những loại cây nào trồng được ở khu vực bờ biển - chịu mặn

• Thread starter thanhvien0110
  • Ngày gửi
Nhà tôi ở sát bờ biển, trồng nhiều loại cây thì toàn bị gió biển tạt làm cây bị tàn hoặc chết, nên muốn nhờ các bạn tư vấn nên trồng loại cậy gì chịu được khí hậu khu vực sát biển như Tùng hay phi lao chẳng hạn . Mong các bạn tư vấn và nếu được thì cho tôi xin cả địa chỉ mua giống cây ở Hà Nội hoặc Nam Định

Cảm ơn

========
Nhân tiện tôi cũng muốn mua cây Ngọc Lan và Dạ Hương mong các bạn chỉ giùm nơi mua với.

phi lao là số 1 cho sự lựa chọn khi trồng ở khu vực chịu ảnh hưởng của gió biển...không thì bác trồng dừa hoặc bàng biển cũng được...chúc bác mau lựa chọn cây trồng phù hợp..

Đối với dân miền trung như bác ex thì ưa phi lao . CÒn ngoài bắc . Keo lai vẫn là sự lựa chọn của nhiều người . Một số đảo ,huyện đảo ở quảng ninh . Dân trồng keo lai nhiều lắm . Biển ở qn so với ND khí hậu cũng na ná như nhau ko có gì khác biệt .

Nhà tôi ở sát bờ biển, trồng nhiều loại cây thì toàn bị gió biển tạt làm cây bị tàn hoặc chết, nên muốn nhờ các bạn tư vấn nên trồng loại cậy gì chịu được khí hậu khu vực sát biển như Tùng hay phi lao chẳng hạn . Mong các bạn tư vấn và nếu được thì cho tôi xin cả địa chỉ mua giống cây ở Hà Nội hoặc Nam Định

1/ Theo nghiên cứu và ứng dụng trồng hiện nay "Cây chắn gió biển tốt nhất là cây Dương ( Phi Lao) có xuất xứ từ Australia, được du nhập và gây trồng rộng rãi dọc các các vùng đồng bằng và các tỉnh duyên hải miền Trung nước ta và là loài cây có giá trị tuyệt vời trong việc phòng hộ chống cát bay, xâm thực ven biển, hạn chế hoang mạc hóa "

2/ Cây Chùm ngây là loại cây phát triển rất tốt vùng cát ven biển có khả năng chắn gió, chịu hạn tốt và mang lại lợi ích kinh tế./.

Last edited:
chia sẻ với bạn là ngọc lan và dạ hương là 2 cây không trồng được trong điều kiện mặn đâu.nếu bạn muốn tạo một khu vườn cho mình với điều kiện mặn thì tốt nhất tôi nghĩ là bạn nên tạo một vườn cây ăn quả, đa dạng và phối trí đẹp mắt. đó tương tự giống với loại hình vườn nông nghiệp hay vườn trang trại của Ai Cập.bạn sẽ tạo được vườn cây đẹp với những loại hoa trái mà bạn thích. Có rất nhiều cây ăn quả có thể trồng trên đất gần biển.bạn hãy quan sát quanh khu vực ở địa phương bạn xem người ta thường trồng cây j để áp dụng cho vườn.nhưng phải chú ý rất nhiều đến giá trị thẩm mĩ vì kết hợp cây ăn quả làm vườn rất khó. Đối với cây hoa cũng chú ý vì những loài o ưa hay chịu được mặn thường là còi cọc không ra hoa thậm chí là chết. 1 số loài hoa đơn giản dễ kiếm chịu được mặn như: cúc bách nhật, xam nhật, mười giờ, tóc tiên...... cây leo giàn như chanh leo, hoa sao, tóc tiên, đăng tiêu.....không nên mạo hiểm "liều lĩnh' đưa vào nhiều loài hoa (mình thấy đẹp nhưng không hợp sinh thái) đặc biệt là nhiều loại lan(theo kinh nghiệm của tôi đã trồng nhiều loại nhưng không khĩ nhiễm muối cũng sẽ làm cho rễ cây bị tiêu đi và khô chết). Có thểTạo khu vườn đặc sắc chụi hạn với loại hình vườn đá chịu hạn: loại cây chủ đạo là xương rồng và dứa mỹ(thùa-agave americana)

Back