Những vấn đề cần quan tâm trong chăn nuôi heo

học hỏi, trao đổi hỏi kinh nghiệm với người đả và đang chăn nuôi heo
đồng hành , tư vấn cho người mới chăn nuôi heo chưa có nhiều kinh nghiệm

Last edited:
bác @nhoangcr ơi cho cháu hỏi khi mình tiêm kháng sinh điều trị thì mình nên tiêm gấp mấy lần so với khuyến cáo của nhà sx ạ.thanks bác!

kháng sinh uống thì có thể tăng liều gấp 2
không nên tăng liều khi sữ dụng tiêm khi chưa có kinh nghiệm
dễ sinh phản ứng quá mẩn gây sốc cho gai súc
có thể kết hợp 2 loại kháng sinh để nâng cao hiệu quả điều trị
bệnh nhanh khỏi hơn ít kháng thuốc hơn khi dùng đơn chất

có anh ở bên Câu lạc bộ chuyên ngành Thú y- VMClub nói ví dụ như lợn 50kg bị ho thở mạnh và dùng dung dịch tiêm của Bio trên bao bì ghi 1cc/20kg thể trọng nhưng anh ý nói nên tiêm 8-12cc bác ạ.liệu có ổn không bác @nhoangcr

anh ơi toa thuốc và phác đồ a nói đến là gì có thể chia sẻ được ko ạ
toa thuốc tức là đúng thuốc đúng bịnh.phác đồ điều trị tức là,phải biết chính xác là bịnh gì và bao nhiêu bịnh ,và bịnh gì nên tri trước và phân chia thuốc hợp lí vv

Bác hoang oi ! Heo cua chau nang khoang 20-25kg, moi đua tu chuong san xuống chuong si mang dc 2-3 ngay. Toi khoang 10h tro di khi heo ngu hay tho manh, tho gap, heo an uống bt. Ca dan 10 con chi co 1 con bi, co phai heo chau bi viêm phoi k chu, nếu bi nhu vay thi điều tri ntn xin bác va ace tu van giup
Con 1 việc nua hoi ngoại le : ace nao co heo con thua vu k Nuoi thi Lien he tui qua so dt 0915008178 gặp quang ( chi mua heo khu vực cu chi hoặc gan cu chi ) . Vi may hom truoc co con heo Nai de dc 1 con nen bay gio dang can heo con de ghép vao

Chào Chú Hoàng và mọi người
Chú Hoàng và mọi người ơi cho hỏi
Con có một con heo khoảng 20 kg, 4 ngày trước bỏ ăn, đã chích Bio DOC và Veam ABC mỗi loại 2cc chích tới nay cũng 4 ngày nhưng nó vẫn chưa chịu ăn, tình trạng hiện nay là mệt mỏi, khát nước, ĩa bón, đi 2 chân sau hơi liêu xiêu, khi cho ăn cũng chạy tới nhưng ăn 1 ít là đi nằm, vì là heo bò nên không nhìn da và tai được. Với lại con có mua 2 con heo nái giống nay cũng được khoãng 60kg con tính đỗi qua thức ăn cho heo hậu bị được chưa vậy chú.

Bác hoang oi ! Heo cua chau nang khoang 20-25kg, moi đua tu chuong san xuống chuong si mang dc 2-3 ngay. Toi khoang 10h tro di khi heo ngu hay tho manh, tho gap, heo an uống bt. Ca dan 10 con chi co 1 con bi, co phai heo chau bi viêm phoi k chu, nếu bi nhu vay thi điều tri ntn xin bác va ace tu van giup
Con 1 việc nua hoi ngoại le : ace nao co heo con thua vu k Nuoi thi Lien he tui qua so dt 0915008178 gặp quang ( chi mua heo khu vực cu chi hoặc gan cu chi ) . Vi may hom truoc co con heo Nai de dc 1 con nen bay gio dang can heo con de ghép vao

cháu mua kanamycin chích 1lo hòa với nước cất chích sáng chiều
chích 2 ngay
dexamethasol 3cc
khả năng heo viêm màng phổi đó cháu

Last edited:
mua heo con o hoc mon ko minh ban cho

Chào Chú Hoàng và mọi người
Chú Hoàng và mọi người ơi cho hỏi
Con có một con heo khoảng 20 kg, 4 ngày trước bỏ ăn, đã chích Bio DOC và Veam ABC mỗi loại 2cc chích tới nay cũng 4 ngày nhưng nó vẫn chưa chịu ăn, tình trạng hiện nay là mệt mỏi, khát nước, ĩa bón, đi 2 chân sau hơi liêu xiêu, khi cho ăn cũng chạy tới nhưng ăn 1 ít là đi nằm, vì là heo bò nên không nhìn da và tai được. Với lại con có mua 2 con heo nái giống nay cũng được khoãng 60kg con tính đỗi qua thức ăn cho heo hậu bị được chưa vậy chú.

