Những vấn đề cần quan tâm trong chăn nuôi heo

học hỏi, trao đổi hỏi kinh nghiệm với người đả và đang chăn nuôi heo
đồng hành , tư vấn cho người mới chăn nuôi heo chưa có nhiều kinh nghiệm

Last edited:
heo giá đầu tư đả 4tr /con rồi
còn giá như cháu thì đóng cữa trại thôi
có ai nói giá đó mà lời lải

heo giá đầu tư đả 4tr /con rồi
còn giá như cháu thì đóng cữa trại thôi
có ai nói giá đó mà lời lải
chú ơi.heo khoảng 15ngày tuổi mà cứ há mồm thè lưỡi ra thở,không bú được.bgìơ điều trị thế nào hả chú
dịch tả là không có thuốc trị
chỉ có kháng huyết thanh dịch tả mới trị được .
nhưng trị sớm mới có hiệu quả .và tốn kém
tiên lượng xấu. nhưng huyết thanh mua không ra cháu à
pth và suyễn thì trị được
nhưng căn cứ vào triệu chứng gì xác định dịch tả ?
vậy chú cho cháu xin pác đồ điều trị pth và d.tả đi,được không chú

ban nuoi heo co phai ko? neo heo co thi gap minh nha

chu an gia dau tu ma chu bao neo nhu heo duoc gia thi moi con nuoi thit chu loi 5 den 7 tram ngan con neo nhu heo ko duoc gia thi chu loi 300 ngan thi chau ko tin
vi heo gio dang o muc 50 51 coi nhu duoc gia vay khi heo xuong 37 38 thi chu loi bao nhieu
chau noi that long chu dung gian nha

chu cu danh vao google la cty thuc an chan nuoi q va t la ra chu a
Toi nghi ban da vao toi day chac ban da tung nuoi hoac dang tap nuoi heo. Khong co ai nuoi heo ma dam khang dinh chac chan loi hay chac chan lo. Nhung da lam an thi chac chan ban phai loi, nuoi heo cung la kinh doanh, loi lo la do ban quyet dinh, do cach ban kinh doanh, gioi thi loi, do thi du nhien ban tu hieu. Vai loi gop y

chú ơi.heo khoảng 15ngày tuổi mà cứ há mồm thè lưỡi ra thở,không bú được.bgìơ điều trị thế nào hả chú

vậy chú cho cháu xin pác đồ điều trị pth và d.tả đi,được không chú

cháu mua bromhexin cho uống đễ heo dể thở hơn
ngày 2...3 lần
chích oxytetracyclin LA
0,2ml /ngày .....3 ngày

hẹn lại cái phát đồ chú nói sau

Toi nghi ban da vao toi day chac ban da tung nuoi hoac dang tap nuoi heo. Khong co ai nuoi heo ma dam khang dinh chac chan loi hay chac chan lo. Nhung da lam an thi chac chan ban phai loi, nuoi heo cung la kinh doanh, loi lo la do ban quyet dinh, do cach ban kinh doanh, gioi thi loi, do thi du nhien ban tu hieu. Vai loi gop y
bạn nói toàn những điều trên lý thuyết thôi.lời hay lỗ bạn quyết định được ?nói vậy là bạn ko biết làm kinh tế rõ
chà chà.... cái này xem lại không đạt rồi nhé cháu
y chang như đàn heo của chú
cai sữa ngày 5/10/14 dự kiến xuất 5/2/15
trọng lượng cai sữa 25 ngày tuổi 6kg
1 con bệnh theo chưa kịp đàn 50kg
9 con còn lại p 60........65kg rồi nhé
chú chưa biết tải hình không thì chú chụp gởi cho cháu xem
chú ơi chú nói với cháu nhà chú nuôi 50 heo nái 350 heo thịt? vay sao chu nai phai an gia cam dau tu.chau nghi chan nuoi co the chu gioi nhung lam kinh te thi chu ko duoc dau
chau tinh cho chu nghe nha nha chu400 heo chau binh quan 1.5kg thuc an 1 ngay vi chi 1 ngay nha chu dung het 600kg cam vay 1 thang nha chu het 18 tan cam
voi so luong cam nhu vay dang ra cong ty cp phai den moi chu lam dai ly truc tiep cho cong ty.noi tom nai chau muon hoi chu la tai sao chu nai phai an gia dau tu

cháu mua bromhexin cho uống đễ heo dể thở hơn
ngày 2...3 lần
chích oxytetracyclin LA
0,2ml /ngày .....3 ngày

hẹn lại cái phát đồ chú nói sau
cháu cho flo và tylosin với tỷ lệ0.5:0.5 kết hợp với bromhexin.

