Nuôi bồ câu đạt lãi cao 100%???

• Thread starter maison79
  • Ngày gửi
Thật vậy nuôi bồ câu không phải dễ, như tôi đã thử nghiệm 20 cặp bồ câu pháp.
1ngày 1 đôi ăn hết 1 lạng cám và như vậy hết 2kg x 13000 (cám cargill như ngọc điền đã nói) = 26000x45ngay=1170000.
Ti lệ sinh sản được 60% được 12 cặp con. Bán ra 100000đ/ cặp = 1200000đ lãi 30000đ (chưa tính công chăm sóc, tiền lãi xuất bỏ vốn làm chuồng trại, tiền hao mòn chuồng trại theo thời gian rủi ro chim chết bệnh v.v.v)
Tính riêng: đầu tư mua giống 500000 /1 cặp x 20 cặp = 10000000 đ(Lãi theo ngân hàng 1 tháng 2% cả tiền bo cho cán bộ tín dụng = 200000đ/tháng = 1,5 tháng = 300000. đến đây là lỗ 270000đ chưa tính công và chuồng nuôi. Vì nuôi ít nên tự chăm sóc.
Còn nếu nuôi với mức độ ấp đẻ đạt 80 - 90% hay như các bác rao trên 100% thì vô cùng khó, phải có bí quyết mà bí quyết thì ai dại gì mà chỉ cho mình vì biết bao công sức mồ hôi nước mắt mới tìm ra được.
Riêng các bác Ngọc Điền, Bác sáng tạo, bác Tuấn thu, bác gì gì đó có lời là do bán bồ câu giống là chính, các bác nuôi khoảng một vài tháng rồi bán cho anh em nông dân với giá cắt cổ 300000-400000/cặp anh em về còn phải nuôi chán mới đẻ (thời gian này lỗ nặng).

Chính vì vậy mà sức tiêu thụ bồ câu ra ràng trên thị trường hiện nay còn rất hút hàng nhưng thị trường bồ câu giống lại nhiều. Đây là đặc điểm khó nhận thấy của chúng ta, chúng ta cứ nghe rêu rao là cung cấp giống bồ câu tốt, đẻ nhiều, dễ nuôi chỉ một vài người nói có bán bồ câu ra ràng nhưng số lượng nhiều thì không có vì không ai dại gì bán loại bồ câu này vì sẽ bị lỗ. Làm gì cũng cần thấy kết quả là chính chứ đừng tin lời thật thà lái trâu. Tôi cũng nghe truyền hình ra rả giới thiệu mô hình nuôi bồ câu với lợi nhuận cao nhưng thời buổi giờ mà tin truyền hình thì dễ chết như chơi, bởi vì nhà báo chỉ tìm hiểu ở khía cạnh bán bồ câu giống chứ không tìm hiểu ở khía cạnh bán bồ câu ra ràng.
Thử hỏi khi thị trường bồ câu giống bảo hòa thì sẽ ra sao? Vài lời tâm sự của bản thân đã nuôi thử nghiệm để anh em nghiên cứu. Tất nhiên bác nào có bí kíp hoặc tìm ra được bí kíp cho nó đẻ nhiều ấp đạt trên 100% thì có lời. Đề nghị amin đừng xóa bài hay cho rằng đây là bài báo tiêu cực. Chỉ là kinh nghiệm bản thân thôi.

Last edited by a moderator:
Nếu bị cúm thì bạn giải quyết ra sao ?

Cái gì cũng fải từ từ

Còn nếu nuôi với mức độ ấp đẻ đạt 80 - 90% hay như các bác rao trên 100% thì vô cùng khó, phải có bí quyết mà bí quyết thì ai dại gì mà chỉ cho mình vì biết bao công sức mồ hôi nước mắt mới tìm ra được.

Pác đã nói thế thì cũng fải bít người ta cũng đổ mồ hôi, sôi nước mắt, chắt lọc kinh nghiệm từ những vụ thất bại đấy, cái gì cũng có giá của nó pác ạ. Làm kinh tế thất bại 1-2 lần nhằm gì, ngay cả những doanh nhân thành đạt nhất mà nhiều khi cũng trắng tay 1 cách bất ngờ đấy thui. Làm kinh tế, kinh doanh thì chưa chắc có chuyện 1+1=2 đâu pác. Pác cứ tích cực vào, đừng nản chí, từ từ sẽ thành công :6^:

Đúng thế (Thất bại là mẹ thành công tôi không bao giờ nản chí)

Tôi cũng đang đợi xem các con số thế nào. Mỏi cả cổ mà ko thấy.

