• Những lời khuyên đắt tiền !

Thảo luận trong 'Chuyện trò linh tinh' , 20/8/15

1. haclong ! Facebook: suongsamvadudu@gmail.com

Có những lời khuyên rẻ tiền,
      Và cũng có những lời khuyên đắt tiền.

Rất nhiều người gửi email về cho tôi chỉ để xin 1 lời khuyên nào đó, có người hỏi "tôi làm thế này có được không ?", có người hỏi "bây giờ phải làm gì ?" và cũng có người hỏi "tôi phải làm sao ?"

Cho đến đêm hôm qua, tôi thật sự bị sốc đến nỗi cả đêm không thể ngủ khi nhận được email thế này, mời bạn đọc nguyên văn:

"Hi Cậu, nhan ra toi kg? Toi la nguoi 1 nam truoc da goi mail nho cau tu van nuoi bo va trun que nhung cau da khuyen toi nen nuoi ga theo cach cua bac Xuan Vu, toi o Dong thap, cau nho chua?

Chac han khi cho loi khuyen 1 ai do, chung ta deu muon biet ho se thuc hien no nhu the nao. Toi se ke cho cau nghe 1 nam qua cua toi nhe.

Nam ngoai, sau khi nghe cau tu van, toi da len agriviet, xoi tung dien dan de doc cac bai cua bac xuan vu. Thay cung hay hay va nghi suc minh co the lam duoc, toi da tranh thu khoang thoi gian Chong chua di cong tac ve doc tu dau den cuoi trang muc hoi chan nuoi ga (nhieu da man), ghi chep lai ky thuat nuoi + cach phong chua benh ma ace chia se 1 cach chi tiet (+sdt cua bs thu y agriviet hihi...)

Thang 12 chong ve. Sau khi ban bac, 2vc dau tu cat cai chuong + bao luoi gân 200m2 gan 3tr, mua 5 con ga mai + ong hang xom tot bung cho muon con ga trong da nang gan 3kg, vay la xong buoc 1.

Goi dien dat 50 con ga noi moi no de nuoi lay kinh nghiem, nguoi ta hen qua tet moi co.

Trong thoi gian cho ga con, hang ngay di cho toi mua dau ruot ca + cam + la rau muong + thoc tron cho ga an, ga map va mau lon thay ro (dau ruot ca toi nau chu kg cho an song)

Ra tet bat ga con, nguoi ta giao 62 con, ok lay het luon (2 con kg tinh tien vi bi ho ron va khoeo chan, ng ta noi kg lay thi cho tran an, thay toi qua nen bat luon). Ve nha bua truoc bua sau thi con bi ho ron ngum cu toi.

Kinh nghiem 1 xap giay roi, thuc hanh thoi. Um ga, tiem vaccin dich ta 2 lan + gum 2 lan + dau + h5n1. Do so con ga dau nen kg dam lam manh tay, ket qua la sau 1 tuan chi co may con noi hot dau o canh, 95% con lai xem nhu chua chich. Ke no, lo roi, rut kinh nghiem lan sau.

Lan dau lam vaccin nen chua co kinh nghiem, cu tho tay bat tung con, ga chay lung tung, no muon xiu ma minh cung dut hoi, lam xong ca bay nam xep lop, sai canh. Tui so xanh mat, mat ngu ca dem. Hu hon kg chet em nao. Lan sau thi khon hon, don ga vao 1 goc roi moi bat, ca ga va ng deu do met.

Ga ra thang, con 61 con. Em nao cung map tron xoe. Gia dinh co cong viec phai ve SG, nho ong hang xom tot bung gan nha qua cho tui no an gium 3 ngay, ong dang quon vi ga nha ong moi bi dich chet het tron. Ve den nha buoi toi, sang ra chuong thay bun run tay chan : 61 con ga dung chum lai 1 goc, guc dau, sai canh, ia phan xanh trang be bet. So tai mat + rau thui ruot =>chia tay nhau som nhu vay sao ? Hoi thu y dia phuong, bao bi Tu huyet trung, mua thuoc do 1 ngay, sang hom sau cung kg do, ong lai noi chac bi gumboro, chay ra mua KTG, bat tung em len chich. Binh thuong no dung im nhu chet roi, vay ma toi luc chich no bay nhu chim, met muon chet. Ket qua la ra di 1 em do bi dam dap, hix...con lai 60 con.

