nỗi lòng thằng nuôi gà

cái vấn đề này thật sự đã gọi là "cũ sì" về vấn đề thương lái
khi chúng ta bắt đầu nhập gà về tới lúc gà xuất bán đã trãi qua rất nhiều khó khăn và công sức.....tới khi lớn rồi sao trả bán đc???????
nuôi con gà từ lúc 50g tới 1k4 bộ nói dễ lắm.......trời thương thì bệnh tật ít tit lệ hao hụt thấp có thể lời đc chút đỉnh.....còn những lúc gặp thời tiết thay đổi bất thường thì thôi thôi..........................đủ các vấn đề....cái đó là chuyện thường thình khi chăn nuôi rồi em ko nói tới chắc bà con cũng hiểu những khó khăn như thế.nhưng chúng ta vẫn chấp nhận và vượt qua vậy mà tới khi con gà gần xuất chuồng lại ko bán đc......khó khăn lại chồng chất......
tại sao chúng ta ko bán đc gà????? người tiêu dùng đang quay lưng với con gà??????có rất nhiều vấn đề................
e chỉ nới nuôi gà lần đầu cũng trải nghiệm chưa nhiều nhưng qua lần đầu e thấy có nhiều vấn đề chính đấy là bọn thương lái ép giá...........qua mấy lần nan nỉ nó bắt gà nó cứ ép giá chê này chê nọ rồi ko bắt.......cái ĐM gà mình nó ko cần mình mà mình phải nan nỉ nó là sao???e ko bán
hỏi bà con nó đâu có nuôi đâu mà nó biết khó khăn như thế nào nó chỉ muốn ép giá làm sao chi nó lời càng nhiều càng tốt nó ko nghĩ tới khó khăn chúng ta.........em ức chế vụ này lâu lắm rồi
thương lái thì cũng có người này người kia........nhưng e thấy đa phần điều là bọn ép giá.......kế nhà e nuôi 4 con heo mỗi con trung bình khoảng 90 nó trả 6t8
:bash: icaí đm........để làm thịt ăn cho bà con dòng họ còn hơn là cho tụi nó ăn
sau mấy buổi off gặp gỡ mấy a trong dd cũng rất là bức xúc vụ này
a giang đã nói và có thể là châm ngôn đối với e "bán cho thương lái ko bao giờ giàu nổi"a hoangtu thì "thằng quần cụt nuôi thằng quần dài"
:6^:

sau khi e ko đồng ý e quyết định bán lẻ sau thời gian bán lẻ e có đc những kinh nghiệm như sau
+ko phải người ta quay lưng với con gà đâu e ra chợ bán người ta vẫn mua ầm ầm....e bán lại cho bạn hàng.bạn hàng bán lại 90k/1k vẫn bán hết và đặt gà e như thường.....
+sau chúng ta ko "liên kết lại" ay da......vấn đề này còn cũ hơn chữ cũ nữa.....vẫn chưa có hương giải quyết.....mấy người nuôi gần mình thì họ bảo thủ lắm mình nói kế hoạch j ra cũng nói mình có ý này ý nọ.....khó mà liên kết đc....ae trên dd cùng chí hướng thì mỗi người môĩ tỉnh
:7^:
+nhưng ko j là ko thể đúng ko mấy a????ai dám bỏ thời gian ra làm với e ko???các ae ở gần cân thơ,vĩnh long,đồng tháp.....ai có niềm đam mê cho con gà và tìm hướng giải quyết thì ae ta có thể ngồi lại nói chuyện với nhau....e thấy hết đợt gà này cũng gần tới mùa cưới...... chúng ta sẽ cùng nhau hợp tác.....nhưng e vẫn cần 1 người lãnh đạo thực sự.......rất mong sẽ hiểu tại vì mình e làm cũng đc nhưng 1 con én ko thể làm nên mùa xuân :lol:
+ gà e cũng dần dần lấy đc niềm tin của người tiêu dùng ở đây có 2 cái đám cuoi mà hiện giờ vẫn chưa có gà bán.....nếu chúng ta chịu ngồi lại bàn nghiêm túc e nghĩ chắc chắn sẽ có đường ra:6^:
đường còn khá xa và khá nhiều khó khăn lỡ sau này mình xuất khẩu con gà mình luôn rồi sao :lol::lol:
chưa bán mà e đã nghĩ ra đc câu slogan cho hội rồi"khi nào bạn ko bán đc gà hãy gọi cho tôi.......tôi ko hứa sẽ mua hết gà của bạn nhưng tôi sẽ mua 1 ít
:lol:"
p/s:xin lỗi ae trong bài có những câu e hơi bức xúc nên có nói tục mong ae bỏ qua :6^:

bác nào cần lắp camera mình lắp cho, ko thì bán thiết bị các bác tự lắp 0908265623

Camera vừa đắt vừa không hiệu quả trong việc chống trộm, nó chỉ giúp công an bắt trộm thôi. Hệ thống báo động làm trộm k ăn trộm được

thường thì kết hợp 2 thứ, sử dụng đèn cảm ứng hồng ngọai, khi có chuyển động lớn trong khu vực sóng hồng ngọai đèn sẽ tự bật và camera quay được, chứ chống trộm nó ngắt điện cái 1, còn 1 hệ thống tối tân thì tiền đâu mà đầu tư, nên hiệu quả nhất là kết hợp như vậy, rẻ , bền, .. khỏang 10tr/bộ 4 đèn chống trộm và 4 camera.

