• Những Thắc Mắc Về Vấn Đề Thú Y Dinh Dưỡng Chuồng Trại Phòng Dịch trên con Gà

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 12/11/11

1. loantam Nhà nông nghiệp dư

Như ae chăn nuôi Gà đã biết là những người chăn nuôi Gà trên Agriviet chúng ta ngày càng đông và càng thu hút rất nhiều sự quan tâm. Trong dịp này, anh em chăn nuôi gà và những người có tâm huyết với con Gà, có lập 1 nhóm chăn nuôi trên Agriviet và đật tên là Hội nuôi gà Việt Nam, những thành viên trong hội là những người có rất nhiều tâm huyết và những trăn trở trong vần đề chăn nuôi Gà.
      Trên diển đàn mục chăn nuôi của chúng ta hàng ngày, hàng tuần có rất là nhiều câu hỏi về vần đề con Gà, nhưng có những câu hỏi được anh em đồng thuận trả lời, có khi có những ý kiến trái ý nhau nhưng cũng tham gia tìm cách giải quyết rất sôi nổi. Nhưng đồng thời, có những topic đặt câu hỏi, nhưng không có câu trả lời, có thề ae chăn nuôi Gà có những kiến thức hạn hẹp. hoặc vô tình không thấy những topic trên. Vì vậy, việc bỏ sót những câu hỏi này vô tình làm khó khăn cho những người cần chúng ta giúp đở. Điều đó thật là đáng tiếc. ( điều này chúng ta hay gọi đùa là " chết trước bệnh viện " đó các bác à )
      Nay tôi thay mặt ae trong Hội Nuôi Gà lập topic này , Mong bà con , anh chi em có vần đề nào thắc mắc về con Gà về các vấn đề dinh dưỡng, thú y, chăn nuôi, vệ sinh phòng dịch bệnh, chuồng trại vv... Xin đặc câu hỏi ở đây, và chúng tôi những thành viên của hội nuôi Gà sẽ cố gắng trả lời hết mọi thắc mắc cho bà con ,
      Vì kiến thức là vô hạn nên có điều chi sơ suất, mong anh em các thành viên cố gắng cùng nhau giúp đỡ lần nhau. đề cùng nhau vượt qua những khó khăn và cùng nhau làm giàu trên con Gà các bác nhé

Các bài viết hay và có giá trị do anh em Agriviet viết và sưu tầm :
      - Các bước chuẩn bị khi nhập Gà : http://agriviet.com/home/threads/67134-Cac-buoc-chuan-bi-khi-nhap-ga-?highlight=#axzz1aYqHFhE7
      - Thiết kế trại Gà :http://agriviet.com/home/threads/35...Trang-Trai-Ga-Ta-Tha-Vuon/page8#axzz1dggwvRzs
      - Kỹ thuật Chế tạo máy ấp trứng cho gia cầm ....thủy cầm : http://agriviet.com/home/threads/52...y-ap-trung-cho-gia-cam-thuy-cam#axzz1dggwvRzs

Last edited: 14/11/11
      8 thành viên thích bài này.
      Đang tải...
    2. mr_dangnguyen

mr_dangnguyen Danh Dự và Trách Nhiệm

Nghề nghiệp:
      chăn nuôi
      Em bóc tem trước. Xin các bác lão thành tư vấn cho em cách chủng vaccin cho gà,vì hiện nay em nuôi khoảng 1000 con gà em thấy mỏi lần nhỏ vaccin (như gum, dịch tả ) thấy lâu quá ( em và vợ em nhỏ gần 3 tiếng ) em còn tính phát triển đàn gà lên lớn nữa,mà chỉ cần nghĩ tới cảnh ngồi bắt từng em lên nhỏ thấy ngán quá.Vậy xin các bác lão thành từ THỰC TẾ MÌNH ĐÃ CHĂN NUÔI tư vấn cho em để vừa đở tốn thời gian mà vẫn đảm bảo chất lượng.Chân thành cám ơn

--------

Em còn một vấn đề nữa là em thấy gà nhà em có con đi phân màu vàng nghệ gà vẫn lanh lẹ ăn uống bình thường.Cho em hỏi là gà em bị bệnh gì.Chăn thành cám ơn

3. ngocphucit

ngocphucit Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      IT

Đó là dấu hiệu của bệnh nhiễm cầu trùng. Bác cứ mua thuốc đặc trị cầu trùng gồm các dược liệu như: sulfamid, toltrazuril, ... của các hãng thú y về cho uống. Dấu hiệu trên phát hiện sớm nhất lúc gà 10 ngày tuổi, bác nên cho cả đàn uống phòng hoặc trị lúc 7, 14, 28 ngày tuổi.

