Nuôi bồ câu dạng quần thể !

• Thread starter tuoiconrong
  • Ngày gửi
Em dự định làm chuồng nuôi bồ câu dạng này các bác ạ, em thì mới tập tành nên có một vài thắc mắc mong mấy bác có kinh nghiệm hứơng dẫn dùm em:
- Em nghe nói nuôi dạng này thì chúng tranh giành tổ dẫn đến việc hao hục trứng và con non vậy vấn đề này là do không đủ tổ hay chúng giành vì bản năng vậy ( vd mình làm nhiều tổ thì chúng có tranh giành nữa không vậy )
- Có người chỉ em nên cho ăn tấm gạo như vậy sẽ tăng tuổi thọ của bồ câu và bồ câu sẽ mau lớn hơn, có phải vậy không mấy bác
- Khoảng 50 cặp thì diện tích 4x4m có ổn không mấy bác

100 con bồ câu với 16m2 nuôi thả, thì chập quá đi thôi. Tôi nuôi 30 con xích với 4x15=60m2 , thì thấy hơi rộng nhưng lại thoải mái

Lấy một mặt tường để làm ổ ... VD ổ rộng 40 - sâu 50 ( tính cả chỗ đậu ) - cao 30 ... thì bạn cũng được tầm 70-80 chuồng đẻ ... bổ sung thêm chuồng ở mặt khác nữa để đủ số chuồng dự bị cho chim cũng đủ cho 50 con chim mái để gối vụ .... nhưng mà số không gian còn lại để chim đậu,trú ngơi như thế cũng ít ... trước mình nuôi gân giống bạn thế như chiều cao chỉ hơn hai mét thôi ... nuôi khoảng 20 con mà mỗi khi dọn dẹp nó bay,... khó chịu lắm bụi,lông,phân bẩn kinh .... nhất là giun diều ấy ... lây lan kinh tởm luôn mặc dù mình tẩy cho cả đàn ... ấy vậy mà có lần giết con chim non .... lúc bóc cái diều ra giun lúc nhúc ... từ đó mình sợ cạch đến già ko dám nuôi quần thể nữa

Nói chung nếu bác nuôi dạng quần thể thì k nên nuôi chật. Nhưng khuyên thật bác, với 16m2 bác nuôi dạng nhốt lồng thì thoải mái 50 cặp vẫn rộng rãi, mà hiệu quả lại cao hơn nhiều so với nuôi quần thể ! Thân !

Trời ạ. Diện tích ấy mà bạn vào chuồng một phát là ăn đủ. Vì nuôi quần thể chúng sẽ bay loạn xạ khi có khách ko mời mà tới. Còn chuồng đẻ thì khỏi cần mà chỉ cần ổ đẻ. Bạn hãy đóng 2 thanh gỗ, tre... tùy vật liệu sẵn có, cũng đơn giản, dọc, hay ngang chuồng-sát tường, trên đó bạn cột cố định các ổ đẻ cách nhau khoảng 50-60cm khỏi chúng đánh ghen mà. Đồng thời để thêm vài cây khác cho chúng đậu. 0k, chúng sẽ tự chọn ổ cho mình. Chú ý dưới nền phải gọn gàng nhé, nếu có rơm rạ ở dưới thì nguy cơ chúng làm ổ dưới đất là rất cao-lợi cho chuột, thiệt cho mình. Chúc thành công.Thiếu tí:2cat:Mà nuôi quần thể có ưu điểm là nhàn, cho ăn, cho uống một lần là xong, hợp với người lười và người ít thời gian. Còn nhược thì vô vàn mà các anh chị khác đã nêu. Ngoài ra bạn ko thể xác định được em nào với em nào là đôi. Lắm khi có anh em đến chơi muốn làm tí lai rai mà vồ nhầm thì tội nghiệp.;););)

Last edited by a moderator:
Mình cũng nuôi BC quần thể,xin góp ý ngắn gọn với bạn bạn :
1, Với DT 4x4=16m2 nếu nhốt hoàn toàn trong phạm vi đó không ổn rồi chật chội lắm nó đánh nhau củng đủ chết..hii
2,Nếu bạn có thêm sân chơi cho nó với khoảng không gian gấp 3 > 4 lần chuồng nuôi thì OK,bên dưới quây lưới B40 trên cao và nóc thì có thể quây bằng lưới cước 4 hoặc 5 phân loại nầy rất rẻ tiện cái là cho ăn bằng máng dài (mình làm bằng ống nước nhựa D90 xẻ ra) và máng uống cũng vậy, chổ tắm cho chim mình xây một lớp gạch cỡ 60x1m là ok,nhưng nhất thiết phỉa có sào,cây cho chim đậu và bỏ rể cây,cỏ cho chim tha làm tổ
3,Phần chuồng nuôi bạn nên quây kín 3 mặt,mặt còn lại giáp với sân chơi đóng lưới mắt cáo từ khoảng cách nền ít nhất 1m lên tới nóc để thông thoáng và có ánh sáng chừa cửa cho chim ra vào và tối đóng lại phòng chuột mèo,bên dưới cũng quây kín,Chuồng cũng nên có một cửa để thả chim ra trời tự do lúc cần thiết (như mình mỗi tuần thả chim bay tự do 1 hoặc 2 ngày cho nó khỏe và cứng cáp đỡ bệnh tật và tranh thủ vệ sinh chuồng luôn thể )
Như vậy trong chuồng bạn có thể làm ổ đẻ cho chim cả ba mặt vách,cách làm như sau :
a) ngăn đẻ như giá để sách vở :cao 40,rộng 40,sâu 30.Tấm đáy có bờ chận cao 7cm và tháo lắp được để vệ sinh rất tiện,Tất cả ngăn đẻ phải cách nền khoảng 1m2 có tận dụng thì chim cũng không ở chỉ phí thôi
b ) số ngăn đẻ phải nhiều hơn cặp chim nuôi = > 15% vì có những ngăn chim không chịu ở nó sẽ đánh nhau giành tổ
c ) phải có giá,có sào cho chim đậu,có khi một con ấp con khác ra ngoài đậu không chịu nằm bên cạnh đâu,và là chỗ đậu cho chim non,chim chua làm tổ..v..v
Nuôi chim BC quần thể rất khó kiểm soát phân biệt chim theo cặp,chim non theo tháng tuổi..v..v. vì vậy bạn phải đeo kiềng chân cho chim đánh số thật khoa học mới kiểm soát được như ý,Cách làm kiềng cho BC mình có viết trên diễn dàn rất rẻ và dễ làm bạn có thể tìm đọc có thể giúp ích cho bạn
Lời khuyên cuối cùng của mình theo kinh nghiệm nếu nuôi BC quần thể diện tích 4m x 4m mà không có sân chơi thì bạn chỉ nuôi được không quá 15 cặp chim đâu,hãy cân nhắc thật kỹ trước khi đầu tư nuôi chim nhé
Thân chào,chúc bạn thành công

Em nghe hướng dẫn trên mạng là chim từ 3 đến 4 tháng tuổi là fải nuôi quần thể. Sau đó đến khi ghép đôi mới đưa vào lồng nuôi phải không mọi người.

Em nghe hướng dẫn trên mạng là chim từ 3 đến 4 tháng tuổi là fải nuôi quần thể. Sau đó đến khi ghép đôi mới đưa vào lồng nuôi phải không mọi người.
Nếu đc thế thì còn j bằng. Vì cho chúng tự bắt cặp khỏi đồng huyết đó bạn.

Làm chuồng quần thể cho 10 - 20 đôi cần làm diện tích khoảng bao nhiêu anh nhỉ?

Back