Những vấn đề cần quan tâm trong chăn nuôi heo

học hỏi, trao đổi hỏi kinh nghiệm với người đả và đang chăn nuôi heo
đồng hành , tư vấn cho người mới chăn nuôi heo chưa có nhiều kinh nghiệm

Last edited:
hai con tiểu vàng đả ok rồi anh riêng con bị u ở đùi thì em chưa chích vì gần đẻ nên em hơi lo.
anh hoàng cho em hỏi là hiện tại em dự định bắt khoảng 5 con nửa mà đang phân vân,
heo cp nuôi lạnh không biết họ có ra chuồng hở trước khi bán cho dân không nửa.nếu không thì điều kiện em nuôi không phù hợp sẻ không ổn.không cho chọn heo
heo của cj vinaagri [hàn quấc] 2 máu yok và land có nuôi hở 21 ngày trước khi bán cho dân nhưng tiền ki thuật 2,5tr không cho chọn heo.
chổ em có trại giống hưng việt 400 nái chuyên 1 máu yok đả hoạt động trên 20 năm,tiền kỉ thuật 1,2tr nuôi hở trước khi bán cho dân, giống yok để làm nền sinh sản lai con du cho ra heo thịt thì có hiệu quả kinh tế không anh hoàng vd chất lượng thịt và sức tăng trộng.tại em trước giờ chuyên nuôi land .
nhờ anh tư vấn giúp nên chọn loại nào ạ

Chú ơi, cho cháu hỏi, cháu mới nuôi heo, chưa có kinh nghiệm. Cho cháu hõi là ban đêm có cần thắp đèn cho heo ngủ không ạ? nếu có thì độ sáng bao nhiu là đủ?
và heo nhà Cháu (heo nái) bỗng dưng ăn ít lại,mắt đỏ, nước tiểu vàng, ăn nhỏ nhẹ và từ từ, hay dùng mủi chủi cám làm đổ ra ngoài. chỉ ăn hết 1/4 lượng thức ăn bình thường ăn thôi. Như vậy là có bị vấn đề gì không ạ? (mới chuyển trại)

Last edited by a moderator:
Bố mẹ cháu vẫn sợ cháu chưa có kinh nghiệm nuôi heo .vc cháu thì quyết định theo nghề chăn nuôi.nuôi heo có thật sự khó lắm ko chú.vì cháu thật sự chưa nuôi heo bao giờ

nuôi heo không khó .chỉ sợ lòng người ngại thúi e dơ

Chú ơi, cho cháu hỏi, cháu mới nuôi heo, chưa có kinh nghiệm. Cho cháu hõi là ban đêm có cần thắp đèn cho heo ngủ không ạ? nếu có thì độ sáng bao nhiu là đủ?
và heo nhà Cháu (heo nái) bỗng dưng ăn ít lại,mắt đỏ, nước tiểu vàng, ăn nhỏ nhẹ và từ từ, hay dùng mủi chủi cám làm đổ ra ngoài. chỉ ăn hết 1/4 lượng thức ăn bình thường ăn thôi. Như vậy là có bị vấn đề gì không ạ? (mới chuyển trại)

chỉ cần chong 1 bóng compast 8w là đủ
cháu trộn vtm c hoạc điện giải vào cám cho heo ăn
heo mới chuyển bị stress đấy
cũng cần theo dỏi thường xuyên xem sao nghe cháu

hai con tiểu vàng đả ok rồi anh riêng con bị u ở đùi thì em chưa chích vì gần đẻ nên em hơi lo.
anh hoàng cho em hỏi là hiện tại em dự định bắt khoảng 5 con nửa mà đang phân vân,
heo cp nuôi lạnh không biết họ có ra chuồng hở trước khi bán cho dân không nửa.nếu không thì điều kiện em nuôi không phù hợp sẻ không ổn.không cho chọn heo
heo của cj vinaagri [hàn quấc] 2 máu yok và land có nuôi hở 21 ngày trước khi bán cho dân nhưng tiền ki thuật 2,5tr không cho chọn heo.
chổ em có trại giống hưng việt 400 nái chuyên 1 máu yok đả hoạt động trên 20 năm,tiền kỉ thuật 1,2tr nuôi hở trước khi bán cho dân, giống yok để làm nền sinh sản lai con du cho ra heo thịt thì có hiệu quả kinh tế không anh hoàng vd chất lượng thịt và sức tăng trộng.tại em trước giờ chuyên nuôi land .
nhờ anh tư vấn giúp nên chọn loại nào ạ

