Nuôi bồ câu đạt lãi cao 100%???

• Thread starter maison79
  • Ngày gửi
Thật vậy nuôi bồ câu không phải dễ, như tôi đã thử nghiệm 20 cặp bồ câu pháp.
1ngày 1 đôi ăn hết 1 lạng cám và như vậy hết 2kg x 13000 (cám cargill như ngọc điền đã nói) = 26000x45ngay=1170000.
Ti lệ sinh sản được 60% được 12 cặp con. Bán ra 100000đ/ cặp = 1200000đ lãi 30000đ (chưa tính công chăm sóc, tiền lãi xuất bỏ vốn làm chuồng trại, tiền hao mòn chuồng trại theo thời gian rủi ro chim chết bệnh v.v.v)
Tính riêng: đầu tư mua giống 500000 /1 cặp x 20 cặp = 10000000 đ(Lãi theo ngân hàng 1 tháng 2% cả tiền bo cho cán bộ tín dụng = 200000đ/tháng = 1,5 tháng = 300000. đến đây là lỗ 270000đ chưa tính công và chuồng nuôi. Vì nuôi ít nên tự chăm sóc.
Còn nếu nuôi với mức độ ấp đẻ đạt 80 - 90% hay như các bác rao trên 100% thì vô cùng khó, phải có bí quyết mà bí quyết thì ai dại gì mà chỉ cho mình vì biết bao công sức mồ hôi nước mắt mới tìm ra được.
Riêng các bác Ngọc Điền, Bác sáng tạo, bác Tuấn thu, bác gì gì đó có lời là do bán bồ câu giống là chính, các bác nuôi khoảng một vài tháng rồi bán cho anh em nông dân với giá cắt cổ 300000-400000/cặp anh em về còn phải nuôi chán mới đẻ (thời gian này lỗ nặng).

Chính vì vậy mà sức tiêu thụ bồ câu ra ràng trên thị trường hiện nay còn rất hút hàng nhưng thị trường bồ câu giống lại nhiều. Đây là đặc điểm khó nhận thấy của chúng ta, chúng ta cứ nghe rêu rao là cung cấp giống bồ câu tốt, đẻ nhiều, dễ nuôi chỉ một vài người nói có bán bồ câu ra ràng nhưng số lượng nhiều thì không có vì không ai dại gì bán loại bồ câu này vì sẽ bị lỗ. Làm gì cũng cần thấy kết quả là chính chứ đừng tin lời thật thà lái trâu. Tôi cũng nghe truyền hình ra rả giới thiệu mô hình nuôi bồ câu với lợi nhuận cao nhưng thời buổi giờ mà tin truyền hình thì dễ chết như chơi, bởi vì nhà báo chỉ tìm hiểu ở khía cạnh bán bồ câu giống chứ không tìm hiểu ở khía cạnh bán bồ câu ra ràng.
Thử hỏi khi thị trường bồ câu giống bảo hòa thì sẽ ra sao? Vài lời tâm sự của bản thân đã nuôi thử nghiệm để anh em nghiên cứu. Tất nhiên bác nào có bí kíp hoặc tìm ra được bí kíp cho nó đẻ nhiều ấp đạt trên 100% thì có lời. Đề nghị amin đừng xóa bài hay cho rằng đây là bài báo tiêu cực. Chỉ là kinh nghiệm bản thân thôi.

Last edited by a moderator:
Ngày xưa tôi nuôi bồ câu thả bay tự do.
Tính toán thì không lỗ lãi, vì tỷ lệ
sàng lọc được đôi bố mẹ đẻ và chăm sóc
con tốt rất thấp, khiến tốc độ tăng đàn
rất chậm. Bố mẹ tốt là chìa khóa thành
công.

Tỷ lệ chim con cũng thấp, vì cho dù bố
mẹ tốt, vẫn xảy ra bị người ta đập chết
để bắt ăn chim của mình. Khi một con hoặc
bố hay mẹ nuôi con, hay ấp trứng, thì chim
con rất dễ chết. Tôi nhiều lần mớm chim
con bằng vòi hút. Đó là một cái ống có
đầu nhỏ, còn đầu to thì đút vào một cái
ống cao su. Cứ bóp cái ống cao su này thì
có thể hút hay phun chất lỏng được. Cái
này bán sẵn và rất rẻ ngoài chợ. Thế nhưng
chim non có sống được thì rất gầy yếu. Bây
giờ nhìn lại, thì có 2 điều tôi không biết
mà làm lúc ấy. Đó là thức ăn không đủ chất
bổ, và lạnh, và chim non không có bố mẹ
ủ ấm.