Tại sao anh ko bắt tay vào làm đy mà anh ngồi đợi các con số, anh cũng fải biết là các con số này là số chạy, tức là tuỳ vào tình hình mỗi người, vốn, kinh nghiệm, tính kiên trì, chắt lọc kinh nghiệm. Ko lẽ anh đợi người ta cho ra con số 500cặp có lãi khủng thì anh đầu tư 1 phát 500cặp, làm theo y chang người ta rùi đợi cái lãi đó ah. Hay người ta bảo khó rùi anh nghỉ làm lun. Làm kinh tế mà cứ tưởng học toán 1+1=2 ah :wacko:

--------

Đúng thế (Thất bại là mẹ thành công tôi không bao giờ nản chí)
Thế thì tại sao pác ko viết mấy bài khích lệ mà viết bài như vậy làm 1 đống người nản chí kía ^_^.
Riêng tui đang bắt tay vào làm rùi dù có nhiều ý kiến góp ý cho tui, nhưng tui quyết tâm làm vì ngoài mục đích cải thiện đồng lương ra tui còn mún đem những thứ tui nuôi, trồng được để tẩm bổ cho ông bà già nhà tui + ông bà già vợ đang già yếu, lương tui thì thấp nên chỉ có thể báo hiếu như vậy thui. Đồng thời cũng ráng hi sinh đời bố để củng cố đời con nữa mà (tẩm bổ cho vợ iu) ^^.
Các pác hãy đặt ra mục tiêu cho mình phấn đấu dy, từ từ thui, chưa vội làm giàu đâu

--------

Mình muốn nuôi bồ câu đã làm lòng giờ chuẩn bị mua gióng về nuôi . Nhưng vào topic nay tháycac pác thảo luận sao thấy ít mấu quá ko biết có nên nuôi hay ko nữa?CÓ PÁC NÀO NUÔI RỒI CÓ KINH NGHIỆM NỮA KO CHO MÌNH XIN Ý KIẾN ĐI.THANKS

Ông còn đòi gì nữa, đọc chưa mục mắt ra ah, toàn những người có kinh nghiệm chia sẻ ko đấy, chứ ông tưởng tay ngang như tôi tính toán dc các thứ đó ah, ông đọc ko chụi đọc kỹ, rùi thì làm ko chịu quyết tâm, cứ đứng núi này trông núi nọ thì thôi khỏi làm đỡ lỗ

--------

Tôi rất buồn là tôi mở topic này để tranh luận tìm ra bài toán cho tất cả mọi người chứ không phải để cãi nhau. Có thể về lí thuyết kinh doanh, kế toán siêu phàm nào đó tôi không được học nên tôi không biết. Nhưng trên thực tế tôi đã nuôi 20 cặp cho ăn như mức ở trên và tiền này tôi vay ngân hàng trừ vào lương tháng kết quả thu hoạch là như thế giá bán là như thế và lời lỗ là như thế. Tôi mua của bác Tuấn Thu ở sân bay Phước Bình Phước Long Bình Phước (mua về 1 tháng sau mới đẻ) tôi mua chim đã được ghép đôi. Tuy nhiên có đôi đẻ có đôi không đẻ và ấp nở cũng có trứng nở được cũng có trứng ung và chúng cũng không phải là đẻ đồng loạt nhưng cứ khoảng 45 ngày thì chim bố mẹ ấp nở thành công mới được 1 đôi ra ràng. khi tôi lập topic này cũng là lúc tôi nuôi được 4 tháng thu hoạch được 47 con (tính cả bán và nấu cháo đãi anh em) đó là sự thật. Các bác tính dùm tôi xem nuôi như thế có lời không? Và muốn nuôi thành công và có lời thì phải làm thế nào?
Trân trọng cảm ơn.
Khiếp, nói mà giọng bùn rũ rượi vậy cha nội, nản rùi ah, ông vẫn chưa tìm ra được nguyên nhân ah, tui thì chưa nuôi, chỉ đang làm chuồng thui nhưng đọc thấy 1 điều là tuỳ vào hoàn cảnh, tuỳ vào kinh nghiệm, sự kiên trì, thời tiết ... và cả may mắn nữa, ông ah. Cứ coi như là nhậu 1 bữa mắc tiền đy, tui như ông thì tui chẳng sợ vì tui đã đạt dc cái mụt đít chính của tui là tẩm bổ cho ông bà già ở nhà bằng chính những sản phẩm tui làm ra. Ông ráng lên nha. Từ từ thành công. Chúc may mắn