Het benh nay roi lai benh khac, toi ngay cu ngoi canh xem no i nhu the nao, bat thuong la do thuoc lien. Tui cung lam day du vaccin theo lich + lam dem lot balasa trong chuong + xit sat trung, quet la khu vuc nuoi thuong xuyen nhung ca dot nuoi benh nao cung bi dinh: gum bi 2 lan, niucatson 1 lan, noi dau, tu huyet trung, thuong han, cau trung, san lai...dau nhat la tu huyet trung, may con ga lon dau dan duoc khoang 1,4 kg, dang an thi lan ra chet, di het 3 em lon nhat dan, cam con ga di chon ma dau ca ruot. Hen la co bsty cua agriviet cuu may phen, kg thi toi het roi.

May la trong qua trinh nuoi ngay nao tui cung cho ga uong b complex + men vi sinh + c nen ga co suc khoe tot, sau may tran bão bệnh, ga hao hut chi co 10 con, con lai 50 con. (Trong khi ga hang xom chet la liet, co nha di het nguyen bay)

Den luc ban ga moi dau xot. Do moi mua lan dau nen chủ ga giao ga manh, ga coi tron lan nen sau 4 thang, con nang nhat duoc 1.6kg, con nho thi 700g, trung binh 1,1_1,2kg, ga mo long nhau trui lui thay gom nen ng ta kg mua (mac du tha vuon + bo sung them khoang + chuong rong gan 20m2 x 2 tang cho 50 con ga ma ngay mao no cung mo nhau mau me tum lum), nan ni ban + hang xom mua ung ho duoc 30 con, con 20 con thay gom qua thi lam moi cho chong nhau.

Tum lai la nuoi co may chuc ga/5 thang lỗ te tua xo muop.

Con 5 ga mai luc dau den thang thu 7 bat dau de -> no, 2 thang sau de tiep, binh quan 7con/bầy. Ga me dat nen ga con khoe manh kg bi benh tat nhung bi chuot cong lang an thit. Ga moi no đêm xuong no an ca bay 7 con (moc mat+ruot, con cai xac de lai), nhot vo chuong chim thi no dao ham phia duoi can chet ga con. Den khi dung bã diet duoc dam chuot thi cung toi het may dan ga con. Co bay duoc hon thang, tiec dut ruot.

Con cai vu cho an dau ruot ca theo cach cua bac XV, ngay nao tui cung nau, lau lau moi cho an song (buoi trua), hau qua vo cung khung khiep. Con ga om nhom, long xo xac ma an nhu ham, nuoi hoai kg lon. Buc qua tui lam thit an cho bo ghet. Hi huc lam long mat ca buoi (toan long con, lai bi can trui nam sat da), mo ra vo y luoi dao dam thung ruot, me oi ca bui sán day ngo ngoe, gom qua tui zuc luon nguyen con ga. Nhin lai dong phan ga i rai rac: dong nao cung co dot san bo luc nhuc, tui lien di mua thuoc so lai, ket qua that kg tuong. Tui kg dam noi chuyen nay voi ai (chong tui biet con lau ong moi dam an ga, hang xom biet ng ta don thi khoi ban cho ai). Do dot san da ra moi truong ben ngoai nen mac du uong thuoc so nhung nua thang sau nhin lai la thay phan ga co san. Thang nao tui cung cho tui no uong thuoc so, so xong moi dam lam ga an. Gio nhac lai ma con thay lanh lung.

Nam nay chong toi lai di cong tac nen truoc khi di toi da giai quyet het bay ga, du dinh mai mot ve se gay lai (nuoi ga mai để đẻ lay ga con de danh an chu kg nuoi ban nua, so roi). Nuoi ga tuy met ma zui.

