Nhu cầu cây đô thị

• Thread starter Tung_Cop
  • Ngày gửi
Tôi muốn tạo ra topic này để là nơi mà tất cả chúng ta cùng chung sức post ảnh của các loài cây mà đô thị đang có nhu cầu vào để chúng ta cùng tham khảo. Rất mong có nhiều bạn hiện đang biết hoặc đang kinh doanh về ngành này cùng chung sức.
Cây Thông Caribê: Hiện nay có rất nhiều ở Đại Lải - Ngọc Thanh - Phúc Yên - Vĩnh Phúc (Ở đây có rừng giống)

không ai góp phần tạo ra phong phú về hiểu biết cây công trình đô thị sao? Giúp mọi người cùng hiểu biết về cây để trồng tại vườn nhà hoặc kinh doanh nào các bạn ơi

Chào anh em ở lâm đồng ,cũng tham khảo nhiều cây trồng,cây đô thị,,,anh nên chọn trông những cây phổ biến mà quý như sao,cẩm,xà cừ,nác,….hiện nay phượng tím,bang lá nhỏ đang được ưa chuộng

Cần là cần các bạn post ảnh của các loài cây đô thị lên để chúng ta cùng tìm hiểu vẻ đẹp của từng loài. Mọi người cùng post nào

Em có một vài kinh nghiệm nho nhỏ trong việc lựa chọn loài cây đô thị, xin chia sẻ với các bác.

Cây đô thị thì có nhiều loài có thể trồng được, tuy nhiên để chọn được loài cây ưng ý, em học được kinh nghiệm của mấy bác bên Thái Lan và Malaysia là trả lời một số câu hỏi sau:

1. Mục đích của việc trồng là gì?: Làm cảnh/tạo cảnh quan? hay Tạo bóng mát? hay hấp thu chất độc/phản quang? hay là loài cây độc đáo/ấn tượng/lạ....?...

2. Đặc điểm nào các bác thích: Dáng đẹp hay hoa đẹp hay hương thơm?....

3. Đặc điểm gì các bác ghét: Rụng lá hay quả thu hút ruồi nhặng....?

4. Cây nào phù hợp với khí hậu ở vùng các bác?

5.....

Sau khi trả lời được các câu hỏi này, các bác có được các định hướng chính. Dựa trên cái này, các bác liệt kê ra các loài cây phù hợp với yêu cầu của các bác và cân nhắc chọn ra loài cây thích hợp nhất.

Hy vọng các bác cũng áp dụng kinh nghiệm này thành công!

Phương

Em có một vài kinh nghiệm nho nhỏ trong việc lựa chọn loài cây đô thị, xin chia sẻ với các bác.

Cây đô thị thì có nhiều loài có thể trồng được, tuy nhiên để chọn được loài cây ưng ý, em học được kinh nghiệm của mấy bác bên Thái Lan và Malaysia là trả lời một số câu hỏi sau:

1. Mục đích của việc trồng là gì?: Làm cảnh/tạo cảnh quan? hay Tạo bóng mát? hay hấp thu chất độc/phản quang? hay là loài cây độc đáo/ấn tượng/lạ....?...

2. Đặc điểm nào các bác thích: Dáng đẹp hay hoa đẹp hay hương thơm?....

3. Đặc điểm gì các bác ghét: Rụng lá hay quả thu hút ruồi nhặng....?

4. Cây nào phù hợp với khí hậu ở vùng các bác?

5.....

Sau khi trả lời được các câu hỏi này, các bác có được các định hướng chính. Dựa trên cái này, các bác liệt kê ra các loài cây phù hợp với yêu cầu của các bác và cân nhắc chọn ra loài cây thích hợp nhất.

Hy vọng các bác cũng áp dụng kinh nghiệm này thành công!

Phương

Đã có câu trả lời ... :)

em đang dự kiến trông một số loại: sao đen, dáng hương, vàng anh, hoàng yến, phượng tím, long não các bác thấy nhu câu thị trường các loại cac cay nay thế nào? xin cho e ý kiến?

Cho hỏi cây trong hình dc trông trên dương Alexander, Q.1, hcm là cay gì vậy các bác?hinh day ah

File đính kèm

84.8 KB · Lượt xem: 21
    49 KB · Lượt xem: 23
Tếch hay giá tỵ[1] (danh pháp hai phần: Tectona grandis) là một loài cây gỗ lớn trong chi Tectona, cao tới 30–40 m và rụng lá vào mùa khô.

Tếch hay giá tỵ[1] (danh pháp hai phần: Tectona grandis) là một loài cây gỗ lớn trong chi Tectona, cao tới 30–40 m và rụng lá vào mùa khô.
Ak, cam on bac. Xin cac bac cho hoi lun la em dinh trong mot it Cam Lai ba ria va trac do, 30 nam thi dk than cay la khoan bao nhieu?

Cho hỏi cây trong hình dc trông trên dương Alexander, Q.1, hcm là cay gì vậy các bác?hinh day ah
100% là cây tếch (giá tỵ) cây này không nên trồng làm cây bóng mát vì nó rụng hết lá vào mùa khô, lá to, trái có lông nếu dính vào da sẽ gây ngứa.gỗ giá tỵ có giá khá cao, hiện tại 1 khối tròn mua vào tại định quán tầm >10tr tùy loại. hình gỗ giá tỵ

]
images
cây phượng tím
cây phượng tím rất đẹp nhưng mùi hoa lại rất khó chịu. trong trường đh em học hồi trước có 2 cây phượng tí rất đẹp, nhưng mỗi lần đi qua nghe mùi thì..
Ak, cam on bac. Xin cac bac cho hoi lun la em dinh trong mot it Cam Lai ba ria va trac do, 30 nam thi dk than cay la khoan bao nhieu?
cái này rất khó trả lời anh ạ. vì ít ai trồng rừng, mà khi trồng rừng lại càng ít người trồng cây gỗ lâu năm như trắc, cẩm, những người đã trồng dc 30 năm thì lị ít lên mạng để trả lời anh em mình. hơn nữa cây lớn nhanh hay chậm phụ thuộc khá nhiều vào các yếu tố: đất, nước , khí hậu, chăm bón...

Back