Nỗi BuồnTuổi Trẻ: 9tr nên thử chăn nuôi không

• Thread starter chipcoi_e
  • Ngày gửi
Bây giờ chán cảnh thất nghiệp ở sài gòn. Những ngày không việc làm đi lang thang kiếm việc nhưng chẳng có gì làm .. buồn lại thêm buồn . Đôi lúc nghĩ se về quê để bắt đấu nuôi ếch . Nhưng nghĩ lại trong tay chỉ có 9tr liệu có đủ để trang trải nhưng gì mình sắp làm hay ko . Ở quê mình chỉ có cái truồng heo cũ nhưng theo mình nghĩ thì có thể nuôi được nhưng mà suy nghĩ hoài rồi mãi cùng không dám làm. Nhưng trong lòng mình vẫn mong thành công để giúp người mẹ cơ cực từng ngày lo cho 4 đứa con.... Có cái rất buồn là không có để giúp mình về nguồn vốn dù chỉ là ít thôi. Còn rất nhiều tâm sự nhưng nói lên sẽ ít ai hiểu được cảnh của người đang viết những dòng tâm sự & cần những người góp ý . Em viết những dòng này mong mấy bác trả lời liệu 9tr+ với cái truồng heo cũ . Liệu có nuôi được không .

9triệu nuôi heo.Được chứ bạn yêu cầu có ý chí
9 triệu có thể mua được 5 con heo con,nuôi heo cũng nhàn tới giờ cho ăn ko cho ăn nó la ầm ỉ.
Thời gian còn lại bạn nên đi làm gì thêm ở gần nhà để tiền mua thức ăn cho chúng
Từ từ tích tiểu thành đại con nào xấu thì bán con đẹp chừa lại làm giống
Trích 1 câu từ bác hoangtucantho nói:Người ta nghèo vì nhiều lẻ
Nghèo vì không chịu làm,nghèo vì không có cách làm ,nghèo vì làm không thực tế.
Mình thấy bạn có 1 suy nghĩ chịu khó và có kiến thức intenet mình nghĩ bạn sẽ làm được và thành công .
Khi bắt tay vào làm sẽ có 1 hay nhiều rắc rối xãy ra cố gắng giải quyết và không được nản chí nhé bạn.

9triệu nuôi heo.Được chứ bạn yêu cầu có ý chí
9 triệu có thể mua được 5 con heo con,nuôi heo cũng nhàn tới giờ cho ăn ko cho ăn nó la ầm ỉ.
Thời gian còn lại bạn nên đi làm gì thêm ở gần nhà để tiền mua thức ăn cho chúng
Từ từ tích tiểu thành đại con nào xấu thì bán con đẹp chừa lại làm giống
Trích 1 câu từ bác hoangtucantho nói:Người ta nghèo vì nhiều lẻ
Nghèo vì không chịu làm,nghèo vì không có cách làm ,nghèo vì làm không thực tế.
Mình thấy bạn có 1 suy nghĩ chịu khó và có kiến thức intenet mình nghĩ bạn sẽ làm được và thành công .
Khi bắt tay vào làm sẽ có 1 hay nhiều rắc rối xãy ra cố gắng giải quyết và không được nản chí nhé bạn.

LyHien nói có lý đó bạn. Cái khó là tiền thức ăn cho nó. Xưa nhà mình nuôi mấy con để đỡ chi phí cũng cho nó ăn độn, rau muống, cám, gạo nấu trộn với thức ăn.

Nếu có thể kiếm việc ở quê để lấy tiền mua thức ăn thì tốt quá, còn không coi chừng đuối sức giữa đường. 5 con thì ăn cũng nhiều đó.

Câu hỏi này khó à nha ??? vì nhiều khi có 90 triệu hay 900 triệu cũng chết he..he..Quan trọng là bạn có nghị lực và có tầm như thế nào , nhiều khi chỉ cần 900 ngàn cũng đủ làm nên sự nghiệp .

theo mình thì nên nuôi con gì mà có thu nhập hàng ngày như gà đẻ , vịt đẻ ...........rồi mới nuôi con dài ngày để phát triển lên , tấn thành chào thân ái bạn :6^:

9tr+ chuồng heo cũ thì nuôi ếch cũng đc. Nhưng xem như là tập sự thôi, chứ tôi e là rất khó để khởi nghiệp. Trước mắt, bạn nuôi con gì cũng phải có thời gian, trong thời gian đó bản thân của bạn cũng fai ăn!