nếu em ngại chích thì trộn lincomycin loại viên nhộng của người ngày cho ăn khoãng 2 viên
1 muĩ tên trúng 2 đích phòng nhiễm sau sinh và điều tri cả u nhọt
sao em không mua của hưng việt lấy giống yorkshire về phối với con land làm nái nền
sau phối với con durok ra thương phẩm là ok
con yor ngắn con dur cũng ngắn nên con thương phẫm cũng đẹp nhưng ít cơ bắp hơn lại ngắn đòn
nếu có con land tham gia vào nó sẽ có cơ bắp hơn, con dài hơn,
vì con land hơn hẳn các con kia tới 2 đôi xương xườn
trại hviet anh nghĩ em mua tốt hơn, có nhiều hướng để mình quyết định
bo cho thằng kỷ thật vài xị nó lựa cho mình .tránh được heo vú kẹ
còn mấy ông kia anh cũng có mua rồi ,nhưng không vừa ý lắm dể bị vú lép
nó bán thương hiệu chứ thật ra chả có chút gì tính năng trong công tác giống cả

nuôi heo không khó .chỉ sợ lòng người ngại thúi e dơ

chỉ cần chong 1 bóng compast 8w là đủ
cháu trộn vtm c hoạc điện giải vào cám cho heo ăn
heo mới chuyển bị stress đấy
cũng cần theo dỏi thường xuyên xem sao nghe cháu

nếu em ngại chích thì trộn lincomycin loại viên nhộng của người ngày cho ăn khoãng 2 viên
1 muĩ tên trúng 2 đích phòng nhiễm sau sinh và điều tri cả u nhọt
sao em không mua của hưng việt lấy giống yorkshire về phối với con land làm nái nền
sau phối với con durok ra thương phẩm là ok
con yor ngắn con dur cũng ngắn nên con thương phẫm cũng đẹp nhưng ít cơ bắp hơn lại ngắn đòn
nếu có con land tham gia vào nó sẽ có cơ bắp hơn, con dài hơn,
vì con land hơn hẳn các con kia tới 2 đôi xương xườn
trại hviet anh nghĩ em mua tốt hơn, có nhiều hướng để mình quyết định
bo cho thằng kỷ thật vài xị nó lựa cho mình .tránh được heo vú kẹ
còn mấy ông kia anh cũng có mua rồi ,nhưng không vừa ý lắm dể bị vú lép
nó bán thương hiệu chứ thật ra chả có chút gì tính năng trong công tác giống cả
cảm ơn anh hoàng nhiều ạ, được biết anh là điều tuyệt vời đối với em và mọi người

Chu hoang cho con hoi.heo nha bi pasteurrellosissuum.nhu chú bảo con tiem no rứt ho được may ngay.may ngay gan day heo nha con lai bi ho va bo an,co con di ia ra máu hong nhợt,ko an lam mot cho.co con bi nổi mần dỏ nhi bị muỗi chích tung bảng môt như vầng chay.chú giúp con với.

do phát đồ điều trị của mình chưa triệt để
như đấu pháp bóng đá chứ 2.2.2 hoặc 2.3.2
tấn công 2 ngày phòng thủ 2 ngày. tấn cồng 2 ngày
tấn công liều 1,5.....2 lần .
sau đó chích thuốc bồi dưởng cơ thể
con đi ngoài có màu như máu bầm có thể là hồng lị
cháu tiêm tiamulin kết hợp với vtm k chống xuất huyết đường ruột
con nổi mẩn đỏ ngứa ngáy hay cạ mình vào thành chuồng
là nhiễm ghẽ, cái ghẻ đào hang làm tổ dưới da
cháu chích imevectin. han mectin
hoặc đổ thuốc vào bàn tay xoa lên chổ nổi mẫn đỏ cũng có tác dụng diệt ghẽ

Con cam on chu.Mai con qua hieu mua ve tiem vây.dn nay benh nhieu wa.
hau loai thuoc nay loai nao tiem hieu qua hon vay chu.
Qua cho ong a hoi.thi ong do dua cho con hai loai nay.ko biet loai nao tiep tot hon vay chu