Còn về vaccine, phải nhỏ đúng cách và đúng liều thì mức độ bảo hộ mới cao. Bác và vợ làm vaccine không xuể thì thuê thêm nhân công làm tiếp! Chúc thành công !!! :bang::bang::bang::bang::bang::bang::bang:

1 person likes this.
    4. loantam

loantam Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Chú Thủy dilenlamgiau .... Xin tư vần và chia sẽ kinh nghiệm về vaccine với mr dangnguyen nhé. Ae có câu hỏi thì xin nêu lên. Ae trong diễn đàn sẽ cố gắng giúp đỡ các bạn.

5. di len lam giau

di len lam giau trần văn thủy VIP

Nghề nghiệp:
      nuôi gà và thả cá
      thực ở nhà em vệc nhỏ vacxin không nâu đến như vậy , nhỏ 1000 em tình từ núc dẹp quây úm để bắt gà ra nhỏ cho đến khi nhỏ song thì thì không quá 2 tiếng dong đồng hồ mà chỉ 2 người nhỏ
      em thì mới có mẹo nhỏ khi nhỏ vacxin đó là ta cầm cả 2 con gà lên một tay một tay kia nhỏ nhưng chỉ áp dụng với gà
      còn nhỏ nhưng em chỉ nhỏ một giọt
      em thấy cách này rất nhanh
      mai là em lai nhỏ vacxin lasota lần 1 bảy ngày tuồi 1000 gà

--------

theo em đoán không nhầm thì lền chuồng gà bác hơi bẩn và ẩm ươt vì bác lên kiểm tra lai xem gà bác đi phân sáp như sô cô la không lêu đúng như vậy thì gà bác đang bị cầu trùng

2 thành viên thích bài này.
    6. loantam

loantam Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Sẳn đây, mình cũng xin thỉnh giáo các bác là, chuồng gà con của mình, có độn trấu, mật độ cũng không nhiều. Nhưng khoản 2,3 ngày là phải thay 1 lần, do gà đi ỉa ướt hết cả nền. Mấy bác có chế phẩm sinh học nào hoặc cách nào giúp cho chất độn chuồng lâu ướt không ?

7. tiengdan_codoi

tiengdan_codoi Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      chăn nuôi, cơ khí

8. mr_dangnguyen

Nghề nghiệp:
      chăn nuôi
      Em không dám chỉ bác nhưng em chỉ nêu ý kiến bác xem thử nha,bác coi chừng nền bị ẩm (nền mới trán hay có hiện tượng này,chúc bác thành công

Last edited: 15/11/11
    9. mr_dangnguyen

Nghề nghiệp:
      chăn nuôi
      Lúc nhỏ vaccin em cũng phân vân không biết có nên nhỏ một giọt không,nay bác dilenlamgiau đã làm vậy rồi,em tin tưởng làm theo luôn.Nếu nhỏ 1 giọt tốc độ cải thiện lẹ nhiều lắm
      Bác cho em hỏi em nghe người trong diễn đàn nói là khi nuôi từ 1000 con gà mình mua thuốc nguyên liệu về sử dụng cho rẻ vậy xin bác tư vấn cho em
      Gà em là gà nòi lai em nuôi 46 ngày cân được 500 gr vậy là đạt yêu cầu chưa vậy bác :9^:

10. di len lam giau

di len lam giau trần văn thủy VIP

Nghề nghiệp:
      nuôi gà và thả cá
      hôm nay bố em mới mua về một loại men độn chuồng mới hôm nay em mới biết trên thị trường có loại men này tên men là :GOODFARM ,
      công dụng trên gia cầm của nó là húi ẩm,khử mùi hôi chuồng nuôi khống chế sự phát triển của noãng nang cầu trùng và các vi khuẩn ,virus ngăn ngừa viêm da bàn chân
      cách dùng rắc lên mặt trấu hặc phun vào không khí
      liều 1kg/10-20m2 chuồng nuôi

--------

Last edited: 15/11/11
    11. cohaibon

cohaibon Nhà nông nghiệp dư

mấy bác cho hỏi ờ Tây Ninh mua men sinh học này ở đâu vậy