Tôi tin chắc có thể tìm ra công thức tốt
để mớm chim non nếu chịu khó thử nhiều
công thức khác nhau. Tuy vậy, nuôi bồ câu
có lời, thì tôi không tin. Đó không phải
là kỹ thuật nông nghiệp, mà là giá cả thị
trường. Nuôi ra được mà phải bán rẻ mới
chạy hàng, thì nuôi làm gì cho mệt?

Ngày xưa tôi nuôi bồ câu thả bay tự do.
Tính toán thì không lỗ lãi, vì tỷ lệ
sàng lọc được đôi bố mẹ đẻ và chăm sóc
con tốt rất thấp, khiến tốc độ tăng đàn
rất chậm. Bố mẹ tốt là chìa khóa thành
công.

Tỷ lệ chim con cũng thấp, vì cho dù bố
mẹ tốt, vẫn xảy ra bị người ta đập chết
để bắt ăn chim của mình. Khi một con hoặc
bố hay mẹ nuôi con, hay ấp trứng, thì chim
con rất dễ chết. Tôi nhiều lần mớm chim
con bằng vòi hút. Đó là một cái ống có
đầu nhỏ, còn đầu to thì đút vào một cái
ống cao su. Cứ bóp cái ống cao su này thì
có thể hút hay phun chất lỏng được. Cái
này bán sẵn và rất rẻ ngoài chợ. Thế nhưng
chim non có sống được thì rất gầy yếu. Bây
giờ nhìn lại, thì có 2 điều tôi không biết
mà làm lúc ấy. Đó là thức ăn không đủ chất
bổ, và lạnh, và chim non không có bố mẹ
ủ ấm.

Tôi tin chắc có thể tìm ra công thức tốt
để mớm chim non nếu chịu khó thử nhiều
công thức khác nhau. Tuy vậy, nuôi bồ câu
có lời, thì tôi không tin. Đó không phải
là kỹ thuật nông nghiệp, mà là giá cả thị
trường. Nuôi ra được mà phải bán rẻ mới
chạy hàng, thì nuôi làm gì cho mệt?
Hi, đó là ý kiến chủ quan của bác khi bác nuôi theo phương pháp nuôi thả truyền thống thôi. Thực tế nuôi công nghiệp để mà có 1 kỹ thuật và phương pháp tốt thì đòi hỏi phải có 1 thời gian kinh nghiệm và có 1 tư duy tốt.
Nuôi BC khi nuôi công nghiệp rất ít người nuôi năm đầu đã có lãi ngay vì nó khó hơn nuôi gà, lợn. Tôi đã phải mất 02 năm nuôi công nghiệp mới làm chủ được các vấn đề phát sinh và có 1 quy trình tạm ổn.
Giá cả cũng là yếu tố quan trọng nhưng năng suất quan trọng không kém, nuôi gà thì đã có quy chuẩn hàng chục năm nay rồi, và tỷ lệ đạt ở các trại không khác nhau nhiêu, nhưng nuôi bồ câu có những trại mới chỉ đạt 50%, có những trại sử dụng phương pháp ghép đẻ thì có thể đạt 90% nên lời lãi khác nhau rất nhiều.
Nuôi mớm tôi đã thí nghiệm khoảng 100 con chim non rồi, trong vòng 5-6 tháng nhưng tỷ lệ đạt rất thấp nên đành bỏ cuộc. Bên TQ có thể họ đã thành công nhưng nhưng ngày đầu thì tỷ lệ chim con chết chắc chắn vẫn cao hơn chim bố mẹ mớm.

D
Cứ làm vài chục đôi thử đi bạn, đến mình bán giống cho, giá rẻ như bèo ấy mà.
Đúng rồi đấy , theo mình nguyên nhân đầu tư thất bại thường là do người ta quá nóng vội ở bước đầu . Nuôi bồ câu cũng vậy , hoặc là như bác Bồ Câu Hà Nội nói là làm thử 2 hay 3 chục đôi nuôi thử để tự học kinh nghiệm tầm 1 năm xem sao . Còn không thì xin vô làm công nhân lương thấp tại trại bồ câu mà học việc . Chứ vừa mới nuôi mà làm cả trăm cặp , giống không đảm bảo , kỹ thuật k biết , thất bại rồi lại nản.