Ếch con giá 700 đồng/ con. Nếu có người chia lại, bạn mua thử 100 con (70.000) hoặc nhiều hơn nữa tùy bạn. Với số lượng nhỏ vậy, bạn nuôi thử, ghi chép lại nó ăn bao nhiu kg thức ăn? Thời gian nuôi bao lâu? Chắc chắn ếch của bạn sẽ ko lớn đồng đều đâu! Làm thế nào để ếch lớn đều, ko ăn nhau thì đó là vđ thời gian.

Chuồng heo cũ, bạn thả nước xâm xấp vào, bít lỗ thoát nước, khi cần thì tháo nuớc vệ sinh khi xuất bán, thả thêm lục bình cho mát, thêm ít xốp cho ếch leo lên ngồi. Chú ý mấy chỗ ximang nhám, bể để tránh da ếch xây xát dẫn đếm viêm.

Bạn chú ý giá ếch bán đc nhiu tiền, vì tôi thấy giá ếch bán ko cao. Dưới 40k coi chừng lỗ công, lỗ thức ăn đó. Bán đc 50k trở lên thì hãy làm!

9tr ko đủ để nuôi heo đâu LyHien àh! 1 con heo con 30 ngày tuổi, giá rẻ mạt cũng phải 1,2tr (ko biết có ai bán gia 1đó ko?). 5 con hết 6tr rồi! Nuôi heo con ko dễ nuôi đâu nhé! Lơ quơ là chết đủ 5 con đó! Còn 3 tr thì chỉ đủ mua 1 chục bao cám viên, mới đủ cho 1 con heo thôi. Chưa tính thuốc men. 5 con thì bạn hãy đinh ninh cầm 15tr tiền chi phí đi nhé (có thiếu chút đỉnh thì dặm thêm rau, cơm thừa canh cặn, kẹt quá thì đi vay chút đỉnh)

Tình hình hiện tại, đang phong phanh dịch PPRS trở lại. Theo tôi nghĩ, trong mùa PPRS mà nhập heo con thì rất nguy hiểm. Qua mua dịch thì giá heo con sẽ tăng cao vì ko có hàng.

Heo giống ngoại, nuôi rau cám độn thì sẽ ko lớn nổi, vì nhu cầu trao đổi chất của nó cao, khẩu phần ko tốt thì ko đủ năng lượng sx thịt. Cách thức đó nuôi heo giống nội thì đc!

Heo con ng ta bán cho bạn là giống heo hướng thịt. Ko thể để làm giống (tôi cứ cho là 5 con bạn mua tòan heo cái). Bạn lấy làm giống, sức sinh sản rất dở. Giỏi thì qua đc 1 lần đẻ, lần 2 lần 3 thì thấy khuyết điểm liền. Gầy 1 con nái rất lâu, lỗ là lỗ công lỗ thức ăn.

Trước hết là bạn phải chiến thắng được bản thân trước đã. Đừng có chán nản, mất phương hướng. Hãy nhìn xuống để thấy mình vẫn còn hạnh phúc hơn rất nhiều người. Đang có 9tr đó là 1 tài sản lớn mà rất nhiều người mơ ước có được. Bạn có vốn, có đất đai, có người giúp đỡ về mặt tinh thần và sức lực ( gia đình ). Tất cả những điều đó hội tủ đầy đủ để tính chuyện làm kinh tế rồi, Vấn đề là cách suy nghĩ thôi. Chính bạn mới làm giàu cho mình chứ k phải ai khác.
Cách suy nghĩ có nhiều tiền mới làm kinh tế được là sai lầm. Mình có ít vốn thì đầu tư nhỏ phù hợp với những gì đang có. Có vốn lớn mà k biết cách đầu tư thì cũng toi thôi.
Còn về vấn đề nuôi con gì? làm thế nào với 9tr thì chỉ có bạn mới tìm ra câu trả lời thôi. Đừng có nghe người khác vì họ k ở vào hoàn cảnh của mình. Chúc bạn sớm tìm ra con đường đi cho mình và luôn gặp nhiều may mắn trong cs.

Bây giờ chán cảnh thất nghiệp ở sài gòn. Những ngày không việc làm đi lang thang kiếm việc nhưng chẳng có gì làm .. buồn lại thêm buồn . Đôi lúc nghĩ se về quê để bắt đấu nuôi ếch . Nhưng nghĩ lại trong tay chỉ có 9tr liệu có đủ để trang trải nhưng gì mình sắp làm hay ko . Ở quê mình chỉ có cái truồng heo cũ nhưng theo mình nghĩ thì có thể nuôi được nhưng mà suy nghĩ hoài rồi mãi cùng không dám làm. Nhưng trong lòng mình vẫn mong thành công để giúp người mẹ cơ cực từng ngày lo cho 4 đứa con.... Có cái rất buồn là không có để giúp mình về nguồn vốn dù chỉ là ít thôi. Còn rất nhiều tâm sự nhưng nói lên sẽ ít ai hiểu được cảnh của người đang viết những dòng tâm sự & cần những người góp ý . Em viết những dòng này mong mấy bác trả lời liệu 9tr+ với cái truồng heo cũ . Liệu có nuôi được không .