--------

Nêu chưa lời,
thì bác phải nuôi lớn, tức là 2 trăm cặp chứ không phải
2 chục cặp. Hoặc 2 nghìn cặp. Nếu nuôi lớn mà cũng lỗ,
lúc ấy mới chắc lỗ. Có thể nuôi lớn mà lãi thì sao?
Tôi không chắc câu trả lời này.
*

*

nghe theo pác, chắc cám ko có mà ngậm nữa chứ đòi lời, bác ấy nói hài thui đó, đừng dại mà nghe theo kkk

--------

Bi giờ là 23h55p rùi, mai đy làm nữa, thui ngủ mai có bài đọc típ, chắc 2 tuần nữa fải làm 1 cuộc thực tế trại bồ câu Minh Khả, và Ngọc Điền wá, Thui ngủ. Oáp

Tại sao anh ko bắt tay vào làm đy mà anh ngồi đợi các con số, anh cũng fải biết là các con số này là số chạy, tức là tuỳ vào tình hình mỗi người, vốn, kinh nghiệm, tính kiên trì, chắt lọc kinh nghiệm. Ko lẽ anh đợi người ta cho ra con số 500cặp có lãi khủng thì anh đầu tư 1 phát 500cặp, làm theo y chang người ta rùi đợi cái lãi đó ah. Hay người ta bảo khó rùi anh nghỉ làm lun. Làm kinh tế mà cứ tưởng học toán 1+1=2 ah :wacko:

Bạn đọc cái câu tôi post nó có ý nghĩa đó àh. Pó tay, pó tay. Bạn đã làm kinh tế nông nghiệp chưa? hay chỉ biết chém gió? Mạnh miệng quá. Cho a e tham khảo mô hình đang làm để học hỏi cách làm kinh tế của bạn đi nào!

Bi giờ là 23h55p rùi, mai đy làm nữa, thui ngủ mai có bài đọc típ, chắc 2 tuần nữa fải làm 1 cuộc thực tế trại bồ câu Minh Khả, và Ngọc Điền wá, Thui ngủ. Oáp
Lãnh lương tháng có đủ sống ko bạn ? khi nào đi qua Minh Khả, Ngọc Điền về nhớ cung cấp tư liệu cho ace nhé.

Bạn đọc cái câu tôi post nó có ý nghĩa đó àh. Pó tay, pó tay. Bạn đã làm kinh tế nông nghiệp chưa? hay chỉ biết chém gió? Mạnh miệng quá. Cho a e tham khảo mô hình đang làm để học hỏi cách làm kinh tế của bạn đi nào!

Lãnh lương tháng có đủ sống ko bạn ? khi nào đi qua Minh Khả, Ngọc Điền về nhớ cung cấp tư liệu cho ace nhé.

Tui ko chém gió, cũng chẳng đấu đá làm gì, vì mục đích của tui ko fải kinh doanh, tui đang bắt tay vào làm, dù có lỗ ntn đy chăng nữa tui cũng sẽ làm, tui là công chức nhà nước ko tham giàu, chỉ mún có thêm 1 chút thu nhập thui, lương thì ko bao giờ gọi là đủ đâu bạn, tuỳ theo nhu cầu của mình thui. Vấn đề ở đây tui mún nói là bạn ko chụi làm mà chỉ trông chờ vào cái nào chắc ăn mới làm. Vậy thì tui khuyên bạn khỏi làm đy, chắc chăn ko lỗ đâu

--------

Vâng để tui kiếm vốn rồi sẽ qua minhkha va ngoc dien xem sao
Ông nuôi rùi ko lẽ ko rút ra dc kn sao, ông ở đâu, chừng nào đy tui qua rủ :D

chịu thui, người bán nói nuôi kiểu gì cũng lời, người nuôi thì tính mãi ko thấy lời đâu ra.

Nuôi bố câu lỗ sặc máu luôn, hiện tại mổi tháng tôi lỗ mười mấy triệu lận.
Thành thật khuyên mọi người nuô bồ câu trên giấy, trên mạng thì được đừng làm thật :mellow:
Đừng bao giờ tin câu nói: làm giàu không khó.