kiễm tra phân đi táo như thế nào ? phân đen tròn có màng nhầy không ? phân có bóng như thoa dầu không ?
chích ngay doxy flo 4ml 3 ngày
aminovital 8ml
mua sữa lạt hòa với điện giải cho uống
bỏ ít rau xanh cho heo ăn .nó ăn có khi ít, và không ăn
vạch mí mắt xem nhạt màu không ?
có gì thông tin cho chú

Last edited:
con nái bệnh hôm bửa nhờ anh tư vấn chửa trị cho nó ,nay nó đả đẻ rồi anh hoàng,đẻ sớm hơn dự kiến 5 ngày,được 11 con em mừng lắm thank anh nhiều nha.

mẹ sữa tốt không em ?
heo con ra sao ? khõe không ?trọng lượng con lớn con nhỏ ra sao ?
em mua viem coc nhỏ cho cho 1con 1cc em nhé
bận quá không sao viết một ít bài kỷ thuật chăn nuôi ở nông hộ cho aem tham khảo

mẹ sữa tốt không em ?
heo con ra sao ? khõe không ?trọng lượng con lớn con nhỏ ra sao ?
em mua viem coc nhỏ cho cho 1con 1cc em nhé
bận quá không sao viết một ít bài kỷ thuật chăn nuôi ở nông hộ cho aem tham khảo
dạ sửa củng đạt anh ạ đàn con thấy tương đối đồng đều có 2 con hơi yếu nhưng vẩn bú tốt.em chưa cân thử.
mấy bửa nay em lo lắm cứ sợ nó đẻ không ra gì vậy mà cuối cùng củng ổn ,tất cả củng nhờ anh thanh anh nhiều.

kiễm tra phân đi táo như thế nào ? phân đen tròn có màng nhầy không ? phân có bóng như thoa dầu không ?
chích ngay doxy flo 4ml 3 ngày
aminovital 8ml
mua sữa lạt hòa với điện giải cho uống
bỏ ít rau xanh cho heo ăn .nó ăn có khi ít, và không ăn
vạch mí mắt xem nhạt màu không ?
có gì thông tin cho chú
Dạ Cám ơn Chú
Heo con đã ăn và dành ăn lại rồi và lanh lợi hơn trước nhiều rồi. nhưng 2 chân sau vẫn còn hơi yếu. Để con tiêm thêm bổ xem sau.
Chú Hoàng ơi còn 2 con heo nái giống của con đã gần 70 kg rồi mình đổi qua thức ăn cho heo hậu bị được chưa vậy chú.
Chú cho con hỏi thường trên hủ thuốc nhà sản xuất đều ghi là không được dùng quá liều quy định. Mà sau khi mua thuốc người bán thuốc nói nếu theo hướng dẫn sẽ không đủ liều. Chú tư vấn thêm con cái này nha

Dạ Cám ơn Chú
Heo con đã ăn và dành ăn lại rồi và lanh lợi hơn trước nhiều rồi. nhưng 2 chân sau vẫn còn hơi yếu. Để con tiêm thêm bổ xem sau.
Chú Hoàng ơi còn 2 con heo nái giống của con đã gần 70 kg rồi mình đổi qua thức ăn cho heo hậu bị được chưa vậy chú.
Chú cho con hỏi thường trên hủ thuốc nhà sản xuất đều ghi là không được dùng quá liều quy định. Mà sau khi mua thuốc người bán thuốc nói nếu theo hướng dẫn sẽ không đủ liều. Chú tư vấn thêm con cái này nha

không nên chuyển cám khác ngoài cám heo nái nuôi con cháu cho ăn khoãng 1 tháng heo bắt đầu lên giống
thuốc uống thì tăng gấp 2....3 lần thì được
còn chích thì không nên
còn chú chỉ sử dụng liều chích chỉ bằng 2/3 liều vẫn hiệu quả cao
vì quan điễm của chú là không lạm dụng nhiều khang sinh trong điều trị

Last edited:
Chú @nhoangcr cho cháu hỏi. Nuôi heo chú có hay sử dụng thuốc kích đẻ cho heo nái ko. Cháu thì chưa dùng nhưng heo cháu hay đẻ ban đêm. Vào mùa nắng thì dc nhưng mùa lạnh thì phải canh nó rất mệt vì chuồng xa nhà. Ý cháu nhờ chú tư vấn là có thể làm cho heo đẻ ban ngày được ko chú.

cháu tính ngày phối cho chính xác
vào ngày thứ 113 của thai kỳ
chích 1ml hanprost vào lúc 8h..10h trưa thì heo sẽ đẻ từ 14...16h ngày hôm sau

hanprost có thể thay bằng thuốc oxytocin dc ko chú. hai loại đó có tác dụng phụ gì ko chú

Back