Nỗi niềm người nông dân tập sự

• Thread starter tamnong
  • Ngày gửi
Tám tôi mạng phép viết đôi lời tâm sự chia sẻ cùng anh,chị,em,cô,bác trên diễn đàn về số phận của mình , mong rằng sẻ là 1lời động viên cho bản thân và cho những ai đang thất bại , đã thất bại trong chăn nuôi .
Số là cuộc sống của Tám đã thâm trầm cay đắng từ thuở nhỏ, kiếp nghèo đeo bám mãi tới lúc lập gia đình.Sau khoảng thời gian tuổi thơ khó khăn Tám luôn nuôi hy vọng vượt lên chính mình để thoát khỏi cái nghèo bám chặt lấy gia đình mình suốt 3thế hệ, và rồi duyên số đưa Tám đến cái nghề chăn nuôi, cái nghề mà mọi người cho là 5ăn 5thua, gần tháng trời Tám tôi suy nghĩ thức trắng đêm và quyết định nuôi chim trĩ, vì giá trĩ lúc bấy giờ vẫn cao ngất ngưỡng, tôi đi vay của người em họ 2,5tr mua con giống loại 2tháng tuổi,mua được 10con, nuôi được đâu hơn 3tháng thì bệnh tật và thiếu kinh nghiệm nên đã giết dần giết mòn còn 4con, dù là nuôi thử nghiệm như cũng đủ để tôi biết đời không như mơ. May sao 4con trĩ ấy lại là 4mái, 8tôi thử rao bán và thu về được 2tr1, thấy lỗ nhưng có lẽ cái máu chăn nuôi trong người tôi đã trỗi dậy, tôi đi phụ hồ, đẩy đất thuê, làm tất cả việc vặt trong làng để dành tiền và trang trải 3bữa cơm, được đồng nào 8cũng nuôi con heo đất. 6tháng trôi qua, 8chắt mót được 5triệu ,cũng như lần trước 8 thức trắng đêm , online tìm kiếm thông tin về con giống vật nuôi nào có giá trị kinh tế cao, suy nghĩ 1tuần 8quyết định vừa nuôi gà , bồ câu, và làm lái buôn, lần đầu ôm mớ gà con về 8thật sự không biết phải làm gì, vì trước giờ chỉ biết cho gà mẹ dẫn gà con đi thôi, lên mạng nghiên cứu, hỏi thêm người lớn cách úm gà và làm theo. Sau 7tháng nuôi gà song song là đi buôn với số tiền vay mượn từ bạn bè, dù không thể nuôi sống người khác nhưng cũng đủ cơm ăn áo mặc, 8 bán đà gà lãi được 3triệu, số tiền không to lắm nhưng đây là lần đầu tiên chăn nuôi sinh lời.8 thừa thắng xong lên mua 200con gà giống về, 8 đã cố gắng hết sức tin rằng trời không phụ lòng người nhưng ai ngờ đâu sau 5tháng nuôi gà thì con virus h5n1 đã kéo đến, cướp đi toàn bộ số vốn tích góp được và cái nghề lái buôn chấm hết, mang trên vai ghánh nặng số nợ hơn chục triệu đồng. Buồn vì mất tiền mất của, buồn vì số phận, buồn vì sao ông trời phụ lòng người. Tôi chìm trong men say suốt nửa năm trời thân tàn ma dại tóc rối bù xoả qua vai râu dài như râu bắp, cái nghèo ám ảnh trong tâm trí tôi suốt bao năm có cố gắng tới đâu thì mèo vẫn hoàn mèo. Khoản thời gian dài làm bạn với ma men , ít ăn mà nhậu nhiều khiến cơ thể tôi dần suy kiệt và rồi đổ bệnh, tôi được đưa xuống chợ rẫy được chuẩn đoán là viêm loét dạ dày, viêm họng mạng, đau dây thần kinh liên sườn, rối loạn tuần hoàn não. Gia đình, bạn bè đến động viên tôi rất nhiều để tôi vượt qua giai đoạn khó khăn ấy. Nằm viện 1tháng làm bạn với y tá và bác sĩ cùng với 1số bệnh nhân khác có hoàn cảnh khó khăn hơn tôi gấp nghìn lần, tôi chợt nhận ra bản thân mình chỉ là 1hạt cát trong biển khổ, ra viện tôi lấy lại tinh thần và bắt đầu với việc học kết toán, không phải là học để làm cho công ty hay ngân hàng mà học cho bản thân để biết đường phục vụ cho việc chăn nuôi sau này. Sau thời gian khá dài dành cho việc học kiến thức cũng được nâng lên 1bậc, tôi tham gia hội nông nghiệp ở địa phương, đi 1số trang trại lân cận để mở đường cho mình.
Cuối năm 2013 tôi quyết định quay lại lĩnh vực chăn nuôi , nhưng không phải với 2bàn tay trắng mà là số tiền gia đình bán 1phần đất cho tôi làm vốn , bắt đầu với con vật mà từng mang lại thu nhập cho tôi, con gà. Không những thế tôi còn nghiên cứu thêm về bồ câu và trùn quế, tất cả bắt đầu 1cuộc thử nghiệm mới, 1con người mới được sống lại, 1tương lai mới và đón chào 1năm mới. Đường tương lai trước mặt còn dài tôi xem những gì đã làm là 1lầm lỗi 1thất bại hay 1bài học đáng quý mà mõi người đều phải trải qua. Tôi tin trời không phụ lòng người.