Hứa nhé! ;) Cho em xin số đt với cả địa chỉ đi ạ.
Hi, em con gái, còn trẻ, ngoài đường còn nhiều con đường cho em lựa chọn mà, sao chọn nghề chăn nuôi làm gì, vừa vất vả, lại không được sạch đẹp cho lắm!!
Còn nếu em quyết tâm theo con đường này thì mọi người, a sẽ giúp em.

Hi, em con gái, còn trẻ, ngoài đường còn nhiều con đường cho em lựa chọn mà, sao chọn nghề chăn nuôi làm gì, vừa vất vả, lại không được sạch đẹp cho lắm!!
Còn nếu em quyết tâm theo con đường này thì mọi người, a sẽ giúp em.
Em con nhà nông mà :) Tuy là hiện tại công việc vp sạch sẽ nhưng lại xa nhà, đi ở trọ cứ lủi thủi 1 mình ngày này qua ngày khác... ớn quá chừng. Em muốn THAY ĐỔI và thực sự yêu thích chăn nuôi ( cho dù chưa có kinh nghiệm :p) Mong các bậc tiền bối lâu năm trong nghề nâng đỡ ạ :hoa:

Em con nhà nông mà :) Tuy là hiện tại công việc vp sạch sẽ nhưng lại xa nhà, đi ở trọ cứ lủi thủi 1 mình ngày này qua ngày khác... ớn quá chừng. Em muốn THAY ĐỔI và thực sự yêu thích chăn nuôi ( cho dù chưa có kinh nghiệm :p) Mong các bậc tiền bối lâu năm trong nghề nâng đỡ ạ :hoa:
Vậy à, chia sẻ với bạn vì tôi cũng làm công việc văn phòng, sạch đẹp nhưng vẫn thích chăn nuôi vì tôi học về sinh học, và đây là cách mà mình có thể tự lập nghề nghiệp và làm ông chủ, không phải làm nhân viên mãi.
Tiếc là bạn ở xa nhà tôi quá, tôi ở Hà Nội, bạn làm văn phòng ở đâu.

Vậy à, chia sẻ với bạn vì tôi cũng làm công việc văn phòng, sạch đẹp nhưng vẫn thích chăn nuôi vì tôi học về sinh học, và đây là cách mà mình có thể tự lập nghề nghiệp và làm ông chủ, không phải làm nhân viên mãi.
Tiếc là bạn ở xa nhà tôi quá, tôi ở Hà Nội, bạn làm văn phòng ở đâu.
Hiện tại thì em đang làm ở Phố Nối - Hưng Yên. Hải Dương - Hà Nội thì cũng không quá xa đâu ạ. ;)

Hiện tại thì em đang làm ở Phố Nối - Hưng Yên. Hải Dương - Hà Nội thì cũng không quá xa đâu ạ. ;)
UH, tuy xa mà gần.
Theo a thì em lên nuôi thử vài chục đôi, mua loại tầm 3-4 tháng rồi đó vì nó khỏe hơn loại 2 tháng, dễ nuôi hơn. và nên nuôi chuồng nhốt công nghiệp ngay vì nếu có bị bệnh thì không bị hết, mỗi chuồng nuôi 3-4 con, đến khi ghép đô, bắt đầu đẻ thì tách ra từng đôi 1. Chi phí cho khoảng 30 cặp và lồng mất khoảng 12trieu, nuôi 2-3 tháng sau thì nó đẻ để biết xem mình có hợp với chăn nuôi không, đầu tư nhiều mà sau đó bỏ thì lãng phí lắm.

Đọc từ đầu tới cuối k biết nuôi bc có lãi k?nhưng vẩn đầu tư vì ở nhà có đàn chim của ông nội để lại.nuôi thả lang theo kiểu truyền thông thấy bc đẻ cung nhanh lám.giờ thì đầu tư chuồng nuôi theo kiểu công nghiệp.hehe.vi để lại nhiều wá bc bỏ chồng đi.giờ có đẽ cặp nào là bất nhốt nuôi căp đó.k tốn tiền mua giống!làm thử 50cặp coi có lãi k?nếu k thì thịt.....!

Bc ở chổ mình lái lại mua 60k/cặp.loai bc sẻ bc sẻ mắn đẻ lắm!tại thả lan nên bán kiếm tiền cafe dc.nuôi theo kiểu cong nghiệp k bik sao đây?chi sợ bc đẻ ma ấp k nở như vậy lỗ là cái chắc!hehe.