chà chà.... cái này xem lại không đạt rồi nhé cháu
y chang như đàn heo của chú
cai sữa ngày 5/10/14 dự kiến xuất 5/2/15
trọng lượng cai sữa 25 ngày tuổi 6kg
1 con bệnh theo chưa kịp đàn 50kg
9 con còn lại p 60........65kg rồi nhé
chú chưa biết tải hình không thì chú chụp gởi cho cháu xem

mà cháu nuôi giống heo gì mà tăng trọng kém vậy
heo tộc .heo rừng
bạn nói toàn những điều trên lý thuyết thôi.lời hay lỗ bạn quyết định được ?nói vậy là bạn ko biết làm kinh tế rõ

chú ơi chú nói với cháu nhà chú nuôi 50 heo nái 350 heo thịt? vay sao chu nai phai an gia cam dau tu.chau nghi chan nuoi co the chu gioi nhung lam kinh te thi chu ko duoc dau
chau tinh cho chu nghe nha nha chu400 heo chau binh quan 1.5kg thuc an 1 ngay vi chi 1 ngay nha chu dung het 600kg cam vay 1 thang nha chu het 18 tan cam
voi so luong cam nhu vay dang ra cong ty cp phai den moi chu lam dai ly truc tiep cho cong ty.noi tom nai chau muon hoi chu la tai sao chu nai phai an gia dau tu

chưa hẳn heo nhiều là vốn nhiều
có rất nhiều nhân viên công ty đặc vấn đề đại lý
thằng em kết nghĩa với tôi là trưởng vùng cám cho cty guyomarc'k
mà còn bó tay không giúp được
nhưng có đủ sức trả tiền mặt cho cty khi chở cám không ? cty có cho nợ không?
1kg cám xuất kho cũng phải trả tiền
mà trả trước khi nhận cám
vấn đề này tôi hiểu từ lâu
vốn không nhiều dỡ thì chiệu dở chứ sao
cậu giỏi sao đi làm thuê cho người ta
còn tôi dở nhưng tôi làm chủ cho tôi
còn cháu hỏi tại sao à
tôi gắn bó với họ nhiều năm rồi, họ tạo vốn cho tôi từ 10 con nái nhân đàn
bây giờ họ giúp cho tôi xây trại nâng đàn
tôi không muốn làm thằng ăn cháo đá bát
khi tôi có đủ khả năng họ vẫn đễ cho tôi độc lập
mình ăn cơm cũng cho người ta húp cháo chứ
đời không ai giúp không bao giờ
nói thật với cậu 50 nái 350 thịt thì chỉ còn nằm trong dự án thôi
kế hoạch đầu năm 2015 tôi mới có số ấy, và hiện giờ chuẩn bị vật tư thi công nền móng
và chỉ phát sinh cách đây 10 ngày thôi, khi trước trại tôi vừa vừa thông đường 5m.chứ trong trại hiện giờ chỉ 15 nái thôi với 70 thịt
đối với tôi nhân đàn nái lên 50 dễ như húp cháo vậy
vì hiện giờ giống tôi rất chuẩn
với 350 thịt thì lấy gì để ăn đây đất cát à
bạn chưa hiểu gì về tôi thì đừng nói lung tung nhé
trên dđ này nhiều cái thật mà giả ,nhưng cũng nhiều cái giả mà thật đấy

Last edited:
ban noi toi k biet

tôi k biết kinh doanh thật nhưng tôi đang học, neu toi k co von toi se di cay cuoc de co von ( muc tieu cua toi la nuoi heo ). Dau tien toi se hoc cach kiem tien, sau do toi se hoc cach nuoi heo. Co cai kho moi lo cai khon ban ah, kinh nghiem k mua dc ma phai can co thoi gian. Nong dan ma ai lam kinh te gioi dau, hehe.

