Nước nuôi ở hồ cá

• Thread starter nguoi_suu_tam
  • Ngày gửi
Ai có kinh nghiệm nuôi cá ở hồ cho mình hỏi một chút, mình mới nuôi cá ở hồ nhưng không hiểu sao nước rất mau bẩn (nó có màu xanh của tảo), có cách nào cho nước trong hồ trong được không, chứ thay nước hoài mệt quá.:confused:

Nước mau bẩn là do sự phát triển quá nhanh của Vi Sinh Vật (VSV) và tảo. Vì vậy khi thay nước, bác cần rửa hồ thật sạch bằng xà phòng, phơi cho khô trước khi cho nước mới vào. Con cá bác thả vào 1 cái xô nhỏ, chịu khó vuốt ve nó xíu ( mục đích để rửa sạch nước bẩn cũ còn bám trên người nó), bác nhớ thay nước trong xô mấy lần đi nhé, để con cá sạch hoàn toàn. Khi cho nước mới vào bể, bác bỏ 1 ít muối (nhớ là 1 ít thôi nhá) để hạn chế tảo phát triển.
Chúc hồ cá của bác luôn đẹp.

Bạn thử nghiên cứu những bộ lọc xem,mình thấy bộ lọc rất quan trọng ko làm lắng cặn hay đục nước. chịu khó đầu tư lúc đầu 1 tí thì sau sẽ bạn đỡ cựu hơn

Bạn thử nghiên cứu những bộ lọc xem,mình thấy bộ lọc rất quan trọng ko làm lắng cặn hay đục nước. chịu khó đầu tư lúc đầu 1 tí thì sau sẽ bạn đỡ cựu hơn

Theo mình biết thì cây thủy sinh như Bèo Tây, cỏ muỗi có tác dụng làm sạch nước và hạn chế tảo phát triển.

Bùi Quý Bảy

Back