Thảo luận Nông Dân chết đói rồi.

• Thread starter Thai_Trung
  • Ngày gửi
Các bác ơi. Làm nông dân khổ đã đành đến lúc thu hoạch còn khổ hơn.
Làm nông bây giờ cái gì cũng chết các bác ạ.
Nuôi gà thì gà rẻ .nuôi lợn thì 1 kg chưa mua nổi cân táo tàu. Nuôi cá thì cá rẻ 20k/ 1kg loại vài kg. Trồng gừng thì gừng rẻ 4k/1kg. Dưa hấu , chuối thì đổ cho bò bò chả thèm ăn. Bưởi thì ồ ạt trồng đến lúc thu hoạch lại đổ trôi sông cho mà xem.
Mất giá đã đành bán còn chẳng bán được thì người nông dân biết phải làm sao.
Vậy trồng gì nuôi con gì.
Tôi thiết nghĩ chúng ta nên liên kết lại. Cung ứng sản xuất tiêu thụ phải có sự nhất quán đừng chạy đua theo nhau nữa. Người trồng cây có rồi thì phải có người mở nhà máy sx nước ép sx rượu sx chế phẩm sinh học. Thực phẩm hộp,thực phẩm ăn sẵn như vậy mới không chết cùng nhau.
Nhưng ai làm. Người làm là chúng ta.
Mạnh dạn lên một vài trăm triệu để mở một cs sản xuất không khó.
Cái khó là công nghệ.vậy phải học hỏi tìm hiểu đi
Nhu cầu xh rất lớn nhưng phải tiện dụng và nhanh trong cái thời buổi này.
Ví dụ: Giá thịt lợn rẻ sao k sx súc sích, ruốc thịt lợn đóng hộp,thịt lợn khô chua cay, nem chua, thịt chua, giò , trả, cái đó rất cần....Ngồi kêu than thì lợn có đắt lên được không
Trăn trở nhiều quá nhưng cái liều có ai dám không. Đau đầu quá các bác ạ.

Nuôi gà thì gà rẻ .nuôi lợn thì 1 kg chưa mua nổi cân táo tàu. Nuôi cá thì cá rẻ 20k/ 1kg loại vài kg. Trồng gừng thì gừng rẻ 4k/1kg. Dưa hấu , chuối thì đổ cho bò bò chả thèm ăn. Bưởi thì ồ ạt trồng đến lúc thu hoạch lại đổ trôi sông cho mà xem.
Tôi thiết nghĩ chúng ta nên liên kết lại. Cung ứng sản xuất tiêu thụ phải có sự nhất quán đừng chạy đua theo nhau nữa. Người trồng cây có rồi thì phải có người mở nhà máy sx nước ép sx rượu sx chế phẩm sinh học. Thực phẩm hộp,thực phẩm ăn sẵn như vậy mới không chết cùng nhau.
Ví dụ: Giá thịt lợn rẻ sao k sx súc sích, ruốc thịt lợn đóng hộp,thịt lợn khô chua cay, nem chua, thịt chua, giò , trả, cái đó rất cần....Ngồi kêu than thì lợn có đắt lên được không
Ai có gan đầu tư nhỉ.mình ở bắc giang nếu ai đó muốn đầu tư thì lh với mình nhé

Mấy năm nay báo chí nói nhiều về cái nạn thực phẩm bẩn. Giờ dân có tiền thì ăn bò, lợn, gà Mĩ, Úc. Dân nghèo thì rau cháo qua ngày. Cộng thêm mấy cái tập đoàn đầu tư vào nông nghiệp chăn nuôi nên Cung quá cầu.

Trồng cây thuốc phiện, nuôi con cave là nhanh giàu nhất bác ơi.... em đùa tí :D

Thật ra nói đi thì cũng phải nghĩ lại, dân mình bị tình trạng cứ thấy lợi nhuận trước mắt là đua nhau trồng, nuôi => tình trạng cung nhiều hơn cầu xảy ra thường xuyên. Nếu như giải quyết được vấn đề này, quy hoạch mỗi vùng, miền trồng, nuôi 1 loại cố định thì sẽ không xảy ra tình trạng trên.