Giải pháp an toàn nhất: chỉ than thở để người khác chia sẽ, lao động miệng thôi đừng làm gì hết... tiền sẽ không mất
:lol:

Bác hây thật nếu mọi người hiểu được như Bác là giàu luôn
( THÀ CHO VÀNG CHỨ KHÔNG DẮT ĐÀN ĐI BUÔN )

Chào Bác Anhmytran,gửi trả lời thắc mắc bác,
Chim bồ câu nuôi công nghiệp đa số là giống đã thuần dưỡng,rất dạn với người, vì cuộc đời của nó chưa chắc biết bay lượn trên bầu trời là gì( có ai thả bay lung tung đâu),Vì vậy việc lấy trứng,soi trứng cồ,ghép trứng,ghép con là việc làm hàng ngày ở trại.
Trong quá trình chọn lọc và phân thành 3 nhóm chim chuyên (đẻ,ấp,nuôi con).
Khi ấp trứng bằng máy xong,với tỉ lệ 25-30% thì xoay vòng tròn ổn định theo chu kỳ sinh sản của chim bồ câu,mà không làm thừa trứng, thừa chim con.Để làm được điều này song song với ấp trứng bằng máy phải có sổ tayghi chép cẩn thận,tỉ mỉ theo dõi từng đôi chim bố mẹ một( ngày đẻ trứng 1,trứng 2,ngày ấp lại,ngày nở...)" lu bu quá pà con ơi - thôi chiều rồi ra quán nào"
Thông số 25-30% trứng được đem ấp công nghiệp đó là công suất dự tính của trại để mua máy ấp trứng-giả sử trại có 1000 đôi chim bố mẹ, nên mua máy ấp trứng độ 500-600 trứng
Không thể nâng tỉ lệ ấp trứng bằng máy lên 60-100% được, vì như vậy sẽ thừa trứng, thừa chim con.Do 25-30% cặp chim bố mẹ không ấp trứng sẽ đẻ lại sau 7-13 ngày sau đó,Và chim bồ câu con khi nở không sống được khi không có vú nuôi,khi vú nuôi được 10-12 ngày tách chim non ra thực hiện thao tác nuôi tăng trọng (Bơm thức ăn hoặc cho ăn bạng máy-Loại này bán thịt chứ để làm giống thì không được tốt,hao hụt nhiều)
Trả lời bác dài dòng quá, vì khó diễn tả hết ý,mong bác suy nghĩ thêm, tập hợp các dữ liệu cháu nêu lại thì thấy rất logic vì nó là thực tế đó bác.Bửu bói,Bí kíp là gì chớ, cứ như thế là chim non ra nhiều lắm rồi( có thể đạt 100% năng suất đấy ),,Việc còn lại là đầu ra
Kính bác và mọi người sức khỏe,thành công.

Bác cho hỏi cho chim con ăn bằng là như thế nào ạ? Em đang quan tâm cái này

Bạn đọc cái câu tôi post nó có ý nghĩa đó àh. Pó tay, pó tay. Bạn đã làm kinh tế nông nghiệp chưa? hay chỉ biết chém gió? Mạnh miệng quá. Cho a e tham khảo mô hình đang làm để học hỏi cách làm kinh tế của bạn đi nào! Lãnh lương tháng có đủ sống ko bạn ? khi nào đi qua Minh Khả, Ngọc Điền về nhớ cung cấp tư liệu cho ace nhé.
Tính lại thấy nông dân mình cũng có nhiều người rảnh rổi nhỉ, quánh giặt mướn sướn hơn chăn nuôi

Đã biết có ngày hôm nay sao khi xưa ngươi còn làm điều bậy.
Để có ngày mai không phải là ngày hôm nay sao ngươi không suy nghĩ và tính toán cho kĩ rồi hãy làm.

Tính lại thấy nông dân mình cũng có nhiều người rảnh rổi nhỉ, quánh giặt mướn sướn hơn chăn nuôi

Nói thế sai rồi. Chẳng qua Tôi chỉ muốn vạch mặt những tay chém gió, lừa đảo, vô đạo đức thôi. Giống như Hồng Tuệ vậy.

công nhận trong nam giá BC tốt quá
ngoài e BCRR 50 ngàn đồng/cặp là ngon lắm rồi
hơn tháng nay không mua nữa mới thảm chứ
nuôi cầm xác, "treo chuồng nghỉ ngơi chơi xơi nước"
Còn nói về kinh nghiệm nuôi BC thì ace ta quan tâm thì làm một buổi offline nho nhỏ để thảo luận trực tiếp e nghĩ chắc cũng khả quan hơn. Thân