Gio toi cung nhu nam truoc, dang tim cho minh cach lam an khac de may thang nua ve que thuc hien. Cam on cau da goi y de toi co duoc 1 trai nghiem quy bau, dot nuoi ga vua roi toi da hoc duoc rat nhieu dieu (vi nhung trai nghiem nay duoc mua bang tien va cong suc may thang troi cua toi ma hihi...), no cung giup cho than kinh cung nhu suc khoe cua toi tot hon truoc nhieu.

1 lan nua cam on cau. Chuc cau thanh cong va gap nhieu may man trong cuoc song."

Last edited: 20/8/15
      Lưu Thông, Huong88, lequangdata4 thành viên thích bài này.
      Đang tải...
    2. mickey@

mickey@ Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      xây dựng
      Câu chuyện của cô ấy gần giống chuyện của tui.
      Tui nuôi gà đẻ ấp máy cũng khoảng 1 năm. Cũng cho ăn đầu cá sống + nấu chín. Nhưng gà vẫn có giun sán. Mỗi lần nhậu là bắt 2 hoặc 3 con gầy gầy. Ngặt nổi con nào gầy thì y như rằng ruột nó không còn chỗ cho lãi ở luôn.
      ===>> 10 con gầy hết 8 con có lãi. Bỏ ruột luôn!

motnua thích bài này.
    3. haclong !

haclong ! Facebook: suongsamvadudu@gmail.com

Trước khi cho lời khuyên, tôi có gọi điện cho XuanVu rồi nói chuyện với lão rất lâu, lão nói với tôi rằng:
      1. Một con gà mái đẻ mỗi năm lời 3.500.000 đ.
      2. Tôi nuôi gà không bao giờ có thuốc men hay chít hút gì cả.
      3. Anh không tin thì lên đây tôi sẽ cho anh thấy.
      ....

4. lecongtuananh

lecongtuananh Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      tu do
      kha kha !!! - chỉ tại bác ấy chỉ không hết tuyệt chiêu thôi - mà cái tuyệt chiêu này nói ra thì gây tranh cải vì nó phản khoa học - nhưng nó là một kinh nghiệm khó lí giải trong dân gian khi nói về nuôi gà .

Chẳn biết bác xv có biết tuyệt chiêu nuôi gà này ko nữa !!!

Kha kha !!!

Tôi đoán không lầm thì bác ấy là bắc 54 - làm gì biết tuyệt chiêu của dân miền tây chứ . - Tùy duyên mới nhặt bí kíp thôi !

Kha kha !!!

5. haclong !

haclong ! Facebook: suongsamvadudu@gmail.com

Bữa trước Xuanvu nói là nuôi 1 con bò nái có thể kiếm 25.000.000 đ/năm.

Tôi nói không thể.
      Lão nói có thể.

Tôi vẫn nói không thể.
      Lão vẫn nói có thể.

Tôi nghiên cứu con bò còn kỹ hơn cây đu đủ gấp trăm lần, toàn tài liệu nước ngoài hết 5 ghigabai trong laptop của tôi, nào là usa, nào là hà lan, nào là úc, nào là anh, ... và trước khi bầu đức triễn khai nuôi bò 4 năm.

Vậy mà có người dám nói nuôi 1 con bò nái lời 25 triệu/năm ?

Có chết các nông dân bàn phím chân ướt chân ráo không cơ chứ ?

thieuvanmanhmrkubota thích bài này.
    6. mrkubota

mrkubota Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      công _ nông
      1 mái lời 3t5 / năm thì tôi chưa thấy nhưng tầm 1t5 thì có thể... chuyện không thuốc men thì cũng có... nhưng quan trọng là nuôi ít .. nuôi quy mô mà không thuốc than... thì chỉ có thánh mới làm đc ch đo.