Thứ hai nữa là nông dân rất khó nói chuyện với họ, và hậu như bất hợp tác. Họ luôn cho họ là hay nhất và lúc nào cũng muốn đẩy giá lên trời, để lời nhiều đó cũng là lý do họ tự giết họ. Họ không biết đi đường dài

Còn vê việc chế biến thành thực phẩm đóng hộp cũng là 1 ý hay, nhưng nếu nhiều công ty làm thì cũng sẽ bị tình trạng cung vượt cầu rồi quay vào vòng lẩn quẩn thôi.

Last edited by a moderator:
Tôi nhất trí với anh bạn. Tôi đầu tư nhiều cây trồng khác nhau, khi đi học hỏi, gặp mấy ông nông dân nhà ta, toàn nói khoát là nhiều, luôn cho mình kinh nghiệm. Nông sản làm ra, không ngon, không đẹp... Mà luôn muốn bán giá cao, có người trả 10 thì đòi 15,17... Để rồi sau đó rớt giá bán chỉ 5-7... Rồi ngồi than khổ, lòng tham lớn mà không có kiến thức thực tế, thông tin hàng hoá... nên đói thì là hậu quả tất yếu phải nhận.
Minh chứng là nông dân trồng mãng cầu na ở Tây Ninh, hỏi nghề thì nói chuyện trên mây, cái hay thì giấu....nhưng sau 2 năm anh,em chúng tôi tìm hiểu và mạnh dạn đầu tư kĩ thuật và phân bón chuẩn, đến nay không được mấy ông nông dân Tây Ninh có thể làm 17-18 tấn / ha 1000 cây/ vụ. Và hàng loại 1 chiếm 70% trở lên nhé.! Thấy mình làm đạt, hỏi thăm thì chúng tôi chỉ kĩ thuật lại nghi ngờ không làm, đặc biệt là họ chỉ thích xài phân bón rẻ tiền, thử hỏi sao mà chất lượng tốt được???

Vài sự thật đã trải nghiệm chia sẽ cùng bà con." Muốn trồng hay nuôi gì, phải nhìn tương lai bằng cái đầu, chứ đừng nhìn bằng con mắt" Nhất định Thành công!!!
Thứ hai nữa là nông dân rất khó nói chuyện với họ, và hậu như bất hợp tác. Họ luôn cho họ là hay nhất và lúc nào cũng muốn đẩy giá lên trời, để lời nhiều đó cũng là lý do họ tự giết họ. Họ không biết đi đường dài

Còn vê việc chế biến thành thực phẩm đóng hộp cũng là 1 ý hay, nhưng nếu nhiều công ty làm thì cũng sẽ bị tình trạng cung vượt cầu rồi quay vào vòng lẩn quẩn thôi.[/QUOTE]

Tôi nhất trí với anh bạn. Tôi đầu tư nhiều cây trồng khác nhau, khi đi học hỏi, gặp mấy ông nông dân nhà ta, toàn nói khoát là nhiều, luôn cho mình kinh nghiệm. Nông sản làm ra, không ngon, không đẹp... Mà luôn muốn bán giá cao, có người trả 10 thì đòi 15,17... Để rồi sau đó rớt giá bán chỉ 5-7... Rồi ngồi than khổ, lòng tham lớn mà không có kiến thức thực tế, thông tin hàng hoá... nên đói thì là hậu quả tất yếu phải nhận.
Minh chứng là nông dân trồng mãng cầu na ở Tây Ninh, hỏi nghề thì nói chuyện trên mây, cái hay thì giấu....nhưng sau 2 năm anh,em chúng tôi tìm hiểu và mạnh dạn đầu tư kĩ thuật và phân bón chuẩn, đến nay không được mấy ông nông dân Tây Ninh có thể làm 17-18 tấn / ha 1000 cây/ vụ. Và hàng loại 1 chiếm 70% trở lên nhé.! Thấy mình làm đạt, hỏi thăm thì chúng tôi chỉ kĩ thuật lại nghi ngờ không làm, đặc biệt là họ chỉ thích xài phân bón rẻ tiền, thử hỏi sao mà chất lượng tốt được???

