Nông dân và các ứng dụng điện. điện tử trong sản xuất

Mấy anh thông cảm cái máy trở chứng hổm nay ko vào được.tôi định sử dụng cho buồng ấp nhưng vì fox hoạt động on/of nên tôi ko khi bóng đèn tắt thi nhiệt con lên khoảng bao nhiêu nửa mới dừng hẳn.nghe nói trên thị trừơng có loai điều nhiệt .loại này loại này ổn định nhiệt một cách liên tục,giá thành khá cao mà cũng ít thấy người xài.mấy anh có ai xài qua xin chia xẻ.

tranvanlocninhbinhphuoc

Thứ thiệt
Nông dân @
Mấy anh thông cảm cái máy trở chứng hổm nay ko vào được.tôi định sử dụng cho buồng ấp nhưng vì fox hoạt động on/of nên tôi ko khi bóng đèn tắt thi nhiệt con lên khoảng bao nhiêu nửa mới dừng hẳn.nghe nói trên thị trừơng có loai điều nhiệt .loại này loại này ổn định nhiệt một cách liên tục,giá thành khá cao mà cũng ít thấy người xài.mấy anh có ai xài qua xin chia xẻ.
bạn không cần quan tâm đến máy điều áp vì nó không khả thi cho kỷ thuật ấp trứng đâu.fox là ok rồi. một thùng ấp lí tưởng thì khi đủ nhiệt bóng đèn tắt .nhiệt sẽ giử 1 khoảng thời gian rồi giãn dần.hoặc có thể tăng lên không quá 0,2 oc rồi giảm vấn đề này chỉ xảy ra khi trong lò có trứng gần nở.
kỷ thuật điều áp giúp cho nhiệt độ chuẩn gần như 100% với ấp trứng không khả thi.vì trứng cần nhiệt để phát triển khi phôi trưởng thành trứng rất cần xả bớt nhiệt.nếu ghim áp nhiệt sẽ bảo hòa ....gây chết phôi hàng loạt.nếu tìm hiểu kỷ bạn sẽ thấy fox có nhiều chức năng hay lắm.
bạn đọc kỷ bài mô tả về cái máy ấp giã lập bạn sẽ thấy nó onoff chứ không điều áp.biên độ dao động nhiệt nó rất cao khi gần nở lên tới 0,5 0-c

Rất cám ơn anh đả giải thích chi tiết.đọc trong bài nói về fox trang trước có thấy anh nói nếu tìm hiểu kỷ sẻ thấy fox có nhiều chức năng hay (Anh sẻ nói trong bài máy ấp trứng)tôi đọc trong bài máy ấp hình như chưa thấy đoạn này.hay làm luôn một bài nửa về fox đi anh.tôi muốn tìm hiểu thêm anh này chắc phải dùng fox thôi.

Hi
Theo mình thì chênh lệch nhiệt thì chưa hẵn là do fox đâu, có thể do công suất giá nhiệt, lò ấp, cách bố trí...
Nếu làm máy ấp trứng mà dùng đồng hồ nhiệt loại thường thì hiệu quả chắc chắn là không cao rùi.
Thân.

tranvanlocninhbinhphuoc

Thứ thiệt
Nông dân @
Rất cám ơn anh đả giải thích chi tiết.đọc trong bài nói về fox trang trước có thấy anh nói nếu tìm hiểu kỷ sẻ thấy fox có nhiều chức năng hay (Anh sẻ nói trong bài máy ấp trứng)tôi đọc trong bài máy ấp hình như chưa thấy đoạn này.hay làm luôn một bài nửa về fox đi anh.tôi muốn tìm hiểu thêm anh này chắc phải dùng fox thôi.
bạn chú ý chức năng "dlt" bạn nên cài đặt là 0.2 chứ không nên cài 00 .relay sẽ hoạt động khi nhiệt độ tụt xuốn dưới điểm set là 0,2 0-c thời gian này là thời gian trứng xã nhiệt.khi xử lí nở bạn chọn thời gian này là 0,5 sẽ rất ok.cái thú vị tôi muốn nói chính là fox chỉnh được hệ số trôi của nhiệt.rất cần khi áp dụng cho kỷ thuật ấp trứng.(điều này ngược hoàn toàn với điều áp) bạn tham khảo kỷ về kỷ thuật ấp trứng bạn sẽ thấy cái hay của chức năng này.cách vào nó như sau :
ấn nhả nút set khi màn hình xuất hiện chử "dlt" dùng nút tăng giãm chọn 0,2 khi ấp khi nở chọn 0,5.
khi ấp nhiều kinh nghiệm hơn thì hệ số trôi này sẽ có thể thai đổi đấy.

