chỉ nuôi gà con và lựa gà lên đẻ. Cần chọn giống cho chuẩn...Do gà thả vườn hiện tại bị lai tạo nhiều..
Tks bác,em tính là mua gà ta con cỡ 1 tháng về rồi nuôi lên,lựa gà mái để đẻ,tức là em muốn nuôi đẻ để sau tự cấp được giống thì nuôi thịt,vốn của em ít mà chưa có kn gì nên mới chỉ dám khởi đầu với 30 con thôi,bác tư vấn giúp em gà cỡ 1 tháng nên cho thức ăn,vắc xin thế nào đc ko
Tiện bác cho e hỏi thêm là chỗ em có cơm thừa chắc có thể nuôi thêm 1 vài con cho,nhưng em thấy ng nhà e bảo nuôi chó mà thả nó cắn gà,ko biết có phải ko,nếu thật thì e chuyển hướng qua nuôi 1 2 con lợn cũng thả rông được ko bác,bác cho em ý kiến với.

học hỏi kinh nghiệm :D

đã tập thì bạn cần nuôi từ giai đoạn gà úm (gà mới nở luôn) như thế bạn sẽ co kinh nghiem cho lan nuôi sao.
về vaccin
1 ngày tuổi

Marek’s
Tiêm dưới da 0,2 ml/ con

3 ngày tuổi
Live B1-M48
Dịch tả và viêm phế quản truyền nhiễm (IB)
Nhỏ mắt hoặc cho uống
07ngày tuổi
Gumboro I+
Gumboro
Nhỏ mắt hoặc cho uống
13ngày tuổi
Live B1-M48
dịch tả, viêm phế quản truyền nhiễm (IB)
Nhỏ mắt hoặc cho uống
Live FP
Đậu gà
Chủng xuyên qua màng cánh
21 ngày tuổi
Gumboro I+
Gumboro
Nhỏ mắt hoặc cho uống
5tuần tuổi
Live B1-M48
Dịch tả, viêm phế quản truyền nhiễm (IB)
Nhỏ mắt hoặc cho uống
10 tuần tuổi
Live B1-M48
Nhỏ mắt hoặc cho uống
Live FP
Đậu gà
Chủng xuyên qua màng cánh
15 **tuần tuổi
Live B1-M48
Nhỏ mắt hoặc cho uống
tổng khoang 350k
diện tích bạn thi khoi phải bàn vi bạn có diện tích khá rộng rãi rồi chỉ cần làm chuồng để tối ga ngủ thôi
Trang thiết bị 2 máng ăn hai máng uống tổng khoảng 200k . nếu gà úm thì bạn mua đèn úm khoang 30k /bong mot bóng dc roi . thức ăn thang dau cho ăn thức ăn nhỏ loại hero một ban tam 300k gần một thang ban chuyen sang loại to hơn cung hiệu đó ma 21 dam gia 295k tuy theo vùng , 2 thang tro len bạn co the cho an kèm hoat tron thuc ăn với lúa gạo de giam chi phi tông 30 con nuôi đen lon tiền thuk ăn tam 2tr

Vaccin dịch ta b1_ m48 có liều 100 con không? Nghe nói chỉ có liều 1000 con thoi

Back