Vài sự thật đã trải nghiệm chia sẽ cùng bà con." Muốn trồng hay nuôi gì, phải nhìn tương lai bằng cái đầu, chứ đừng nhìn bằng con mắt" Nhất định Thành công!!!

Còn vê việc chế biến thành thực phẩm đóng hộp cũng là 1 ý hay, nhưng nếu nhiều công ty làm thì cũng sẽ bị tình trạng cung vượt cầu rồi quay vào vòng lẩn quẩn thôi.
[/QUOTE]
Bây giờ nân trồng cây gì và nuôi con gi đựơc bác ơi.bác có thể tư vấn giúp em được không.em ở bắc giang ạ

Đầu tư nhà máy nhiều tiền lắm bạn ơi chưa kể tụi QL các ban ngành nó đến hành hạ VD như thêế,Ytế,an toàn VSTP v v v nhiều nan giải ko như ở ưoớc ngoài đâu mà bạn nghĩ vậy,bạn làm đi rồi khóc dở mê`u giở mà coi.

Đầu tư nhà máy nhiều tiền lắm bạn ơi chưa kể tụi QL các ban ngành nó đến hành hạ VD như thêế,Ytế,an toàn VSTP v v v nhiều nan giải ko như ở ưoớc ngoài đâu mà bạn nghĩ vậy,bạn làm đi rồi khóc dở mê`u giở mà coi.
đúng là cũng khó. nhưng mà nếu làm đc thì tốt biết mấy

[/QUOTE]

Trời ơi sao bác giống mình thế này ;), mình cũng làm mô hình trồng lúa và màu theo phân bón do mình sản xuất. 1 để quảng cáo phân bón và thứ 2 để họ xem áp dụng phương pháp tưới nhỏ giọt/tự động. Họ xem thấy kết quả thu được cao và rất thích. Nhưng khi bắt tay vào làm thì .... như bác nói, họ bịa ra đủ lý do
Bây giờ nân trồng cây gì và nuôi con gi đựơc bác ơi.bác có thể tư vấn giúp em được không.em ở bắc giang ạ[/QUOTE]

1/Bác tham khảo xung quanh khu vực bác , đã trồng cây gì/nuôi con gì => từ đó bác chọn những loại cây hoặc nuôi con vật khác họ. Nhớ chọn giống phù hợp với điều kiện thời tiết và nếu chọn được giống ít lây nhiễm bệnh tật càng tốt.

2/ Bác lấy tờ giấy và cây bút ra, list hết tất cả những thứ cần phải chi trả VD: hạt giống (công ươm, vận chuyển, xuống giống), thuốc + phân bón .... và cái quan trọng nhất là hao hụt/khấu hao, phần này mình hay tính là 20%. Sau đó bác tính lợi nhuận thu về được bằng cách lấy (số tiền dự tính x số KG) - chi phí sản xuất = .... nếu bác thấy hợp lý thì làm. Và nhớ số tiền dự tính, bác lấy giá thấp nhất để khi có bị rớt giá bác vẫn có thể hoàn vốn để làm vụ sau.

Đây là những góp ý của mình, còn câu hỏi "Trồng cây gì, nuôi con gì" để làm giàu thì bác quên đi giúp mình vì thứ 1, họ biết cũng chẳng chỉ bác đó là tính cách của người VN trước giờ. Thứ 2 nếu biết cây gì, nuôi gì làm giàu hùa nhau vào làm => cung vượt cầu rồi sẽ giống như đề tài chủ thới đưa ra

Back