Last edited:
Hi
Theo mình thì chênh lệch nhiệt thì chưa hẵn là do fox đâu, có thể do công suất giá nhiệt, lò ấp, cách bố trí...
Nếu làm máy ấp trứng mà dùng đồng hồ nhiệt loại thường thì hiệu quả chắc chắn là không
Dùng cây đo nhiệt loại thủy ngân được ko anh.mình nên dùng loại nào thì hiệu quả hơn vậy.xin hỏi mấy anh kiểm soát ẩm độ bằng dụng cụ gì vậy.
[DOUBLEPOST=1400080314,1400079867][/DOUBLEPOST]
Hi
Nếu làm máy ấp trứng mà dùng đồng hồ nhiệt loại thường thì hiệu quả chắc chắn là không cao rùi.
Thân.
Dùng cây nhiệt kế thủy ngân được ko anh.mình nên dùng loại nào thì tốt hơn.xin hỏi mấy anh kiểm soát ẩm độ bằng dụng cụ gì vậy.[DOUBLEPOST=1400930921][/DOUBLEPOST]...vấn đề em nêu không gì khó cả .các thiết bị bao gồm. 1 bộ timer có bán sẳn ở chợ nhật tảo tp.hcn. hệ thống này sẻ ra các lệnh đúng với thời điểm ta lập trình.các lệnh này sẻ can thiệp vào hệ thống điều khiểng nhiệt độ tự động để có mức nhiệt tương ứng với từng thời điểm ta cần (hệ thống này nên tự ráp sẻ chuẩn hơn ). vấn đề cấp nhiệt tất nhiên sẻ dùng bóng hồng ngoại hoặc halogen....
Anh lộc cho hỏi anh có lựơc đồ lắp ráp hệ thống điều khiển nhiệt độ không.tôi muốn ráp 1 bộ để dùng.cám ơn...

tranvanlocninhbinhphuoc

Thứ thiệt
Nông dân @
[/DOUBLEPOST]...
Anh lộc cho hỏi anh có lựơc đồ lắp ráp hệ thống điều khiển nhiệt độ không.tôi muốn ráp 1 bộ để dùng.cám ơn...[/QUOTE]
hiện đang rất bận thanh lí 1 số hợp đồng.thời gian tới tôi gửi đến anh em một lược đồ điều nhiệt tự động.rất dể ráp trong điều kiện nông thôn.với điều kiện anh em mình cần có 1 ít kiến thức về điện tử.ok

Cuốc lủi

Có kinh nghiệm
hiện em cần tăng điện 12v DC lên 120v DC công suất 10w vậy em phải dùng thiết bị gì? Anh có thể chỉ em cách tự chế được không?

tranvanlocninhbinhphuoc

Thứ thiệt
Nông dân @
hiện em cần tăng điện 12v DC lên 120v DC công suất 10w vậy em phải dùng thiết bị gì? Anh có thể chỉ em cách tự chế được không?
em dùng vào mục đích gì dòng là bao nhiêu?nếu dòng thấp em có thể mua các inverter mi ni có bán nhiều ở chợ nhật tảo thường thi điện áp ra là 220vac em tháo tranfo ra tháo bớt số vòng dây cuộn thứ cấp để có 120 vac sau đó dùng diot nắn sang dc.
nếu em cần dòng cao thì cho tôi biết em dùng vào việc gì? vì khi ứng dụng kỷ thuật inverter cần phải lưu ý đến tần số nữa.như thế mới đạt hiệu suất cao nhất.tiết kiệm nhất.

Cuốc lủi

Có kinh nghiệm
anh cho em hỏi câu khác. Tình hình là em sử dụng 2 máy phun sương, 1 cái sử dụng trực tiếp acquy 12v, 1 cái dùng biến áp 220v xuống 12v. Em muốn khi có điện thì cái dùng biến áp hoạt động, khi mất điện thì cái dùng acquy hoạt động, và khi có điện thì tự tắt cái dùng acquy và bật biến áp. Vậy em phải làm cách nào

Last edited:

tranvanlocninhbinhphuoc

Thứ thiệt
Nông dân @
anh cho em hỏi câu khác. Tình hình là em sử dụng 2 máy phun sương, 1 cái sử dụng trực tiếp acquy 12v, 1 cái dùng biến áp 220v xuống 12v. Em muốn khi có điện thì cái dùng biến áp hoạt động, khi mất điện thì cái dùng acquy hoạt động, và khi có điện thì tự tắt cái dùng acquy và bật biến áp. Vậy em phải làm cách nào
rất đơn giãn.em dùng 1 chiếc relay 8 chân điện thế 220v.khi cấp điện relay sẽ chuyển trạng thái .em hàng 1 đầu dây của cái phun sương vào relay (ở vị trí hở) đầu bên kia relay em nối với bình accu lúc này máy phun sương xài bình không chạy vì relay chuyển trạng thái.khi mất điện tất nhiên máy chạy điện ac sẽ ngừn.relay củn mất điện nên đổi trạng thái lúc này máy phun sương chạy bình sẽ hoạt động.và khi có điện lại thì...em tự nghĩ sẽ thấy ok chứ.relay này em có thể mua ở chợ nhật tảo hay các cửa hàng điện tử giá khoảng 10-15.000$ luôn chân đế khoảng 30.000$.đây là cách đơn giản tiết kiệm nhất khi cúp điện nếu ứng dụng sẽ nhiều cái hay lắm sắp tới tôi trình bài rỏ hơn về nó cho anh em mình ứng dụng.

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH