• Dismiss Notice

Nuôi bồ câu đạt lãi cao 100%???

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 27/7/12

1. maison79 Nhà nông nghiệp dư

Thật vậy nuôi bồ câu không phải dễ, như tôi đã thử nghiệm 20 cặp bồ câu pháp.
      1ngày 1 đôi ăn hết 1 lạng cám và như vậy hết 2kg x 13000 (cám cargill như ngọc điền đã nói) = 26000x45ngay=1170000.
      Ti lệ sinh sản được 60% được 12 cặp con. Bán ra 100000đ/ cặp = 1200000đ lãi 30000đ (chưa tính công chăm sóc, tiền lãi xuất bỏ vốn làm chuồng trại, tiền hao mòn chuồng trại theo thời gian rủi ro chim chết bệnh v.v.v)
      Tính riêng: đầu tư mua giống 500000 /1 cặp x 20 cặp = 10000000 đ(Lãi theo ngân hàng 1 tháng 2% cả tiền bo cho cán bộ tín dụng = 200000đ/tháng = 1,5 tháng = 300000. đến đây là lỗ 270000đ chưa tính công và chuồng nuôi. Vì nuôi ít nên tự chăm sóc.
      Còn nếu nuôi với mức độ ấp đẻ đạt 80 - 90% hay như các bác rao trên 100% thì vô cùng khó, phải có bí quyết mà bí quyết thì ai dại gì mà chỉ cho mình vì biết bao công sức mồ hôi nước mắt mới tìm ra được.
      Riêng các bác Ngọc Điền, Bác sáng tạo, bác Tuấn thu, bác gì gì đó có lời là do bán bồ câu giống là chính, các bác nuôi khoảng một vài tháng rồi bán cho anh em nông dân với giá cắt cổ 300000-400000/cặp anh em về còn phải nuôi chán mới đẻ (thời gian này lỗ nặng).

Chính vì vậy mà sức tiêu thụ bồ câu ra ràng trên thị trường hiện nay còn rất hút hàng nhưng thị trường bồ câu giống lại nhiều. Đây là đặc điểm khó nhận thấy của chúng ta, chúng ta cứ nghe rêu rao là cung cấp giống bồ câu tốt, đẻ nhiều, dễ nuôi chỉ một vài người nói có bán bồ câu ra ràng nhưng số lượng nhiều thì không có vì không ai dại gì bán loại bồ câu này vì sẽ bị lỗ. Làm gì cũng cần thấy kết quả là chính chứ đừng tin lời thật thà lái trâu. Tôi cũng nghe truyền hình ra rả giới thiệu mô hình nuôi bồ câu với lợi nhuận cao nhưng thời buổi giờ mà tin truyền hình thì dễ chết như chơi, bởi vì nhà báo chỉ tìm hiểu ở khía cạnh bán bồ câu giống chứ không tìm hiểu ở khía cạnh bán bồ câu ra ràng.
      Thử hỏi khi thị trường bồ câu giống bảo hòa thì sẽ ra sao? Vài lời tâm sự của bản thân đã nuôi thử nghiệm để anh em nghiên cứu. Tất nhiên bác nào có bí kíp hoặc tìm ra được bí kíp cho nó đẻ nhiều ấp đạt trên 100% thì có lời. Đề nghị amin đừng xóa bài hay cho rằng đây là bài báo tiêu cực. Chỉ là kinh nghiệm bản thân thôi.