Con cam on chu.Mai con qua hieu mua ve tiem vây.dn nay benh nhieu wa.
hau loai thuoc nay loai nao tiem hieu qua hon vay chu.
Xem file đính kèm 3965 Qua cho ong a hoi.thi ong do dua cho con hai loai nay.ko biet loai nao tiep tot hon vay chu
Genta tylo Chu yeu la phoi ( ho hap ), chich cung khong Hieu qua dau. Ra tiem mua 1 chai amoxy ciilin - axit clatulavic ( loai co Chu l-a ). Vua tri ho vua tri viem da cho heo, chich Kiem to ( heo bi ghe thi chich kem ade ) truoc Khi chich lac khoang 1 phut. Heo bao nhieu kg, ho nhieu hay it. Ban phai phan biet Duoc ho Lai, ho thay doi thoi tiet hay ho benh. Chu lam dung khang sinh vua ton tien ma heo Cham Lon, chich heo la thuoc vao het dung lieu moi Duoc, giao cho nguoi khac ( thy y Chang Han ) chich thuoc vang ra ngoai cung nhu khong. Thu y khong phai Tay nghe ai cung giong ai, vai gop y mong gi up Duoc ban phan nao ton kem, Nuoi heo ma trong tu 1 dong thuoc khang sinh la nen xem xet Lai,vi Minh Nuoi heo Chu khong phai Nuoi benh, tieu chay thi chich tiamulin + colitin ( chich 5 ngay khong het thi chia Tay con do di ) ^^

Last edited by a moderator:
mấy anh trong diễn đàn cho e hỏi với ạ: heo nái còn 3 ngày nữa sinh mà giờ bị sốt 41. 5 độ, bỏ ăn thì phải làm thế nào ạ. thân

Ngoai Bo an con co bieu hien gi khac khong ban, co tho doc khong. Heo co nam Duoc khong hay dung tho ? Coi Chung no ha canxi huyet, ban mua caphon ( BAYER ) hoac Mecocanxi ( cai lay ) chich 15c ( chieu ), sang chich aminivit ( thinh a ) 10c hoac Amin new ( nonavet ) cai nay dung cho heo Bo an vi co duong gluconate. Neu ma heo chua het co the tiem Tylan-mc ( hung nguyen ) ngua tu huyet trung, cai nay an toan cho thu mang Thai, tiem 20c

heo sốt cao cháu tiêm anagin c
ngày tiêm 2 lần
5ml vitamin c + 7ml anagin / 1lần tiêm
chích aminovital 10ml hoạc metasal hoặc kat taurine
chích 10ml oxytetracylin la 1 liều duy nhất
sang ngày thứ 112 chích 1ml han prost hoặccloprostenon 5ml
mỡ cồ tử cung thúc sinh
heo bỏ ăn cũng không sao,cháu có thể cho heo uống vài bị sữa tươi thôi

Last edited:
các bác cho cháu hỏi chút lợn cháu từ hôm qua đến giờ nổi mụn khắp người có hỏi mọi người nhưng chưa ai biết là vấn đề gì mọi người có thể cho ý kiến với được không do là lợn đen với lại máy kém nên không chụp được ảnh lên mong mọi người giúp đỡ
Đây là ảnh nhưng hơi tối mong bác giúp

các bác cho cháu hỏi chút lợn cháu từ hôm qua đến giờ nổi mụn khắp người có hỏi mọi người nhưng chưa ai biết là vấn đề gì mọi người có thể cho ý kiến với được không do là lợn đen với lại máy kém nên không chụp được ảnh lên mong mọi người giúp đỡ
Đây là ảnh nhưng hơi tối mong bác giúpXem file đính kèm 3979

chính xác là ghẽ cháu à
dùng thuốc như chú hướng dẫn

vâng cháu cám ơn nhưng cháu chỉ thấy lạ là ghẻ mà nó chẳng đi cọ lung tung gì thường cháu thấy họ bảo ghẹ nó phải đi dụi tứ tung

vâng cháu cám ơn nhưng cháu chỉ thấy lạ là ghẻ mà nó chẳng đi cọ lung tung gì thường cháu thấy họ bảo ghẹ nó phải đi dụi tứ tung

ghẻ chỉ mới kí sinh,chưa thành thục về ss nên chúng chưa đào nhiều hang trên da
khi chúng chui sâu vào,đào nhiều ngách trong da đẻ trứng.
thì lúc đó con vật mới có biểu hiện ngứa ngáy chà xát vào chuồng để gải
mạnh nhất là lúc da ẫm ướt khi ta dọn rữa chuồng trại và tắm cho con vật

Back