Camera nó ngắt điện thì cũng ngỏm như báo động thôi. muốn trộm nó ngắt điện mà vẫn hoạt động thì trang bị UPS cho nó.
Chi phí cho bộ 4 camera là tầm 6-> 7tr. 4 cái chống trộm tầm 1tr5.
UPS thì đơn giản nhất xài cái 3 -4tr.
Chức năng của camera chỉ quay lại chứ k có báo động, muốn báo động phải có thiết bị riêng.
Nếu có điều kiện thì lắp hệ thống báo động như em nói kết hợp với camera như bác gà nòi vĩnh long. vừa phòng trộm được, vừa biết thằng nào vào bắt gà.
Còn nếu k có điều kiện thì chỉ nên lắp hệ thống báo động, khi nào có đầu tư sau. chứ lắp camera trước thì trộm nó vẫn bắt gà được.

Thương lái ép giá!
Thương lái ép giá!
Thương lái ép giá!

Em suốt ngày nghe nông dân, phương tiện truyền thông và xã hội ra rả câu đó nhưng đều sai tất. Chẳng ai ép được ai cả. Hoạt động mua bán vẫn diễn ra trên cơ sở tự nguyện của 2 bên. Với giá đó Bác bán thì thương lái mua, bác không bán thì thương lái mua chỗ khác. Chẳng có dấu hiệu nào thương lái ép buộc nông dân phải bán cả. Nói ép giá là nói láo!

Tình cảnh của bác nguyên nhân là do bà con mình ồ ạt nuôi nhiều quá, lúc xuất bán người tiêu dùng họ không tiệu thụ hết lên phải hạ giá để bán hết. Thương lái cũng chỉ là người phân phối gà, họ mua về để bán lại chứ không phải để ăn nên họ phải tuyển gà theo yêu cầu của khách của họ. Sản phẩm nào cũng vậy, hàng có phẩm cấp tốt thì giá cao hơn phẩm cấp thấp hơn nên những lúc thiếu hàng thì phẩm cấp thấp thấp cũng phải mua nhưng đã đủ hoặc thừa thì cứ hàng phẩm cấp cao mà mua. Em nghĩ là gà của bác chủ top nuôi chắc cũng không đạt lắm nên thương lái mới chê nhiều. Tất nhiên là nếu gặp những lúc gà "sốt" giá thì đố thằng thương lái nào dám mở miệng ra chê. Chê là ngay lập tức thương lái khác nhảy vào hớt mất ngay.

Em nghĩ là các nên tiếp thu những lời chê của thương lái cho tốt để áp dụng vào nuôi gà khi xuất chuồng không dính phải lỗi mà bọn họ chê. Thương lái là khách hàng của mình. Mình là nhà SX mình phải phục vụ nhu cầu khách hàng cho tốt, sao lại có thái độ không đẹp với khách hàng thế nhỉ?

Còn chuyện tự bán gà đến tay người tiêu dùng (giá sẽ cao hơn vì không qua khâu trung gian nữa) thì em nghĩ các bác nên cân nhắc vì 2 lí do:
1 là các bác định nuôi gà tầm bao nhiêu ngày thì xuất bán? Với mỗi thời gian xuất chuồng giá thành 1kg thịt gà sẽ khác nhau, càng nuôi dài ngày thì giá thành sẽ càng cao. 80 ngày sẽ nhỏ hơn 100 ngày, 100 ngày sẽ nhỏ hơn 120 này. Thế nên trước khi quyết định tự bán gà thì bác nên tìm hiểu xem giá gà già và gà non có vênh nhau nhiều hơn không? Nếu các bác tự tin bán tự bán được hết lô gà đó trong vòng 1tuần đổ lại thì hãy làm còn không thì nghỉ. Nếu Bác tự bán giá cao hơn nhưng dài ngay thì cũng như nhau vì giá thành 1kg gà của bác sẽ tăng. Liệu có lãi hơn không thì tùy vào năng lực của các bác. Nhưng em nghĩ khó có bác nào tự bán được hết trong 1 tuần vì 1lô gà của các bác toàn vài trăm con đến vài nghìn con.
2 là thời gian sử dụng chuồng cho 1 lô của các bác sẽ kéo dài thêm. Em nghĩ đây là điều rất bất lợi. Giá gà thịt rất biến động, nếu các bác vào chậm độ 1 vài tuần thì lúc xuất bán có thể khác nhau nhiều lắm! Nó sẽ ảnh hưởng đến lợi nhuận của lô sau.