ban noi toi k biet

tôi k biết kinh doanh thật nhưng tôi đang học, neu toi k co von toi se di cay cuoc de co von ( muc tieu cua toi la nuoi heo ). Dau tien toi se hoc cach kiem tien, sau do toi se hoc cach nuoi heo. Co cai kho moi lo cai khon ban ah, kinh nghiem k mua dc ma phai can co thoi gian. Nong dan ma ai lam kinh te gioi dau, hehe.
bạn muốn nuôi heo mà bạn nói kinh nghiệm không mua được thì bạn nhầm rồi đó.kinh nghiệm có mua được những cái giá phải trả rất đắt bạn hiểu ko..còn bán muan kiếm tiền thì bạn lên học nuôi heo đã bạn nhé vi nuoi heo cho cung cung chi la lam ra tien ma ban
mà cháu nuôi giống heo gì mà tăng trọng kém vậy
heo tộc .heo rừng

chưa hẳn heo nhiều là vốn nhiều
có rất nhiều nhân viên công ty đặc vấn đề đại lý
thằng em kết nghĩa với tôi là trưởng vùng cám cho cty guyomarc'k
mà còn bó tay không giúp được
nhưng có đủ sức trả tiền mặt cho cty khi chở cám không ? cty có cho nợ không?
1kg cám xuất kho cũng phải trả tiền
mà trả trước khi nhận cám
vấn đề này tôi hiểu từ lâu
vốn không nhiều dỡ thì chiệu dở chứ sao
cậu giỏi sao đi làm thuê cho người ta
còn tôi dở nhưng tôi làm chủ cho tôi
còn cháu hỏi tại sao à
tôi gắn bó với họ nhiều năm rồi, họ tạo vốn cho tôi từ 10 con nái nhân đàn
bây giờ họ giúp cho tôi xây trại nâng đàn
tôi không muốn làm thằng ăn cháo đá bát
khi tôi có đủ khả năng họ vẫn đễ cho tôi độc lập
mình ăn cơm cũng cho người ta húp cháo chứ
đời không ai giúp không bao giờ
nói thật với cậu 50 nái 350 thịt thì chỉ còn nằm trong dự án thôi
kế hoạch đầu năm 2015 tôi mới có số ấy, và hiện giờ chuẩn bị vật tư thi công nền móng
và chỉ phát sinh cách đây 10 ngày thôi, khi trước trại tôi vừa vừa thông đường 5m.chứ trong trại hiện giờ chỉ 15 nái thôi với 70 thịt
đối với tôi nhân đàn nái lên 50 dễ như húp cháo vậy
vì hiện giờ giống tôi rất chuẩn
với 350 thịt thì lấy gì để ăn đây đất cát à
bạn chưa hiểu gì về tôi thì đừng nói lung tung nhé
trên dđ này nhiều cái thật mà giả ,nhưng cũng nhiều cái giả mà thật đấy
chu nham roi chau co di lam thue cho ai dau 1thang chau ban 20 tan cam 30 tan ngo thi chau phai lam thue cho ai nua
mà chú ơi chu co nghi neo chung thanh voi 1 ai do qua nau se bi nguoi ta loi dung ko chu chau lam dai ly len dieu nay chau ro lam
nhu chu sang nam 2015 chu nuoi nhieu vay voi 18 tan cam 1 thang rieng tien thuong cuoi nam cua chu da la 20 trieu chua ke chiet khau ho tro hang thang
theo chau chu di vay nghan hang ve lam chu a vi chu chan nuoi gioi ma

cần ace tư vấn dùm có cần thiết đào ao nuôi cá khi chăn nuôi heo k ? nếu đào thì diện tích trung bình 1 ao là bao nhiêu ? bễ lắng nữa ? nếu qui mô 20 nái thì cần hầm biogas bao nhiêu mét khối, hiện mình đang có hầm 10m3
học thì k có tuổi bạn ah, nuôi heo mỗi năm mỗi khác. Còn bạn nói kinh nghiệm mua được giá đắt hả ? bạn mua chưa chắc người ta đã bán, có người k cần trã 1 xu vấn có người cho. Kinh nghiệm k phải do tự mình tích lũy mà còn của người ta truyền cho mình. Cái gì cũng cần trước sau, tui không có quan điểm tiền bạc ( bạn đại gia nên bạn khác, còn tui đại bác nên tui đi từ từ ^^). gửi bạn sangquy ( trẻ tuổi mà làm ăn dữ quá )

công xuất 20 nái 10 khối là ok
còn chuồng thịt cho 20 nái = 150 con thịt phải 30 khối mới phân hủy hết phân
cháu cho flo và tylosin với tỷ lệ0.5:0.5 kết hợp với bromhexin.