--------

Bài viết tóm tắt ngắn gọn do ít thời gian, nên nhiều chổ chưa rõ ràng mong mọi người thông cảm. Kết cục của số phận Tám tôi như thế nào thì có lẽ thời gian sẽ trả lời, và diễn đàn này sẽ là 1nơi mà Tám chia sẻ học hỏi .

Last edited by a moderator:
Anh 8 à!
Nói về thất bại thì tui cũng chẳng thua j anh. 3chìm 7 nổi 9 cái lênh đênh khắp từ nam,trung,bắc tui phiêu bạt. Nhưng cuối cùng mảnh đất tốt nhất vẫn là quê hương,tui nghĩ 1 người bám trụ,giầu nghị lực như ông không thể thất bại mãi.
Với người giầu kinh nghiệm như ông tui không dám khuyên,chỉ là chia sẻ quan niệm để cùng thành công.
Số là này xưa tui trồng cây j cũng theo phong trào,cứ là có giá thì trồng,không cần biết đến nhu cầu thực tế.khi thị trường bão hòa thì điều j sảy ra thì ông cũng biết...
Tui nghĩ có những câu hỏi sau ông phải giải đáp trc khi làm j đó.
- làm ra bán cho ai? Khách hàng yêu cầu chất lượng ra sao?( như ông nuôi gà, thị trường ông nhắm đến là bán chỗ nào?không bán được cho khách hàng đó ông có tự thịt gà tự tiêu thụ được ko?đại hoại là chủ động đầu ra)
- kỹ thuật nắm rõ đến mức nào?
- thống kê giá tối thiểu để có quy trình chăn nuôi có giá cạnh tranh nhất chưa?
Tui ko rành về chăn nuôi lắm,chỉ chia sẻ đc cùng ông như thế.
Chúc ông sớm thành công!

Tám tui cám ơn anh em vì đã quan tâm bài viết. Gà thì tôi đã có người hợp tác, nhưng vẫn chưa nuôi số lượng nhiều, tôi đang tìm công thức nuôi gà riêng, bồ câu thì hiện tại đã nuôi 1ít kinh nghiệm có sẵn rồi, ngày đó đi buôn nên đầu ra là ổn nhưng giá thành chỉ để cầm cự, trùn quế con này nuôi để xử lý phân gà và bồ câu sau đó đem giun cho gà ăn. Đây chỉ là bước đầu của Tám, ra giêng Tám sẽ đầu tư cho con bồ câu, vì đây là thế mạnh của mình. Lần này 8 tui không làm 1mình đâu nên sẽ không thất bại nặng nhưng dĩ nhiên không thể không có sự cố được

Chăn nuôi cũng như la trồng chọt bà con ta luôn bị rui ro đe doạ : thiên tai, dịch bệnh, giá cả .Mọi thứ đều đổ lên đầu dân lao động hết bác 8 ah. Tôi cũng như bác thôi chăn nuôi lúc lên lúc xuống những vẫn phải kiên trì theo đuổi bởi là nghề của mình mà.
Năm 2014 chúc bác chăn nuôi gặp nhiều may mắn hơn .

Chăn nuôi cũng như la trồng chọt bà con ta luôn bị rui ro đe doạ : thiên tai, dịch bệnh, giá cả .Mọi thứ đều đổ lên đầu dân lao động hết bác 8 ah. Tôi cũng như bác thôi chăn nuôi lúc lên lúc xuống những vẫn phải kiên trì theo đuổi bởi là nghề của mình mà.
Năm 2014 chúc bác chăn nuôi gặp nhiều may mắn hơn .

cũng mong anh chị em trên diễn đàn giúp nhau được gì giúp, cùng nhau làm giàu, không giàu thì ít ra không bị khốn đốn.
Chúc Bà con cô bác năm mới phát tài

Anh tám và các bạn cố lên.
Nông nghiệp rồi sẽ lên ngôi.
Thế giới ngày càng đông, thực phẩm ngày càng thiếu.
Ta càng có cơ hội phát triển.
Sang năm mình cũng ráng tích cóp và vay mượn để mở 1 trang trại nho nhỏ
Tuy năm nay mới 27 tuổi thôi nhưng chán cuộc sống nơi đô thị phồn hoa rực rỡ nhưng cũng lắm bon chen này quá. Vả lại, cái máu chăn nuôi nó thấm vào từ nhỏ.