Trời ơi bồ câu gì mà rẻ thế hả bạn? vậy thì nuôi con khác chứ nuôi bồ câu làm gì?
ở quê tôi, bồ câu rẻ nhất là 65k/ con chim ta bé tý. Hôm nọ tôi mua bc về nấu bột cho con, đi cả chợ chẳng có hàng nào đành phải mua với giá 80k/ con. Còn bồ câu pháp thì ít người làm, ai mà có đôi giống họ bán với giá 500k/ đôi, khủng chưa? Thế nên tôi đang máu nuôi bồ câu, vừa vui vừa có thêm chút thu nhập.

Trời ơi bồ câu gì mà rẻ thế hả bạn? vậy thì nuôi con khác chứ nuôi bồ câu làm gì?
ở quê tôi, bồ câu rẻ nhất là 65k/ con chim ta bé tý. Hôm nọ tôi mua bc về nấu bột cho con, đi cả chợ chẳng có hàng nào đành phải mua với giá 80k/ con. Còn bồ câu pháp thì ít người làm, ai mà có đôi giống họ bán với giá 500k/ đôi, khủng chưa? Thế nên tôi đang máu nuôi bồ câu, vừa vui vừa có thêm chút thu nhập.

* Ảo đó bác, chắc do vùng của bác hiện tại ít có ng nuôi lẻ, thị trường tiêu thụ ở chỗ bác chắc ko cao nên giá thành mới trên trời như vậy. Ở HCM, Bình dương, Đồng nai... vào thời điểm trước tết năm nay ko có nơi nào bán bồ câu dưới 500k/cặp chim đẻ, nơi nào uy tín cao thì hét 800k/cặp, qua tết còn 400k/cặp và bây giờ thì sao? 200k/cặp BC vốn là vật sinh sản nhanh, dễ nuôi nên nó dễ sốt giá nhưng chỉ sốt con giống trong thời điểm nhất định thôi chứ ko đc lâu dài đâu bác ak`. Khi thị trường bão hoà rồi thì muốn kiếm đồng lời khó lắm bác ak`.

BC vốn là vật sinh sản nhanh, dễ nuôi nên nó dễ sốt giá
Không đúng đâu.
*
1- Bồ câu dễ nuôi đối với từng người.
Một trăm người nuôi Bồ Câu, thì chỉ có 2 người thấy dễ thôi.
Nhà tôi nuôi Bồ Câu, chuồng xộch xệch, méo mó, không sơn,
nhưng chim đẻ đều, con to mập. Người ta đến coi rất lấy làm
lạ và nói "Chuồng chim nhà tôi rất to đẹp, sạch sẽ, sơn màu
đẹp, cho ăn thả giàn, mà chim không đẻ, và nếu đẻ thì bỏ
trứng, bỏ con, hay con gầy, con chết, đủ thứ, mà sao nhà ông
nuôi cứ như chim hoang mà chuồng nào cũng có con đẻ, con ấp,
và con đang lớn khoẻ?" Họ đến năn nỉ mua, mỗi con một giá
khác nhau do Cha tôi đặt ra đắt gấp đôi gấp ba giá chợ. Thế
mà mang về thì cũng xảy ra tình trạng như trên. Cha tôi cho
họ được mang trả hay đổi, thì chim lại cặp đôi và đẻ tốt.
*
2- Nhà tôi nuôi chim từ xưa, mua chim của người khác về, và
họ cũng mua truyền đời từ bao lâu. Cũng chằng biết bồ câu ta
vốn ở đâu ra, và đã bao đời nữa, nhưng y chang như bồ câu
hoang ở Mỹ. Tuy vậy, giá bồ câu mấy chục năm trước chằng có
bao giờ sốt cả. Chỉ nghe các bác nói sốt, có lẽ từ thuở ông
Nguyễn Văn Linh mở cửa cho kinh doanh tự do thôi.
*

Bài viết có nội dung tương tự
  • bồ câu đi ỉa
    • Thread starter channuoikholam
    • Ngày gửi
  • Hỏi :bồ câu chết nhiều
    • Thread starter channuoikholam
    • Ngày gửi
  • Cà Mau bán bồ câu gà mỹ
    • Thread starter Tập chăn nuôi CM
    • Ngày gửi
  • Chim bồ câu đẻ 1 trứng