Nỗi lo chanh không hạt

• Thread starter MrHailua
  • Ngày gửi
Không biết trên thị trường việt nam mặt hàng "chanh không hạt" có được tiêu thụ mạnh hay không? Hôm rồi mình mới ghé thăm 1 người bạn đã được dùng thử qua trái chanh không hạt thấy màu sắc đẹp, trái to, mùi rất thơm. Nên đã lọ mọ đi mua 100 cây về trồng thử. giờ mới thấy lo về kỹ thuật trổng, về đầu ra như thế nào( mặc dù thương lái bảo giá lúc này là 16000/kg) nhưng mình vẫn cảm thấy bất an vì tìm khắp diễn đàn chăng hề nghe nói về nó. vậy bác nào biết kỹ thuật trồng hay ở đâu có nơi tiêu thụ xin chỉ giúp. đừng bảo nhổ đi trồng cây khác nhé. phí lắm. cảm ơn!

Là việc có những nông dân ỷ rằng có trình độ cao, nên bỏ qua các khuyến cáo, coi khinh kinh nghiệm của những người kém hơn mình. (Ví dụ kinh nghiệm xử lý sớm như của bạn là rất tốt) Từ đó mà dẫn đến hệ quả không tốt, và thiệt hại. :)
ak ra là vậy...chẳng qua là tui rút kinh nghiệm từ đợt chanh ra cành cấp 1 thui..sâu vẽ bùa gây hại không đáng kể lắm..nhưng nó là trung gian để rầy ,bọ tấn công lây lan mầm bệnh da cám,ghẻ lở thui... chúc dự án của @NQ_Toan thành công nhé có tuyệt chiêu gì hay thì share ae vs nhé! thanks

ak ra là vậy...chẳng qua là tui rút kinh nghiệm từ đợt chanh ra cành cấp 1 thui..sâu vẽ bùa gây hại không đáng kể lắm..nhưng nó là trung gian để rầy ,bọ tấn công lây lan mầm bệnh da cám,ghẻ lở thui... chúc dự án của @NQ_Toan thành công nhé có tuyệt chiêu gì hay thì share ae vs nhé! thanks

Trồng chanh nói riêng, trồng cây cây trái nói chung, nếu đem so với việc trồng người thì cũng có phần giống nhau. Mỗi giai đoạn, mỗi công đoạn đều có những kỹ thuật riêng và những chuyên gia chăm sóc (bác sĩ) riêng.

Ví dụ, từ khâu tạo đất, lên khuôn - liếp, mô, rãnh ... - để trồng cây, thì cũng như quá trình tạo dựng căn nhà để lập gia đình. Giai đoạn này cần có những chuyên gia ban đầu - nắm vững kỹ thuật làm đất, cải tạo đất (giống như bác sĩ tâm lý xã hội học). Không phải chuyên gia phân bón là nắm vững việc cải tạo đất, vì ngoài kiến thức hóa học, thì còn có kiến thức về lĩnh vực vật lý, đất đai.

Khâu tạo cây giống, cũng giống như bác sĩ tình dục học. Bác sĩ đỡ đẻ giỏi chưa chắc giỏi về bệnh tình dục.

Khâu xuống giống, chăm sóc từ ban đầu cho đến lúc có trái, cũng phải có kinh nghiệm và kỹ thuật riêng, khác với kinh nghiệm và kỹ thuật chăm bón cây đã trưởng thành để sinh trái. Cũng như bác sĩ nhi đồng giỏi thì không phải ông nào cũng biết đỡ đẻ. Và rồi bác sĩ đa khoa thì cũng có phần khác với các bác sĩ chuyên khoa tim mạch, nội khoa, ngoại khoa... Trong nông nghiệp, chuyên gia về phân thuốc, giỏi về xử lý cây bệnh, xử lý cây không cho hoa kết quả; nhưng chưa chắc chuyên gia đó giỏi ở các khâu ban đầu khi khởi tạo vườn; mà việc khởi tạo kém thì cây phát triển chậm hơn. Không có Tiến Sĩ Y Khoa nào dám tự nhận là giỏi tất tần tật tất cả các bệnh lý của con người. Tay nào giỏi, mà khinh khi người khác, rồi cũng sẽ có lúc ôm hận. "Núi cao còn có núi cao hơn".

Vài dòng lãng đãng nói chơi, vì đang ở không nhìn cây lớn.

Mong chờ thành công của bạn.