Thật vậy nuôi bồ câu không phải dễ, như tôi đã thử nghiệm 20 cặp bồ câu pháp.
1ngày 1 đôi ăn hết 1 lạng cám và như vậy hết 2kg x 13000 (cám cargill như ngọc điền đã nói) = 26000x45ngay=1170000.
Ti lệ sinh sản được 60% được 12 cặp con. Bán ra 100000đ/ cặp = 1200000đ lãi 30000đ (chưa tính công chăm sóc, tiền lãi xuất bỏ vốn làm chuồng trại, tiền hao mòn chuồng trại theo thời gian rủi ro chim chết bệnh v.v.v)
Tính riêng: đầu tư mua giống 500000 /1 cặp x 20 cặp = 10000000 đ(Lãi theo ngân hàng 1 tháng 2% cả tiền bo cho cán bộ tín dụng = 200000đ/tháng = 1,5 tháng = 300000. đến đây là lỗ 270000đ chưa tính công và chuồng nuôi. Vì nuôi ít nên tự chăm sóc.
Còn nếu nuôi với mức độ ấp đẻ đạt 80 - 90% hay như các bác rao trên 100% thì vô cùng khó, phải có bí quyết mà bí quyết thì ai dại gì mà chỉ cho mình vì biết bao công sức mồ hôi nước mắt mới tìm ra được.
Riêng các bác Ngọc Điền, Bác sáng tạo, bác Tuấn thu, bác gì gì đó có lời là do bán bồ câu giống là chính, các bác nuôi khoảng một vài tháng rồi bán cho anh em nông dân với giá cắt cổ 300000-400000/cặp anh em về còn phải nuôi chán mới đẻ (thời gian này lỗ nặng).

Chính vì vậy mà sức tiêu thụ bồ câu ra ràng trên thị trường hiện nay còn rất hút hàng nhưng thị trường bồ câu giống lại nhiều. Đây là đặc điểm khó nhận thấy của chúng ta, chúng ta cứ nghe rêu rao là cung cấp giống bồ câu tốt, đẻ nhiều, dễ nuôi chỉ một vài người nói có bán bồ câu ra ràng nhưng số lượng nhiều thì không có vì không ai dại gì bán loại bồ câu này vì sẽ bị lỗ. Làm gì cũng cần thấy kết quả là chính chứ đừng tin lời thật thà lái trâu. Tôi cũng nghe truyền hình ra rả giới thiệu mô hình nuôi bồ câu với lợi nhuận cao nhưng thời buổi giờ mà tin truyền hình thì dễ chết như chơi, bởi vì nhà báo chỉ tìm hiểu ở khía cạnh bán bồ câu giống chứ không tìm hiểu ở khía cạnh bán bồ câu ra ràng.
Thử hỏi khi thị trường bồ câu giống bảo hòa thì sẽ ra sao? Vài lời tâm sự của bản thân đã nuôi thử nghiệm để anh em nghiên cứu. Tất nhiên bác nào có bí kíp hoặc tìm ra được bí kíp cho nó đẻ nhiều ấp đạt trên 100% thì có lời. Đề nghị amin đừng xóa bài hay cho rằng đây là bài báo tiêu cực. Chỉ là kinh nghiệm bản thân thôi.
Mình không biết bạn cho ăn uống thế nào còn mình đang nuôi giải trí 05 cặp bồ câu gà. Trung bình 15 ngày là mình cho ăn 03kg thức ăn loại vịt con ( giá 10nghìn/kg) + 03kg gạo lức (giá 12nghìn/kg) + 10nghìn đậu xanh. => = 76nghìn/15 ngày/05 cặp.=> = 76k/15 ngày = 5056₫/ngày ÷ 5 cặp = +- 1000₫/ cặp/ngày. Từ lúc còn nhỏ đến sinh sản mình ko tính nhé tại vì cái gì củng phải có sự đầu tư. Thời gian bồ câu sinh sản là trung bình 3 ngày /2 trứng + 18 ngày ấp trứng + 20 ngày ra ràng. Tổng cộng là 41 ngày X 1000₫/ ngày = 41.000₫ chi phí. Nếu xui rủi chỉ sống 1 con non thì thu nhập được khoảng 60=>75k/con. Nếu đủ cặp thì thu nhập khoảng 120=>150k. Mình tính trung bình giữa hên và xui thì Củng đc 95->100k/41ngày. 100.000₫ - 41.000₫ = 59.000₫. ( chưa tính công sức bỏ ra) mình nuôi giải trí nên công sức ko nhiều. Vài ý kiến anh em tham khảo