Last edited: 3/8/12
      Đang tải...
    2. anhmytran

anhmytran Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Về hưu
      Tôi thấy bài này thật là tích cực chứ không tiêu cực chút nào.
      *
      Ngày xưa tôi cũng đã nuôi bồ câu. Nuôi quy mô nhỏ, vì thích chim
      chứ không phải vì kinh doanh. Chủ yếu tôi bán chim chưa mọc đủ
      lông cánh cho các cửa hàng ăn ở phố Hàng Buồm, Hà Nội. Có bao nhiêu
      cũng mua hết, giá từ 4 đồng đến 5 đồng 1 con, so với giá gà thả
      vườn thì đắt gấp đôi gấp ba. Tuy thế cũng coi như lỗ, vì không tính
      tiền công. Lúc ấy tôi chủ yếu mua thức ăn, và thỉnh thoàng chữa chuồng.
      Thằng em tôi thích bồ câu thì cùng chăm sóc và cặp đôi với Bố tôi.
      Vì thế kinh nghiệm nuôi bồ câu của tôi không sát sao và rành như Bố tôi.
      Dù sao, tôi cũng thấy được rằng bố tôi rảnh rỗi và có nuôi bồ câu thì
      vui, không có đất rộng mà chăm cây cảnh như nhà các ông già khác.
      *
      Bây giờ tôi nghe trên diễn đàn thấy nuôi bồ câu có lời, tôi rất muốn
      nghe kỹ thuật mới nuôi công nghiệp, mà nghe xong vẫn nửa tin nửa ngờ.
      Lần này nghe có người nói nuôi bồ câu không dễ lời như vậy, tôi không
      hề cho rằng đó là lời bàn tiêu cực. Bà con nào muốn đầu tư vào kinh
      doanh bồ câu, hãy đắn đo suy tính kỹ. Tốt nhất nên thử nuôi vài chục
      cặp, rồi sau đó mở rộng thêm kinh doanh sau khi thực tế trải nghiệm
      đã nuôi bồ câu quy mô nhỏ thành công.
      *

2 thành viên thích bài này.
    3. nguyenthanh2687

nguyenthanh2687 Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Muốn Làm Nông
      Tôi cũng nghĩ nhận định trên là chính xác.
      Một chiều hướng nhìn nhận vấn đề khác để mọi người suy nghĩ về vật nuôi trước khi bắt tay vào làm.
      Khi đã nuôi thì hãy nghĩ đến thị trường là hàng thịt chứ không nên nghĩ đến thì trường là người nuôi... vì trễ rồi....

1 person likes this.
    4. shima

shima Nhà nông nghiệp dư

Bác tính không đúng. Nếu tính như bác kinh doanh cái gì cũng lổ.
      Bác không phân biệt được chi phí khởi tạo ban đầu, chi phí để duy trì sau đó tính ra điểm hòa vốn ( ví dụ nuoi dưới
      100cặp sẽ lổ, trên 100 cặp có lai)

Em ví dụ: lần trước em hỏi giá máng uống tự động giá khoảng 8 ngàn 1 cái. Em hỏi người quen thì giá vốn ( nhân công + nguyên liêu
      ) thì chi khàong 2000 nhưng bay giờ nếu em đầu tư máng uống tự động thì em phải chọn giải pháp mua 8000/cái.Lý do để sx với giá 2000
      em phải bỏ ra chi phí khởi tạo ban đầu là đúc khuông gần 20tr, nên nếu em chỉ cần số lượng chừng 600 bộ thì em bị lỗ tiền khuông.

Nguyên lý tính lãi lổ chăn nuôi cũng vậy.

Bác phải đánh giá điểm hòa vốn, sau đó xem xét khả năng của mình nên thực hiện đầu tư không.

Về thông tin trên báo, xin thưa là mấy đứa phóng viên dech biết gì về chuyên môn cả, nghe chủ trại nói gì viết đó. Em cũng đã nhận biết bao cuộc gọi xin viết bài, phóng sự mà em từ chối hêt. Thấy nhảm nhí. Nó chẵng biết gì trại em hết, mà nói em thấy bên anh có mô hình rất hiệu quả ..bla..bla :lol:.

Về thị trường bồ câu thì bán con giống rất ít, người nuôi có tâm lý e ngại như các bác, lâu lâu có người mua vài cặp, nhiều thì 20 cặp. CHủ yếu là chim thịt. 6 tháng nay em bán chừng 40 cặp giống thôi :lol:, chiếm tỷ trọng chưa tới 10% thu nhập. Bán giống không chỉ có cạp đất mà
      ăn( copyrigh@NT)

