• Nông dân nghèo

Thảo luận trong 'Mô hình nông nghiệp phối hợp' , 7/6/17

1. buoi Học làm nông dân

Với 1 ha đất thịt pha, chưa có giếng + điện, không vốn, vay ngân hành thì ok nhưng chưa tính được cách trả nợ (ở hàm tân, bình thuân), xin mọi người tư vấn nuôi con gì, trồng cây gì để có thu nhập 3tr/tháng (không bán đất). Xin các bạn nông dân giàu giúp đỡ

Đang tải...
    2. Phamquoc

Phamquoc Nhà nông tập sự

Phương án 1 cho ra lợi nhuận A, trong A trừ chi phí B.
      Phương án 2 cho ra lợi nhuận B, trong B trừ chi C.
      Phương án 3 cho ra lợi nhuận C, trong C trừ chi phí D
      Vậy D là chi phí cực nhỏ, cố gắng áp dụng sẽ thành công.

Tran-hoang thích bài này.
    3. hoangson121vx

hoangson121vx Nhà nông chính hiệu

Nông nghiệp thì ko ai bày ai được đâu ..chỉ có tự mình tính rồi làm thôi ..chỉ có thể học hỏi kỹ thuật ..chứ trồng con gì nuôi con gì ..mà kiếm 3 triệu mỗi tháng 1ha đất cát..thì đâu cần đi làm công nhân ..5-7 triệu mỗi tháng chưa nhà chưa cơm :Haha:

buoi thích bài này.
    4. lehatrang

lehatrang Nhà nông tập sự

Ông dạy được bao nhiêu người thành tiến sĩ kinh tế rồi? Nông dân đọc mà hiểu được thì họ bỏ ruộng đất từ lâu rồi!

buoi thích bài này.
    5. Phamquoc

Phamquoc Nhà nông tập sự

Em "buoi" pm hoặc nhắn địa chỉ mail anh gởi phương án cho nhé, nói ở đây mất đoàn kết

6. buoi

buoi Học làm nông dân

Tôi yêu nông nghiệp, yêu cái chân lấm tay bùn của nông dân truyền thống, muốn sống cuộc sống tự do, mùa nào thức ấy, trồng vài cây ăn quả, nuôi vài con gà nhìn thấy chúng lớn lên từng ngày, ngoài làm kinh tế một phần biếu bạn hiền, người thân. Nhưng không biết số phận (có không) buộc tôi vào công chức, "bỏ thì thương vương thì nặng" ngày làm 8 tiếng nhốt tại cơ quan chỉ giấy, máy móc vô tri với những người gọi nhau là đồng chí và công tác quản lý nhà nước nhàm chán, không thấy thành quả, cảm thấy tuổi trẻ trôi qua thật tiếc. Tôi muốn bỏ ngay làm những gì mình thích, mình đam mê mà e rằng động lực chưa đủ, làm nông dân thì nông dân nghèo chính hiệu rồi đây còn nhiều thứ phải lo, cơm, áo, gạo, tiền, dị nghị người thân, bạn bè (cho đi học về mà giữ bò, cuốc đất) liệu có còn sống được với đam mê. Vấn đề nếu thu nhập được 3 triệu/tháng (lương công chức huyện 4trieu) đóng tiền cơm cho vợ là nghỉ ngay và liền không tính toán. Ai có cùng cảnh ngộ!? kinh nghiệm, đồng cảm xin chia sẻ. (tặng, cho, góp ý em xin nhận, em không mua ý tưởng).

supham007hoangson121vx thích bài này.
    7. haixuan026

haixuan026 Nhà nông tập sự

món này ko phải bập phát là ăn ngay dc đâu ,làm gì cũng phải trả giá cả đấy bác ,chăn nuôi thì bệnh tật ,con giống ,đầu ra ,cây cối thì chăm sóc nước non kĩ thuật ,rồi đầu ra đầu vào ,thổ nhưỡng khí hậu ....bác nói 3 tr thì ở diễn đàn này rất nhiều ng có thể đưa cho bác một phương án cao hơn thế nhiều chứ chẳng chơi ,nhưng chẳng có phương án làm nông dân nào chắc như đinh đóng cột 3 tr đâu bác ,mình làm nông dân nhưng thực ra là kinh doanh ,và kinh doanh ko có chỗ cho ng yếu tim ! Vài lời cùng bác !

lehatrang thích bài này.
    8. Phamquoc

Phamquoc Nhà nông tập sự

Ui, bác nói chính xác. Vd như ta có 1ha đất như vậy, cho thuê là 36trieu/năm, vậy ta ko cần đầu tư hay bỏ công ma đó là thêm phụ thu. Cái pguj thu lại đáp ứng chủ topic vậy là ok.

9. tathuy23

tathuy23 Cuộc đời sướng hay khổ là do mình tự cảm nhận BQT WEBSITE

Nghề nghiệp:
      Nhà nông tập sự
      Bác VD mà 36tr 1 năm thì vd hơi kinh rồi, đất bình thuận 1 ha cho thuê dưới 5tr/năm thôi bác.
      Chủ topic đăng ảnh 1 ha lên đây để ae xem mảnh đất đó như thế nào, mưa có bị úng không, bị phèn không,...
      Theo mình thì bác mua bò về trồng 1 ha cỏ là oke nhất đó, chúc bác thành công nha.

10. buoi

buoi Học làm nông dân

thêu đất ơ chổ tui tầm 20tr/năm, nói như bác vay 100% ngân hàng về mua bò có nguy hiểm lắm không?.
      có bạn nào đã từng "tay không bắt giặc" chưa?. Thú thật khi có vốn thì làm gì cũng được với 1 ha đất, vấn đề là ko vốn ko những riêng em mà nhiều bạn trong diễn đàn chắc có hoàn cảnh tương tự, xin mô hình lấy ngắn nuôi dài đi các bác...

11. hoangson121vx

hoangson121vx Nhà nông chính hiệu

Đất bình thuận ..đất ngon thì đã làm nhà hết rồi ..
      Tự mày mò thôi ...chứ VN này mà có mô hình ..thì cùng nhau phá sản nhé ..ai cũng đua nhau bắt chước mà làm ..gà lợn bò cá tôm dưa ớt chanh ..đều chung cảnh ngộ nhé :Haha:

Hai la vang, tathuy23buoi thích bài này.