Thân mến.

kỹ thật trồng cây chanh không hạt thì cũng không có gì quá phức tạp. Khâu đầu tiên là đào lổ 50cm x 50cm, sau đó trộn đất mới vừa đào lên với phân hữu cơ(chuồng) từ 15 --> 30kg cộng thêm 2 --> 4kg phân supe lân, trộn đều và cào xuống hố đào ( nếu ở ĐBSCL thì lấy đất bên ngoài trộn thêm và vung mô cao từ 20 --> 30cm . Tưới nước , cấm cọc ở gữa hố(mô) để 2 tuần sau rồi mới xuống giống trồng. Khâu đầu tiên cũng là khâu quan trọng quyết định sự thành bại của vườn chanh sau này.Vấn đề Mít đốn cành Chanh xét rễ là tác động cơ học gây ức chế, mục đích để cây ra trái nghịch mùa thôi. Nhưng bây giờ chẳng ai làm vậy cả. Đối với cây chanh muốn làm cho trái nghịch mùa cũng đơn giản thôi. Bạn chỉ cần xiết nước cây chanh (3 năm tuổi) 8 ngày rồi bắt đầu xịt paclobutazo 20% tiếp tục xiết nước thêm 8 ngày nữa, rồi sau đó tưới nước , hôm sau bón phân NPK 16 - 16 - 8 + DAP Theo tỉ lệ 1:1, bón 1 góc từ 1--> 1,5kg tùy cây lớn nhỏ. Bón phân xong tưới nước liên tục 3 ngày, sau đó xịt thiêre(Dola 02X) Liều lượng 1kg xịt 400 lít nước. Sau đó ngày tưới ngày nghỉ. 20 --> 30 ngày sau cây sẽ ra bông tập trung.
Để ngừa bệnh Cây chanh bị sâu vẽ bùa thì khi bạn thấy đọt nhú dài bằng hạt lúa thì xịt dầu khoáng, hoặc thuốc sâu thông thường cũng được, khi đọt ra dài gần bằng 1 gan tay thì xịt ngừa lần 2(liều thấp thôi), sau đó lá chanh hơi già thì không còn bị sâu vẽ bùa tấn công nữa.
Cây chanh bạn bị đốm lá có thể là nó bi bệnh nấm. thông thường người xịt nấm đối kháng Tricoderma để ngăn ngừa. Nhưng nếu cây bị bệnh rồi thì bạn xịt bạn xịt loại thuốc trừ nấm nào cũng được, nhưng tôi thường sài thuốc hiệu Ridomin gold vì thuốc này có 2 hoạt chất mancozep trị nấm tiếp xúc và mêtalocxil trị nấm lưu dẫn nên nó tri nấm rất tốt.
Vấn đề bạn trồng chanh xen mít theo tôi là không ổn rồi. Đôi lời trao đổi cùng bạn, thân chào.
chào bạn ,bạn có thể chia sẻ cho mình cách điều trị cây chanh bị ghẻ là ,quả không ? cảm ơn!
Trồng chanh nói riêng, trồng cây cây trái nói chung, nếu đem so với việc trồng người thì cũng có phần giống nhau. Mỗi giai đoạn, mỗi công đoạn đều có những kỹ thuật riêng và những chuyên gia chăm sóc (bác sĩ) riêng.

Ví dụ, từ khâu tạo đất, lên khuôn - liếp, mô, rãnh ... - để trồng cây, thì cũng như quá trình tạo dựng căn nhà để lập gia đình. Giai đoạn này cần có những chuyên gia ban đầu - nắm vững kỹ thuật làm đất, cải tạo đất (giống như bác sĩ tâm lý xã hội học). Không phải chuyên gia phân bón là nắm vững việc cải tạo đất, vì ngoài kiến thức hóa học, thì còn có kiến thức về lĩnh vực vật lý, đất đai.

Khâu tạo cây giống, cũng giống như bác sĩ tình dục học. Bác sĩ đỡ đẻ giỏi chưa chắc giỏi về bệnh tình dục.

Khâu xuống giống, chăm sóc từ ban đầu cho đến lúc có trái, cũng phải có kinh nghiệm và kỹ thuật riêng, khác với kinh nghiệm và kỹ thuật chăm bón cây đã trưởng thành để sinh trái. Cũng như bác sĩ nhi đồng giỏi thì không phải ông nào cũng biết đỡ đẻ. Và rồi bác sĩ đa khoa thì cũng có phần khác với các bác sĩ chuyên khoa tim mạch, nội khoa, ngoại khoa... Trong nông nghiệp, chuyên gia về phân thuốc, giỏi về xử lý cây bệnh, xử lý cây không cho hoa kết quả; nhưng chưa chắc chuyên gia đó giỏi ở các khâu ban đầu khi khởi tạo vườn; mà việc khởi tạo kém thì cây phát triển chậm hơn. Không có Tiến Sĩ Y Khoa nào dám tự nhận là giỏi tất tần tật tất cả các bệnh lý của con người. Tay nào giỏi, mà khinh khi người khác, rồi cũng sẽ có lúc ôm hận. "Núi cao còn có núi cao hơn".

Vài dòng lãng đãng nói chơi, vì đang ở không nhìn cây lớn..
i

Mong chờ thành công của bạn.

Thân mến.
chào bạn ,công trình trồng chanh của bạn liên kết với anh leviet ,đến đâu rồi ,đã xuống giống chưa ? mình ở ngoài bắc ,nhìn hình chụp của bạn mê quá ,mong có ngày được vào học hỏ

Back