flo nào ?
norfloxacin nhóm quinolon
flophenicol nhóm phenicol
2 lọai khác nhau nhé cháu

công xuất 20 nái 10 khối là ok
còn chuồng thịt cho 20 nái = 150 con thịt phải 30 khối mới phân hủy hết phân

flo nào ?
norfloxacin nhóm quinolon
flophenicol nhóm phenicol
2 lọai khác nhau nhé cháu
Con nuoc tam heo thi su li ntn chu ? Moi ngay tam heo cung xa ra 1 luong nuoc lon, voi 20 nai va 150 thit thi can ham chua nuoc bao nhieu ? ( vi online = dtdd nen k co dau mong bqt thong cam )

với lượng heo như trên thì hầm 30......40k thì nước tắm cũng cho chảy vào hầm luôn
đầu nước thải ra xây thêm hầm sữ lý nước lắng trước khi thải ra ngoài
nước ra ngoài lúc ấy rất ít chất thải rắn, và không còn mùi hôi của phân nữa
và 90% là nước trong nên rất nhanh rút
thường xuyên bổ sung men vi sinh vào bể bioga, giúp cho hệ vi sinh vật phong phú nhanh phân hủy phân hoàn toàn

các ace trong diễn đàn cho em hỏi cái này với: con heo nái nhà em mới bỏ ăn sáng nay, heo sốt 39.5 độ giờ phải làm sao đây ạ.
ai có kinh nghiệm cho em hỏi với. bây giờ đầu tư chuồng trại để nuôi khoảng 10 con nái thì cần bao nhiêu vốn, chuồng trại thiết kế ra sao ( nuôi theo hướng công nghiệp)

các ace trong diễn đàn cho em hỏi cái này với: con heo nái nhà em mới bỏ ăn sáng nay, heo sốt 39.5 độ giờ phải làm sao đây ạ.
ai có kinh nghiệm cho em hỏi với. bây giờ đầu tư chuồng trại để nuôi khoảng 10 con nái thì cần bao nhiêu vốn, chuồng trại thiết kế ra sao ( nuôi theo hướng công nghiệp)
10 con nái
Chuồng trại: 30 triệu, cách xây thì tìm đọc bài của A Khucthuydu.
7 bộ chuồng nái mang thai: 2 triệu/ bộ
3 bộ chuồng nái đẻ ( chuồng sàn ) : 5,5 triệu / bộ
3 bộ chuồng úm heo con ( nếu bạn để lại nuôi thịt ), rất tốt cho heo sau cai sữa : 3 tr/ bộ
Nếu mua heo của CP thì tầm 8tr/ con 100 kg. Có thể lên giống ngay.
Nếu mua heo của Greenfeed thì tầm 6 tr/ con 60 kg. Về nuôi 1 thời gian mới lên giống, cái này bạn phải tốn thêm chuồng hậu bị khoảng 10 triệu, hoặc có thể tận dụng chuồng nuôi nái, nuôi heo hậu bị trước rồi ráp khung lồng sau khi heo đủ tuổi.
Nghe greenfeed quảng cáo dữ quá mà ko biết heo ra sao, mình biết mấy trại sử dụng, thấy rất đạt, cái này nhơ chú Hoangcr tư vấn thêm.
Tiền Vacxin, thuốc men, cám.......
Nói chung tầm 150 tr đó bạn

sốt 39.5 tức là heo thực sốt của nó là 40 độ (thời tiêt)
phải có nhiều thông tin để xác định tốt hơn
chẩn đoán bệnh dựa trên triệu chứng chỉ 40% nên đinh bệnh là rất khó
phân, nước tiểu,bệnh tích bên ngoài,hô hấp,tiêu hóa vv
trước mắt heo sốt thì hạ sốt
chích anagin c 10ml 2 giờ sau chưa giãm sốt thì chích lạ
sữ dụng 1 trong 2loai5 kháng sinh sau
bio DOC 1ml/10kg thể trọng ngày chich1 lần
oxy tetracyclin LA 7ml 48h sau chích lại
becomlex c 10ml
solu camphona
heo khỏe lại thì chích
strychnin b1 5ml

đã chích amazin C hôm qua hạ sốt nhưng sáng nay sốt lại. giờ thi chích lại amazin C + với kháng sinh hay sao bác @nhoangcr . heo đi phân hơi bón, nước tiểu màu vàng, da dưới bụng hơi sần

Last edited by a moderator:

Back