Cái ông mà phán kiểu đó thì kũng không thể trách ổng đc ... hi ... ổng nói là chuyện của ổng... chuyện làm hay không là do chính mình... và đạt kết quả như những anh hùng bàn phím pán hay không thì lại là chuyện khác nưa...hi

Bác @lecongtuananh nói chuẩn đấy
      .. đó là tuyệt chiêu đấy... bệnh nằm chèm bẹp trị cả triệu k hết ... nhưng miền tây 10k trị 1ngày sau lại bay nhảy như chim..hi

Tóm lại: có sức chơi có sức chịu lời khuyên cũng chỉ là lời khuyên ... quan trọng là bản thân mình... đừng ngu dại tin bừa.. làm càng.. thấy lợi mà ham ... bán vợ đợ con... hối hận không kịp...

7. lecongtuananh

Nghề nghiệp:
      tu do
      Bác xv lên agri làm gì chú em biết không ??? - và đó củng là câu trả lời .

Xin thưa chỉ có bác ấy ko nuôi được con lươn đẻ thôi - chứ quê tôi ở là nơi khởi nguồn của con lươn nhân tạo

Nhưng dù sao củng tự hào bác ấy là người đầu tiên nuôi xích đẻ - còn mấy con xích giống mà bác nuôi cho nó đẻ là bắt tận rừng sâu cơ .

Kha kha !!!
      --- @ 20/8/15 ---
      Các bạn đọc thì đừng nghĩ tôi có thù oán gì - thực ra tôi hơi quê 2 vấn đề mà lâu nay tôi chẳn muốn nói thôi

+ Bán con giống mắc - cái này ở miền tây gọi là sống không nghĩa ko tình - nên quê quê
      + Hưởng lương hưu - cái này gọi là sống bám XH - hay đúng hơn là sống bám miền nam

Tôi miền tây - ăn ngay nói thẳng - bác xv có đọc thì củng đừng buồn - mà hy vọng bác có một niềm vui mới hơn, thanh thản hơn .- ghét tôi thì giảm thọ mà thôi - chẳn ai làm gì được tôi đâu - vì sao tôi nói - vì tôi tăng tuổi thọ bác ạ !

Kha kha !!!

8. kinhkha79

kinhkha79 chuyên mua bán gà đá ,đủ loại

Nghề nghiệp:
      mua bán gà đá
      bạn gọi tui có gì không???
      tui tên kha nè!!!!

9. Bình nhỏ

Bình nhỏ Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      CTy Nắng Cực Đá Bèo
      Kaka, vậy chắc hog phải tên bác nhỉ, đừng bảo tên của vợ bác thì tớ bó tay.
      Mình ko muốn hùa theo nhưng quả thật bác Vũ ấy có cái gì giấu mà mình ko hiểu được, hôm trước đọc bài nuôi rùa bác ấy thấy hay mình gửi đối thoại hỏi thăm cách nuôi và mua con giống. Bác ấy trả lời cực chuẩn:"..... con giống thì đang xoay vòng chỉ đủ ae nuôi. Chưa có nhiều nên không có giống bán, hình thức nuôi chẳng có gì, chỗ nào rào cao 40cm là thả nuôi được thôi" , câu đầu bình thường, câu sau mình tèo lun hihi. Bực quá điện về quê xem như thế nào (mình cũng ở miền tây), may quá có ông cậu đang hùng nuôi với người ta, nghe mình kể vậy ổng kêu nuôi dễ ẹc, có quỷ gì đâu rồi ổng gửi cho cháu con Càng đước có 16,8kg nhậu cho vui. Hihi, lúc đó mới vô diễn đàn cảm giác hụt hẫn lắm vì nghĩ là diễn đàn nông nghiệp nên bà con nhiệt tình chỉ nhau, giờ đã bình thường, có mấy ae nhiệt tình làm mình mở mang thêm nhiều thứ. Ah mà về phần lãi gà, hồi trước mình nuôi gà nòi hay cho uống rượu rít (hoặc bọ cạp) ngâm chung với tỏi thấy hog có con lãi nào hết, hog biết ae có ai cho uống giống mình ko, gà mới nở khoảng 1 tuần là mình cho uống 1-2 giọt tới lớn lun

10. lecongtuananh

Nghề nghiệp:
      tu do
      Bác ấy luôn chia sẽ cho ae các kinh nghiệm làm nông cơ mà - bạn lại nói xấu bác ấy rùi .