Bồ câu gà nó ăn hao lắm bạn ạ , lại ấp và chăm con cũng vụng, bạn nên nuôi kèm với bồ câu ta ( hoặc bồ câu sẻ ) cho nó ấp hoặc nuôi vú, làm vậy kinh tế hơn

Bồ câu thì bà con ta cũng nhiều người quan tâm và nuôi nó,nhưng chưa có bảng xếp hạng các trại chăn nuôi bồ câu,cho e hỏi bác nào biết cung cấp cho cả nhà nhâm cứu

Chào Bác Anhmytran,gửi trả lời thắc mắc bác,
Chim bồ câu nuôi công nghiệp đa số là giống đã thuần dưỡng,rất dạn với người, vì cuộc đời của nó chưa chắc biết bay lượn trên bầu trời là gì( có ai thả bay lung tung đâu),Vì vậy việc lấy trứng,soi trứng cồ,ghép trứng,ghép con là việc làm hàng ngày ở trại.
Trong quá trình chọn lọc và phân thành 3 nhóm chim chuyên (đẻ,ấp,nuôi con).
Khi ấp trứng bằng máy xong,với tỉ lệ 25-30% thì xoay vòng tròn ổn định theo chu kỳ sinh sản của chim bồ câu,mà không làm thừa trứng, thừa chim con.Để làm được điều này song song với ấp trứng bằng máy phải có sổ tayghi chép cẩn thận,tỉ mỉ theo dõi từng đôi chim bố mẹ một( ngày đẻ trứng 1,trứng 2,ngày ấp lại,ngày nở...)" lu bu quá pà con ơi - thôi chiều rồi ra quán nào"
Thông số 25-30% trứng được đem ấp công nghiệp đó là công suất dự tính của trại để mua máy ấp trứng-giả sử trại có 1000 đôi chim bố mẹ, nên mua máy ấp trứng độ 500-600 trứng
Không thể nâng tỉ lệ ấp trứng bằng máy lên 60-100% được, vì như vậy sẽ thừa trứng, thừa chim con.Do 25-30% cặp chim bố mẹ không ấp trứng sẽ đẻ lại sau 7-13 ngày sau đó,Và chim bồ câu con khi nở không sống được khi không có vú nuôi,khi vú nuôi được 10-12 ngày tách chim non ra thực hiện thao tác nuôi tăng trọng (Bơm thức ăn hoặc cho ăn bạng máy-Loại này bán thịt chứ để làm giống thì không được tốt,hao hụt nhiều)
Trả lời bác dài dòng quá, vì khó diễn tả hết ý,mong bác suy nghĩ thêm, tập hợp các dữ liệu cháu nêu lại thì thấy rất logic vì nó là thực tế đó bác.Bửu bói,Bí kíp là gì chớ, cứ như thế là chim non ra nhiều lắm rồi( có thể đạt 100% năng suất đấy ),,Việc còn lại là đầu ra
Kính bác và mọi người sức khỏe,thành công.
xin cho mình góp ý vài dòng.
1. Khi ấp bằng máy thì ta đem trứng giả cho chim bố mẹ ấp, ghi ngày tháng cụ thể từng ô chuồng đến khi trứng nở thì đem vào lại cho bố mẹ tiếp tục nuôi. Nhớ đem theo cả vỏ trứng đã nở.

Bc ở chổ mình lái lại mua 60k/cặp.loai bc sẻ bc sẻ mắn đẻ lắm!tại thả lan nên bán kiếm tiền cafe dc.nuôi theo kiểu cong nghiệp k bik sao đây?chi sợ bc đẻ ma ấp k nở như vậy lỗ là cái chắc!hehe.
bạn ở đâu mà giá 60/cặp vậy,thế thì quá rẻ

Nói chung là nuôi bồ câu không ăn thua. Nuôi khéo thì có lãi chút xíu, nhưng phải nuôi nhiều, nuôi vài chục đôi thì các bạn không nên nuôi làm gì. Công chăm sóc thì mệt, phân chim thì bẩn, hôi hám. Tốt nhất tìm cách khác đi

Bài viết có nội dung tương tự
  • bồ câu đi ỉa
    • Thread starter channuoikholam
    • Ngày gửi
  • Hỏi :bồ câu chết nhiều
    • Thread starter channuoikholam
    • Ngày gửi
  • Cà Mau bán bồ câu gà mỹ
    • Thread starter Tập chăn nuôi CM
    • Ngày gửi
  • Chim bồ câu đẻ 1 trứng
    • Thread starter Minh Sơn