Chúc anh sức khoẻ và bền chí trên con đường đã chọn!

Đầu năm cố gắng hy vọng năm nay mưa thuận gió hoà. Cám ơn anh chị cô bác đã quan tâm bài viết.

Chúc chú Tám sớm tìm được thành công trong công việc & định hướng cho những người đi theo sau như con được học hỏi :)

Last edited by a moderator:
Bạn cũng là 1tấm gương cho tôi, gia đình tôi gắng với nghề trồng trọt, tôi thì đam mê chăn nuôi,

Anh tám và các bạn cố lên.
Nông nghiệp rồi sẽ lên ngôi.
Thế giới ngày càng đông, thực phẩm ngày càng thiếu.
Ta càng có cơ hội phát triển.
Sang năm mình cũng ráng tích cóp và vay mượn để mở 1 trang trại nho nhỏ
Tuy năm nay mới 27 tuổi thôi nhưng chán cuộc sống nơi đô thị phồn hoa rực rỡ nhưng cũng lắm bon chen này quá. Vả lại, cái máu chăn nuôi nó thấm vào từ nhỏ.

bác này nói quả đúng và hay. nhưng vấn đề còn lại là làm thế nào để nông dân ta sản xuất có gắn bó,tập trung để cho ra sản phẩm chất lượng tốt và có thương hiệu thì mới mong khá lên được.

Chúc các bác các chú năm mới thành công mới.và là tấm gương sáng để chúng cháu noi theo.
Cháu đã tốt nghiệp chuyên ngành kĩ thuật điện và đi làm đc vài năm rồi nhưg quả thật rất chán nản,vừa kô đc tự do thoải mái mà thu nhập kô cao,lại áp lực nữa... Cháu đang theo dõi diễn đàn để tìm đc hướng đi phù hợp với bản thân.
1 lần nữa chúc tất cả người nông dân VN sức khoẻ và thành công

Sáng nay có người bạn ghé thăm và ngồi cafê, ông ta hỏi mày làm quài không thấy lên được, biết mày đã lâu mà chưa thấy mày làm nên chuyện, thôi thì mày kiếm việc khác làm đi. Tám tôi cười và nói khi xưa bác Hồ mất bao lâu để giải phóng dân tộc, đất nước ta mất bao lâu để khôi phục lại nền nông nghiệp, mất bao lâu để phát triển lên nền công nghiệp như bây giờ, muốn làm việc gì thành công thì cũng phải có thời gian, phải có thất bại. Nếu Tám tôi đến lúc chết mà không có cái gì đó để đời thì Tám tôi không mặt mũi nào xuống dưới gặp ông bà. Tám tui nói vậy có quá không bà con.

Sáng nay có người bạn ghé thăm và ngồi cafê, ông ta hỏi mày làm quài không thấy lên được, biết mày đã lâu mà chưa thấy mày làm nên chuyện, thôi thì mày kiếm việc khác làm đi. Tám tôi cười và nói khi xưa bác Hồ mất bao lâu để giải phóng dân tộc, đất nước ta mất bao lâu để khôi phục lại nền nông nghiệp, mất bao lâu để phát triển lên nền công nghiệp như bây giờ, muốn làm việc gì thành công thì cũng phải có thời gian, phải có thất bại. Nếu Tám tôi đến lúc chết mà không có cái gì đó để đời thì Tám tôi không mặt mũi nào xuống dưới gặp ông bà. Tám tui nói vậy có quá không bà con.

nge ông ta nói bác cảm thấy tủi nhục không... Hay là ông ta không có tầm nhìn. Thời gian sẻ nói lên tất cả, pác cứ cố gắng thì sẽ có thành quả tốt thoi... Mà trại pác ở đâu vậy cho em địa chỉ bửa nào em qua học hỏi thêm

Thật sự nghe bạn mình nói tôi không tủi, mà cảm thấy quá nhục chẳng lẽ bỏ xứ mà đi luôn sao. Tôi chỉ lập trại để thử nghiệm sang năm mới bắt đầu cho ra con giống, hiện tại tôi cũng không tiết lộ nhiều vì chưa mang lại thu nhập chưa thành công, bạn thông cảm, tôi còn gắng bó với diễn đàn dài dài nên khi đạt được kết quả tốt tôi sẽ giới thiệu chi tiết.

Không có con đường thành công nào mà trải đầy hoa hồng cả, bác là 1 người kiên nhẫn nhưng vẫn còn thiếu kinh nghiệm thực tế, trước khi làm lại tôi khuyên bác nên đi tìm hiểu thực tế trước khi bắt đầu. Chúc bác thành công

Back