• Nông nghiệp hữu cơ bền vững cần gì phải học đâu xa?

Thảo luận trong 'Phân bón & thuốc BVTV' , 28/11/16

1. Nong-trai-cua-deng

Nong-trai-cua-deng Nhà nông tập sự

Đất nhà mình cũng dạng pha cát mùa khô thì cứng mưa thì ko thoát dc .
      Mình đang xen canh cà fe và hồ tiêu . Nhận thấy 2 cây trồng này ko có vấn đề gì lớn cả . Khá ổn phát triển tốt Chỉ có điều trong đợt mưa này cây tiêu có đấu hiệu vàng lá . Không biết có pải do dư nước ko . Mình ở lâm đồng đây mình có xún qua bình thuận thấy họ trồng rất nhiều thanh long có vẻ nó hợp với kiểu đất của bạn . Nhưng có vẻ kinh tế ko cao nhỉ
      --- @ 7/12/16 ---
      Mình cũng bỏ thẳng vào bồn cây thôi . 1 thời gian thấy bọn giun nó tập trung vào đấy nhiều . Xới tung lun khá dc đấy
      --- @ 7/12/16 ---
      Vùng nông nghiệp của mình cải tạo đất như thế này . Đất bạc màu hay sỏi cát đất rừng bỏ hoang họ sẽ rãi phân chuồng thật nhiều với cả vôi cho máy vào đánh đều đỡ mắc công đào . Trồng 1 2 vụ hoa màu vào . Sau đó trồng cây công nghiệp vào . Lúc này đất đã phục hồi . Thực tế nhà mình làm vậy và kết quả khá rõ

2. tathuy23

tathuy23 Cuộc đời sướng hay khổ là do mình tự cảm nhận BQT WEBSITE

Nghề nghiệp:
      Nhà nông tập sự
      Tiêu bác trồng được mấy năm rồi, thường năm thứ 4-5 nó mới chết. Vì lúc đó rễ nó ăn sâu và xa hơn, nếu bị úng thì sẽ bị vàng lá. Mà vàng lá cũng nhiều nguyên nhân, vàng từ trên xuống dưới hay vàng do tuyến trùng, vàng do thiếu phân, vàng do thiếu nước,...

3. Nong-trai-cua-deng

Nong-trai-cua-deng Nhà nông tập sự

Tiêu mình trồng năm sau là 6 năm rồi . Vụ này vụ chính trái rất sai . Vàng từ trên xuốn lun Mình nghỉ cũng là 1 lí do . Tuyến trùng thì vườn mình chưa sử lí qua ko biết thế nào . Còn phân bỏ 3 đợt phân hóa học 1 đợt phân chuồng rồi còn cả vôi nữa . Đợt mưa này nhiều quá 1 số cây rụng lá khá nhiều . Ko biết bạn có ý gì để khắc phục ko nhỉ . Cảm ơn

4. Phamdong

Phamdong Học làm nông dân

c

5. dangnhatphan

dangnhatphan Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Người Trồng Nấm
      Tôi cấy vi sinh vật ngoại lai thành vi sinh vật bản địa trên nền hữu cơ đó. Bạn nói rõ cái này cho mình biết thêm đc không?
      Cám ơn bạn nhiều.

nguyenngoc2016 thích bài này.
    6. Phamdong

Bạn nào muốn cải tạo đất ít tốn kém mà hiệu quả thì pm mình. Chứ mình thấy mấy bạn nói thế rất nặng chi phí mà mỗi năm mỗi tốn số tiền khá lớn.

NLGPTnguyenngoc2016 thích bài này.
    7. nguyenngoc2016

nguyenngoc2016 Học làm nông dân

Nghề nghiệp:
      Nông nghiệp
      Mong được bạn tư vấn về phương pháp cải tạo đất

8. tathuy23

Nghề nghiệp:
      Nhà nông tập sự
      Hi, cải tạo phải từ từ chứ, bước đầu thì chỉ cải tạo trong bồn cây thôi. Khi cây tốt hơn, cao hơn rễ cây ăn xa hơn thì cải tạo dần dần ra. Có bóng mát dễ cải tạo đất hơn, Cái hình này mình chụp mùa khô trên tây nguyên nên nó chậm phát triển lại rồi, cây này hơn 5 tháng rồi đó bạn. Mình ươm hạt từ tháng 1 trồng lúc tháng 4. Bón lót phân bò + lân khi mùa khô đến thì kéo cỏ xuống bồn, nhìn thế thôi chứ ở trong bồn còn đất vẫn còn ẩm, trùn nhiều lắm do mình sài dịch trùn quế. Bồn thì càng ngày càng rộng theo tuổi thọ của cây,...

9. Phamdong

Chỉ việc xới lên rải hc thui chứ có gì đâu. mà khâu giữ hc lâu mới đáng nói. đất tuyệt đối ko làm cỏ trơ trụi hết hay xịt thuốc cỏ khô cháy hết. đất nghèo dinh dưỡng khó giữ nước, khó giữ vi sinh vật, cỏ mọc rất khó rùi làm nữa thì tưới nc nhiu cho đủ. khi rải hửu cơ xuống phải tủ lại, tưới nc giữ ẫm đễ vsv phát triển, nếu có cỏ thì để luôn. khi nào cỏ quá nhìu thì cắt 1 ít đễ tủ xung quanh gốc cây để cỏ mục tạo thành hc cho sinh vật ăn. ko dc dọn cỏ bỏ xuống mương nc.

10. tathuy23

Nghề nghiệp:
      Nhà nông tập sự
      Mùa mưa thì mới có cỏ thôi, mùa khô lấy đâu ra. Chết nhăn răng hết rồi, để cỏ qua tháng 2 cháy rẫy luôn à.

11. hoanglamakgl

hoanglamakgl Học làm nông dân