Vài lời chia sẽ

--------

>
      Thử hỏi khi thị trường bồ câu giống bảo hòa thì sẽ ra sao

Em hôm qua họp nhiều quá nên giờ làm biếng không muốn làm việc cty, ngồi không nên viết vài dòng hầu các bác.
      Thứ nhất em khẳng định câu hỏi trên bác sẽ phải tự trả lời cho dù bác làm cái gì, nuôi con gì. Theo nguyên tắc chung,
      cái gì dể, hoặc có thể kiếm tiền thuận lợi, sẽ nhiều người đổ vào, có rất nhiều ví dụ: caphe, cao su, heo, bò, gà...
      Khi bão hòa giá đầu ra phải hạ xuống, như vậy người đầu tư nếu không muốn phá sản phải giảm giá đầu vào: nâng cao năng xuất,
      năng cao hiệu quả lao động, tự sx thức ăn.... đây là bài toán chung, con gà cũng vậy, con heo cũng vậy. Nếu các bác gán ghép vần đề này chỉ cho duy nhất con bồ câu thì không hợp lý.

Một vấn đề nữa cũng cần suy nghĩ : ở tầm chăn nuôi các bác và em có cần suy nghĩ vấn đề quá lớn như: Khi nào thị trường bảo hòa, không.
      ví dụ trại nuôi gà 30K con thi họ phải suy nghỉ, nhưng nhà em nuôi chừng vài chục con trở lại em không cần quan tâm :D.
      Với bồ câu, bác nuôi 1000 cặp chỉ đủ cung cấp 1 nhà hàng bé xíu.

Last edited: 27/7/12
    5. lonely

lonely Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      không cố định
      bác này nói đúng nè ... k có gì lãi = bán con giống hết . tới lượt mình nuôi thì lỗ rồi ........bồ câu cngon đẻ ra thay vì tiếp tục được bán làm giống thì phải bán thịt ( giá = 10% giá BC giống vì thị trường đã bão hòa ) đúng là thương trường là chiến trường , anh em cứ lừa nhau mà sống !

6. maison79

maison79 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Giáo viên
      Vài lời chia sẻ

Cảm ơn anh em nông đã chia sẻ nhiệt tình.
      Vấn đề tôi nói ra ở đây là phải có bí kíp để đàn bồ câu sinh sản đạt 100% hoặc trên 100% thì mới có lời.
      Như bác Bồ câu Minh Kha nói nuôi 1 đôi thì không có lời còn nuôi trên 100 đôi thì có lời bài toán kinh tế mà bác nói vậy thì có gì đó mâu thuẫn quá. Tất nhiên quy luật kinh doanh làm lớn thì thuế giảm (Mọi Mặt) nhưng 1 con bồ câu không biết sinh ra lợi nhuận bao nhiêu mà bảo 100 con sẽ sinh ra lợi nhuận thì thật là vô lý. Em biết bác minh kha cũng nuôi bồ câu và đang mở nhà hàng về các món bồ câu nên bác bảo thủ quan điểm của bác là phải thôi. Bác có bí kíp để cho em nó sinh sản 100% và trên 100% sau đó có vốn làm nhà hàng 1 con bồ câu ra ràng bác bán 100000d bằng giá bồ câu giống hỏi sao bác không có lời. Nếu bác bán bồ câu ra ràng mà có lời thì bác lập bài toán cho anh em cùng chia sẻ. Em cảm ơn bác nhiều.
      Riêng em nếu tìm ra được bí kíp để bồ câu đẻ, ấp, nở đạt 100% hoặc trên 100% em sẵn sàng chia sẻ cho anh em ngay.
      Tuyên thề trước Hội nông dân bồ câu.

--------

Bác minh kha nói không có bão hoà. Hình như bác chưa đọc bài viết của em. Em nói bão hoà là bão hoà về giống bồ câu chứ không phải bồ câu ra ràng. Còn bác nói 1 nhà hàng tiêu thụ cả ngàn cặp bồ câu ra ràng trong 1 tháng thì điều đó đâu liên quan gì đến bài toán này trong khi giá của 1 con bồ câu ra ràng cũng chỉ là 50000vnd.(theo thời điểm hiện tại). Tốt nhất bác muốn không có bão hòa thì nên chia sẻ kinh nghiệm để anh em nuôi đạt (đẻ, ấp, nở 100% hoặc trên 100%) lúc đó có nhiều anh em xuất khẩu thịt bồ câu đi các nước và thì trường thì thoải mái mà tiêu thụ.
      Tôi ghét nhất những nhà nông có bí kíp mà không chia sẻ.