Vấn đề này, tôi xin nêu ý tưởng về việc liên kết giữa các anh em trong "Hội nuôi Gà" tạo một thương hiệu "Gà Agri" mỗi người nuôi sẽ cố gắng tự bán Gà của mình cho người tiêu dùng.
Người nuôi sẽ bán Gà với thương hiệu "Gà Agri" tại địa phương mình, hội phải có một quy trình nuôi chung, đảm bảo thịt "Gà Agri" chất lượng có sự khác biệt.,
Việc anh em bán Gà ở các tỉnh thành sẽ củng cố thêm uy tính cho "Gà Agri" khi người ta đi đâu cũng thấy thịt Gà được bày bán.
Việc này thật sự cần những anh em tin tưởng nhau cũng nhau phát triển.
Ý tưởng là vậy, có thể làm được hay không là còn có phần của "Thiên thời - Địa lợi - Nhân Hòa".
Anh em nghĩ sao..?
Nếu được tôi xin là người tham gia tâm huyết.
Còn để Gà có bộ lông đẹp, không cắn mổ nhau gây xấu hình thì tôi mới nghe anh bạn ở Phan Thiết nói đến việc "Đeo kính cho Gà", Bác nào biết thêm thông tin thì cho anh em hay. Về giá cả của mỗi cặp kính và mua ở đâu..?
ý tưởng được đó. Hàm Tân nè

Hay , nhưng giả sử gây được thương hiệu "gà agri " rồi gặp phải hàng nhái thì sao??

Hay , nhưng giả sử gây được thương hiệu "gà agri " rồi gặp phải hàng nhái thì sao??
Mỗi người quản lý một vùng, thiếu hàng thì hàng xóm chuyển sang, nơi nào để xuất hiện hàng nhái thì xử người đó.

Ai ủng hộ, biểu quyết đi @Bình nhỏ thấy thế nào?
E thì chưa có sản phẩm nên ko dám ý kiến, chỉ dám khẳng định là khj có sản phẩm mọi người sao e vậy, thích là chơi ah, mới bắt đầu "phá" cùng hội nên chẳng có gì phải ngại. Nhưng nói thiệt là sẽ khó khăn và chỉ thực hiện được khi ae thực sự tâm huyết và ở vùng lân cận nhau, xa quá thì cũng bó tay thôi, ví dụ:
- Giống nuôi khác nhau
- Quy trình nuôi khác nhau bao gồm: thức ăn, thuốc phòng- trị bệnh, thả vườn rộng - hẹp ...
- Giá cả vùng miền, mùa vụ
- Phá hoại, phá giá
- Quản lý ra sao, ai quản lý, xử lý ntn
Và một điều quan trọng không kém là thương hiệu, thương hiệu như ae nói "Gà Agri" là tự đặt, tự phong thì theo luật nó hoàn toàn ko có giá trị pháp lý, mà như vậy thì làm sao quản lý khi người khác cũng lấy tên đó bán, còn đăng ký lại càng khó cho 1 tập thể có khoảng cách về địa lý và vâng vâng và vâng vâng ...
P/s: Nói chung là chơi hơi khó vậy mới gọi là khó chơi:Kem:

E thì chưa có sản phẩm nên ko dám ý kiến, chỉ dám khẳng định là khj có sản phẩm mọi người sao e vậy, thích là chơi ah, mới bắt đầu "phá" cùng hội nên chẳng có gì phải ngại. Nhưng nói thiệt là sẽ khó khăn và chỉ thực hiện được khi ae thực sự tâm huyết và ở vùng lân cận nhau, xa quá thì cũng bó tay thôi, ví dụ:
- Giống nuôi khác nhau
- Quy trình nuôi khác nhau bao gồm: thức ăn, thuốc phòng- trị bệnh, thả vườn rộng - hẹp ...
- Giá cả vùng miền, mùa vụ
- Phá hoại, phá giá
- Quản lý ra sao, ai quản lý, xử lý ntn
Và một điều quan trọng không kém là thương hiệu, thương hiệu như ae nói "Gà Agri" là tự đặt, tự phong thì theo luật nó hoàn toàn ko có giá trị pháp lý, mà như vậy thì làm sao quản lý khi người khác cũng lấy tên đó bán, còn đăng ký lại càng khó cho 1 tập thể có khoảng cách về địa lý và vâng vâng và vâng vâng ...
P/s: Nói chung là chơi hơi khó vậy mới gọi là khó chơi:Kem:
Thì cũng giơ tay ủng hộ cho có phong trào thôi chứ về cơ bản là không thực hiện được. Mình thực hiện đăng ký tiêu chuẩn Flo, có hợp đồng bao tiêu hẳn hoi, giá bán 1kg cà phê trên 40.000đ/kg, trong khi hiện tại chỉ nhỉnh hơn 31.000đ/kg. hơn 70 triệu tiền đăng ký, khoảng 2,7 tấn cà phê nhân xô, mỗi người một ít mà không ai chịu bỏ ra trong khi nhà nào ít cũng từ 2-3 tấn huống chi là gà "agri".

Back