Tôi thấy bác ấy luôn chia sẽ mọi kinh nghiệm cho ae - tôi chỉ thấy có một việc mà bác ko chia sẽ thôi - ấy là làm sao để vịt trời đừng bay xa mà nuôi thả tự nhiên - mà bác ấy gọi là bí kíp và phải có bia rượu thì mới tiết lộ được - đọc thì thấy tội nghiệp mấy người ko biết - đoán mò mãi ko ra - tôi thì củng chẳn thèm nói luôn - chẳn qua là chặt cái chót cánh lúc nó còn nhỏ lấy gì nó bay cao và xa - bay thấp được nhưng bay ko bẻ lái được + với cho ăn thức ăn thì nó mập ú bay ko nổi => nó lười tập bay và ko thể bay . Chỉ có vậy thôi mà tôi thấy mấy bạn thần tượng ghê quá. .

Tôi thì ích kỹ và ghét tranh cải nên ko thèm nói thôi - ai làm gì làm - kha kha !!!

Tôi thì củng cảm ơn bác xv nhiều ấy chứ - tôi thấy giá rùa bác nói mà mê ly - lại thấy ông kia rao bán cả trại rùa rẽ mạc - làm mình khó hiểu, tưởng ông kia bị kìn - mà kìn thì làm sao mua và nuôi cả trại - cuối cùng nhờ bác @nguyenhungdung mình hiểu giá thực của rùa - kha kha !!! - và lần lần hiểu ra giá thực của agriviet .

Cảm ơn bác xv !!! - kha kha .
      --- @ 21/8/15 ---
      Bạn nói thì hơi cao rồi - tùy loại bệnh

Riêng sổ lãi này thì chỉ có 1 ngàn thôi - sẳn bật mí luôn - tôi lấy 9 ngàn nhe - ai chịu thì tôi sổ lãi cho

lấy 10 k - chay đến cây xăng - mở bình xăng xe ra - bảo đổ 10 ngàn - rồi chạy về - lấy thao gạo ra - lấy cây vít dẹp ra - xã xăng cặn vào thao gạo ( xã ít thôi 1 ngàn tiền xăng thôi ) cho nó vừa đủ ướt gạo thôi ( mình còn lời 9 k tiền xăng ). Rồi trộn xăng điều vô gạo rồi quăng cho gà ăn - thế là xong .

Sổ lãi gà chỉ với 1 ngàn - kha kha !!! - Cần gì phải đi đâu, hỏi ai cho nó mệt, mọi loại thuốc hầu như gần ở quanh ta - tại ta thiếu kiến thức thực tế mà thôi .

P/S : định tắt máy tính đi ngủ mà quên nói câu thòng - ngày mai vào bị chửi te tua vì không có cơ sở khoa học . Dạ các bác học cao thì cho em xin ! . cái vấn đề này thiếu kiến thức khoa học mấy bác pro thì kháng sinh kháng thể làm gì làm - em chỉ nói cái này cho những người hửu duyên thôi - mấy bác đừng chất vấn, chửi bới em - tội nghiệp !!!

Đeo kính cho gà - kha kha !!! - cho ăn trộm dể bắt - kha kha !!!

Last edited: 21/8/15
    11. mrkubota

mrkubota Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      công _ nông
      Tui chỉ ví von về vấn đề những "tuyệt chiêu" thôi bác ak... chứ những bài thuốc dân gian trị bệnh nóng ,ho, sổ mũi, nhức đầu cho gà.. vịt.. chó.. mèo... có khi chả tốn 1 đồng... kaka.. bệnh cao cấp hơn... thì phải đi bác sĩ ...haha

làm giàu từ đâu ? thích bài này.