--------

Cảm ơn anh em nông đã chia sẻ nhiệt tình.
      Vấn đề tôi nói ra ở đây là phải có bí kíp để đàn bồ câu sinh sản đạt 100% hoặc trên 100% thì mới có lời.
      Như bác Bồ câu Minh Kha nói nuôi 1 đôi thì không có lời còn nuôi trên 100 đôi thì có lời bài toán kinh tế mà bác nói vậy thì có gì đó mâu thuẫn quá. Tất nhiên quy luật kinh doanh làm lớn thì thuế giảm (Mọi Mặt) nhưng 1 con bồ câu không biết sinh ra lợi nhuận bao nhiêu mà bảo 100 con sẽ sinh ra lợi nhuận thì thật là vô lý. Em biết bác minh kha cũng nuôi bồ câu và đang mở nhà hàng về các món bồ câu nên bác bảo thủ quan điểm của bác là phải thôi. Bác có bí kíp để cho em nó sinh sản 100% và trên 100% sau đó có vốn làm nhà hàng 1 con bồ câu ra ràng bác bán 100000d bằng giá bồ câu giống hỏi sao bác không có lời. Nếu bác bán bồ câu ra ràng mà có lời thì bác lập bài toán cho anh em cùng chia sẻ. Em cảm ơn bác nhiều.
      Riêng em nếu tìm ra được bí kíp để bồ câu đẻ, ấp, nở đạt 100% hoặc trên 100% em sẵn sàng chia sẻ cho anh em ngay.

--------

Bác minh kha nói không có bão hoà. Hình như bác chưa đọc bài viết của em. Em nói bão hoà là bão hoà về giống bồ câu chứ không phải bồ câu ra ràng. Còn bác nói 1 nhà hàng tiêu thụ cả ngàn cặp bồ câu ra ràng trong 1 tháng thì điều đó đâu liên quan gì đến bài toán này trong khi giá của 1 con bồ câu ra ràng cũng chỉ là 50000vnd.Tôi đã đem bồ câu ra ràng đi bán rong vẫn 50000/1con (theo thời điểm hiện tại) còn mang cho bác minh kha gi đó chắc chỉ được 40000 thôi.Nếu không tin các bác cứ gọi điện cho minh kha gọi bán giá bồ câu ra ràng xem sao. Tốt nhất bác muốn không có bão hòa thì nên chia sẻ kinh nghiệm để anh em nuôi đạt (đẻ, ấp, nở 100% hoặc trên 100%) lúc đó có nhiều anh em xuất khẩu thịt bồ câu đi các nước và thì trường thì thoải mái mà tiêu thụ.

Last edited: 27/7/12
      tungsenkr, HoangThanhTRANHUUHAU thích bài này.
    7. TrietCCVN67

TrietCCVN67 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Trồng cây- mua bán
      con giống bán ra là lãi số 1 rồi, việc này không cần bàn cãi gì nữa.
      còn nuôi bồ câu thương phẩm thì lỗ là khả năng lớn nhất, cũng có một số ace trên diễn đàn chúng ta có lần ghé qua trại nuôi bồ câu của e rồi, tuy quy mô không lớn lắm chứ hòm hòm cũng được hơn 200 cặp, và thực tế bây giờ đang lỗ te tua đây các bác ơi