Ở đất "Sài Gòn" đúng không là thiên đường cho tất cả mọi người bạn nhỉ?.
Không biết bạn bao nhiêu tuổi nhưng nếu với số tiền đó và chuồng heo cũ của bạn chẳng thể nào nuôi sống nổi bạn đâu.
Bình tĩnh tìm việc tại TP đi, đừng để mất luôn 9 triệu đó!.
Hãy tìm đồng hương hay ít nhất những người biết bạn, họ sẽ giúp hay định hướng đúng để bạn đi tìm việc.:6^:

ở quảng bình nhìn đâu cũng cát trắng, nhưng mình nghe sếp mình cũng là người quảng bình,nói về 1 người rất thành công về nuôi cá trên cát ở quảng bình,mà ông sếp mình rất nể phục.Nếu bạn có ý chí,và nghị lực vượt khó của người QB thì hãy thử 1 lần đi.

mjnh thay ban nen chia tien la 2plhan 1 phan 5 tr 1 phan 4 tr ban nen dung 4 trieu tha 3 ba con heo . con 5 tr thi ban mua ga tha vuong ve nuoi , thuc an thi ban nen chiu kho di kiem thuc an thua cua cac nha ve cho no an them ban nen di tim viec quyanh lang de kiem tien chj tra cho quoc song ,sau 3 thang ban se lai 1 so it

9 trieu nuoi nhim + ga

Mua 1 cap nhim khoang 3tr,nuoi trong chuong heo cu do ban,nuoi them ga tha vuon,cham soc cung khong kho ma mau thu hoi von.co gang nam bat ky thuat + hoc hoi nhieu vao se thanh cong day,vai y kien cung ban

Mình cũng giống bạn. Sống ở SG rồi thấy cảnh bonchen thấy ngán ngẫm cã người. Mình cũng muốn về quê như bạn vậy đó nhưng dù sao mình cũng nên có tí vốn cái bạn ạ. Mong bạn cố gắng và sớm thành công nha,

mình thấy bác lythedo nói hợp lý lắm đó bạn. Vì minh sợ rủi ro nếu tập trung vào một chuyện là nuôi heo,vậy bạn nên kết hợp nuôi heo và gà đi.Nuôi heo là lâu dài còn nuôi gà là ngắn hạn khi cần thì bán gà lấy tiền mua cám cho heo.nhưng mình khuyên bạn nên nuôi heo và phải để heo nái thì tỉ suất sinh lời sẽ cao hơn nếu mình chỉ mua heo con về nuôi rồi bán thịt.và quan trọng là bạn phải có một việc làm hàng ngày để kiếm tiền nuôi thân và lấy tiền mua thức ăn cho heo ,gà.

Cảm ơn mọi người đã có những ý kiến những lời khuyên cho em. Em nhiều điều để nói lắm nhưng rất khó để bày tỏ ở đây. Qua những lời góp ý của mọi người thì em thấy mình cũng nên suy nghĩ chính mình . Không phải em cố chấp nhưng em thấy chuyện nuôi heo cũng rất khó vì bây giờ dịch bệnh thế cũng không dám , nhưng nuôi ếch thì em cũng có chút chút kinh nghiệm vì em trong này có đi học hỏi thêm về cách nuôi ếch . Qua nhưng lời giúp của mọi người em cũng cố thử 1 lần xem . Nếu thành công không biết cảm giác lúc đó sao ak . thank....

Tôi nghĩ trước khi quyết định nuôi gì, bạn nên tham khảo kĩ xem kĩ thuật nuôi các loại ra sao? Ước lượng khoản tiền cần thiết phải chi từ lúc bắt đầu nuôi đến khi có sản phẩm? Tiêu thụ sản phẩm ra sao? Ước tính lãi suất là bao nhiêu? Ngoài ra bạn nên dự trù thêm khoảng 10% rủi ro + phát sinh. Sau đó bạn có thể tìm thêm vốn nếu cần thiết.
Tôi là người làm việc theo kế hoạch và trong kinh doanh luôn phải tính toán trước. Tôi thấy như vậy sẽ hạn chế bớt rủi ro cho bạn. Cái quan trọng không phải là bạn nuôi được con gì mà là bạn nuôi con gì mà thị trường đang cần, đang thiếu thì sẽ dễ tiêu thụ hơn. Hiện giờ người chăn nuôi không lo có nuôi được không mà đang lo có tiêu thụ được không.
Chúc bạn thành công.

Back