1 person likes this.
    8. anhmytran

anhmytran Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Về hưu
      1- Bạn nói đúng. Lên kế hoạch kinh doanh lớn không thể nhân
      kết quả của thực nghiệm nhỏ lên được.
      Tuy vậy, bạn kết luận lại sai rằng thực nghiệm nhỏ lỗ thì
      kinh doanh lớn có thể lãi. Đúng ra thì thực nghiệm nhỏ chỉ
      kết luận về kỹ thuật chứ không thể suy luận được lỗ hay lãi.
      Khi thực nghiệm nhỏ, không thể có "điểm hoà vốn."
      Khi kinh doanh lớn, còn nhiều yếu tố chưa thấy được trong
      thực nghiệm nhỏ, mà những yếu tố này làm nên kết quả lỗ hay lãi.
      *
      2- Bạn cũng nói đúng rằng kinh doanh mà chỉ nhằm bán giống thì
      "cạp đất mà ăn." Tuy vậy, kinh doanh bồ câu mà bán thịt thì
      may ra cả Việt Nam chỉ có bạn có lời thôi.
      *
      3- Bạn nói đúng rằng làm việc gì cũng phải nâng cao kỹ thuật
      hiệu suất vốn và lao động, vì mọi ngành đều cạnh tranh với
      nhau để lấy 1 đồng tiền. Kinh Doanh Bồ Câu thì cạnh tranh với
      chăn nuôi Bò, Lợn, Gà. Kinh doanh chăn nuôi thì cạnh tranh
      với công nghiệp. Công Nông nghiệp thì cạnh tranh với Dịch Vụ.
      Nói chung, trong xã hội, ở đâu lãi nhiều thì hút kinh doanh
      vào đó, cho đến khi bão hoà, kinh doanh gì cũng như nhau thôi.
      *
      4- Tính cua trong lỗ: 1 Nghìn cặp bồ câu 2 tháng sẽ có 1 nghìn
      cặp bồ câu bán thịt, tính trung bình 2 nghìn con chia cho 60
      ngày, cũng là 1 trăm con 3 ngày. Thế thì nhà hàng này bé quá.
      Vì mỗi ngày nấu 3 chục con bồ câu, thì phải hai chục con Heo,
      một chục con Bò, mấy tấn cá mới cân đối chứ. Chả lẽ chỉ có món
      Bồ Câu mà thôi sao?
      *

3 thành viên thích bài này.
    9. shima

shima Nhà nông nghiệp dư

1.
      Như bác Bồ câu Minh Kha nói nuôi 1 đôi thì không có lời còn nuôi trên 100 đôi thì có lời bài toán kinh tế mà bác nói vậy thì có gì đó mâu thuẫn qu
      á6

không có gì mâu thuẩn cả, cái này luôn đúng.
      Lợi nhuận thu được trên 1 đơn vị (ở đây là 1 đôi bố mẹ) là không đổi, nhưng tính trên toàn bộ nêu nuôi quá ít, không đủ chi trả chi chí cố định (chuồng trại, nhân công...) bạn lỗ, nuôi đạt số lượng đủ lớn bạn hòa vốn ( số lượng này người ta gọi điểm hòa vốn), nếu số lượng đạt trên số lượng hòa vốn bạn sẽ có lời từ đó mới bắt đầu tính khấu hao chi phí ban đầu ( ví dụ xây dựng cơ bản)

2.
      Em nói bão hoà là bão hoà về giống bồ câu chứ không phải bồ câu ra ràng

Nếu bạn đặt tiền đề khi nuôi bồ câu để bán giống thì ban thất bại từ đầu, bồ câu giống khó bán hơn bồ câu thịt ngay cả thời điểm hiện tại không cần đợi bão hòa. Con vật nuôi mới tâm lý người nuôi e ngại. Bài toán em khác bài toán của bác nên em không bàn them

3.

3.1. Không cách nào nuôi bồ câu năng xuất trên 90% theo kn của em
      3.2. năng xuất bên em tổng thể khoản 70%/tháng.
      3.3. Bác bán 100K/cặp là quá lý tưởng nên nếu bác không lãi thì cơ cấu chi phí bác không thích hợp hoặc bác tính sai ( ví dụ ở trên bác tính nagn xuat 60% ma tien cám bác nhân cho 45 ngày thì không đúng, cái 45 ngày đã được bù vào năng xuất rồi nên bác phải nhân cho 30)

4.

4.1. em dek tin bác tìm được bí kiếp vì cái này em nuôi 4 năm tìm không ra.
      4.2. em cũng dek tin bác tìm dược sẽ chia sẽ. vd, em cũng sẳng lòng chia sẽ nhưng rất phiền khi tiếp điện thoại vì cv em không có thoi gian nghe nhiếu,em nghĩ bác cũng vậy. cho dù bác post bài trên đây bác cũng khng tránh khỏi bị làm phiền qua dt và mệt.
      có nhiều vị tiếc công tơi tận trại xem và nghe tận hiện trường vậy có cần phải chia sẽ nhiều qua 4rom, phone khong

em bận dọt cái, hôm sau em post bài tính của em 500 cặp, năng xuất 50% thì giá vốn 1 cặp ra ràng chỉ 53 ngàn, em thu vào quán em 76ngan/cặp dư lãi và thực tế em thu giá đó một tuần 500 con có 1 trại cung cấp em

--------

@bác amytran em không tranh cãi các quan điểm của bác vì em biết sẽ tốn nhiều thì giờ mà khọng có ích vì bác không nắm được bat cứ vấn đề gì về thị trường VN. Nếu đùng Gúcgọ hay đại loại là tổng hợp các bài trên internet bác không hiểu rõ vấn đề bác đang nói

Last edited: 28/7/12
      5 thành viên thích bài này.
    10. Zenky

Zenky Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Đọc cái hết cái topic này tôi mới thấy bật cười. người thì nói nuôi nhiều mới tính được hiệu quả. Kẻ thì nói phải tính từ đơn vị nhỏ nhất là 1 cặp. Tôi nghĩ thế này: Các bác làm j phải khổ cực vất vả thế. Các bác nên học mô hình "Trồng nấm Làm giàu từ 300m2 đất và vài triệu đồng" trong diễn đàn "NUÔI CON GÌ? TRỒNG CÂY GÌ" HIỆU QUẢ? Để tham khảo cách tính lời lãi. Cho dù các bác áp dụng tính toán như thế nào trồng ít hay trồng nhiều, nuôi ít hay nuôi nhiều cũng sinh siêu lợi nhuận cả.

http://agriviet.com/home/threads/98...-tu-300m2-dat-va-vai-trieu-dong#axzz21tjCbn9v

1 person likes this.
    11. HaiLuaCanTho

HaiLuaCanTho Nhà nông nghiệp dư

Thân chào chủ topic maison79,
      Theo cá nhân tôi,thì giá bán bồ câu ra ràng 100 ngàn/cặp là người nuôi đã có lãi rồi,
      Hòan tòan có thể nuôi đạt mục tiêu 90-100% năng suất cho ông chủ trại chuyên tâm với nghề,cải thiện giống tốt,thải loại những con không đạt yêu cầu,thực hành tốt quá trình chọn lọc giống,và nâng cao năng suất bằng nghiệp vụ chuyên sâu.( Thời gian này không tính được vì phụ thuộc vào học vấn và tỉ lệ tiếp thu của mỗi người)
      Mr.Shima là người thực, việc thực, đầu ra của anh ấy tốt (Chuỗi giá trị sản phẩm của anh ấy đến chính tay người tiêu dùng luôn, nên anh ấy "lời hớn" là điều hiển nhiên-Nuôi bồ câu thịt và bán quán cháo dinh dưỡng bồ câu).Ở Việt nam mấy người làm được như thế
      Anh tham khảo thêm chủ đề:" Nuôi bồ câu thịt,chia sẽ và thảo luận nhé",Hy vọng a sẽ tìm ra ẩn số:
      Nuôi BC không khó, nhưng quan trọng nhất là làm thị trường cho đầu ra, kế đến nuôi và nâng cao năng suất cho chim sinh sản( có thể tăng năng suất 20-30% ), Bằng cách:
      Trong quá trình nuôi ,theo dõi phân chim ra các nhóm chim: nhóm chuyên đẻ, nhóm chuyên ấp, nhóm chuyên nuôi con
      Dùng 25-30% trứng đem ấp công nghiệp 10-12 ngày sau đó ghép hết vào những cặp chim bố mẹ khác để chúng nuôi,( cứ thề xoay vòng )

Link: http://agriviet.com/home/threads/94091-Nuoi-bo-cau-thit-chia-se-va-thao-luan#ixzz21uN7pYFG
      Vài dòng chia sẽ cùng chủ topic maison79 và bà con nông dân, hy vọng sẽ giúp được a và mọi người ít nhiều,
      Thân chào anh và chúc anh chăn nuôi hiệu quả,1 ngày tốt lành đến bà con Viễtnam,