Nuôi bồ câu đạt lãi cao 100%???

• Thread starter maison79
  • Ngày gửi
Thật vậy nuôi bồ câu không phải dễ, như tôi đã thử nghiệm 20 cặp bồ câu pháp.
1ngày 1 đôi ăn hết 1 lạng cám và như vậy hết 2kg x 13000 (cám cargill như ngọc điền đã nói) = 26000x45ngay=1170000.
Ti lệ sinh sản được 60% được 12 cặp con. Bán ra 100000đ/ cặp = 1200000đ lãi 30000đ (chưa tính công chăm sóc, tiền lãi xuất bỏ vốn làm chuồng trại, tiền hao mòn chuồng trại theo thời gian rủi ro chim chết bệnh v.v.v)
Tính riêng: đầu tư mua giống 500000 /1 cặp x 20 cặp = 10000000 đ(Lãi theo ngân hàng 1 tháng 2% cả tiền bo cho cán bộ tín dụng = 200000đ/tháng = 1,5 tháng = 300000. đến đây là lỗ 270000đ chưa tính công và chuồng nuôi. Vì nuôi ít nên tự chăm sóc.
Còn nếu nuôi với mức độ ấp đẻ đạt 80 - 90% hay như các bác rao trên 100% thì vô cùng khó, phải có bí quyết mà bí quyết thì ai dại gì mà chỉ cho mình vì biết bao công sức mồ hôi nước mắt mới tìm ra được.
Riêng các bác Ngọc Điền, Bác sáng tạo, bác Tuấn thu, bác gì gì đó có lời là do bán bồ câu giống là chính, các bác nuôi khoảng một vài tháng rồi bán cho anh em nông dân với giá cắt cổ 300000-400000/cặp anh em về còn phải nuôi chán mới đẻ (thời gian này lỗ nặng).

Chính vì vậy mà sức tiêu thụ bồ câu ra ràng trên thị trường hiện nay còn rất hút hàng nhưng thị trường bồ câu giống lại nhiều. Đây là đặc điểm khó nhận thấy của chúng ta, chúng ta cứ nghe rêu rao là cung cấp giống bồ câu tốt, đẻ nhiều, dễ nuôi chỉ một vài người nói có bán bồ câu ra ràng nhưng số lượng nhiều thì không có vì không ai dại gì bán loại bồ câu này vì sẽ bị lỗ. Làm gì cũng cần thấy kết quả là chính chứ đừng tin lời thật thà lái trâu. Tôi cũng nghe truyền hình ra rả giới thiệu mô hình nuôi bồ câu với lợi nhuận cao nhưng thời buổi giờ mà tin truyền hình thì dễ chết như chơi, bởi vì nhà báo chỉ tìm hiểu ở khía cạnh bán bồ câu giống chứ không tìm hiểu ở khía cạnh bán bồ câu ra ràng.
Thử hỏi khi thị trường bồ câu giống bảo hòa thì sẽ ra sao? Vài lời tâm sự của bản thân đã nuôi thử nghiệm để anh em nghiên cứu. Tất nhiên bác nào có bí kíp hoặc tìm ra được bí kíp cho nó đẻ nhiều ấp đạt trên 100% thì có lời. Đề nghị amin đừng xóa bài hay cho rằng đây là bài báo tiêu cực. Chỉ là kinh nghiệm bản thân thôi.

Last edited by a moderator:
Không đúng đâu.
*
1- Bồ câu dễ nuôi đối với từng người.
Một trăm người nuôi Bồ Câu, thì chỉ có 2 người thấy dễ thôi.
Nhà tôi nuôi Bồ Câu, chuồng xộch xệch, méo mó, không sơn,
nhưng chim đẻ đều, con to mập. Người ta đến coi rất lấy làm
lạ và nói "Chuồng chim nhà tôi rất to đẹp, sạch sẽ, sơn màu
đẹp, cho ăn thả giàn, mà chim không đẻ, và nếu đẻ thì bỏ
trứng, bỏ con, hay con gầy, con chết, đủ thứ, mà sao nhà ông
nuôi cứ như chim hoang mà chuồng nào cũng có con đẻ, con ấp,
và con đang lớn khoẻ?" Họ đến năn nỉ mua, mỗi con một giá
khác nhau do Cha tôi đặt ra đắt gấp đôi gấp ba giá chợ. Thế
mà mang về thì cũng xảy ra tình trạng như trên. Cha tôi cho
họ được mang trả hay đổi, thì chim lại cặp đôi và đẻ tốt.
*
2- Nhà tôi nuôi chim từ xưa, mua chim của người khác về, và
họ cũng mua truyền đời từ bao lâu. Cũng chằng biết bồ câu ta
vốn ở đâu ra, và đã bao đời nữa, nhưng y chang như bồ câu
hoang ở Mỹ. Tuy vậy, giá bồ câu mấy chục năm trước chằng có
bao giờ sốt cả. Chỉ nghe các bác nói sốt, có lẽ từ thuở ông
Nguyễn Văn Linh mở cửa cho kinh doanh tự do thôi.
*

Bác hiện ko ở Việt Nam nên bác ko nắm bắt đc chính xác tình hình ở đây đâu bác, bây giờ đa số mọi người điều nuôi nhốt hết nên ko có chuyện chim bỏ đi, bị bắt... Con nào nuôi ko đạt hiệu quả thì bị loại lấy đâu ra con ko đẻ, ko chịu nuôi con nữa bác.

vào thời điểm trước tết năm nay ko có nơi nào bán bồ câu dưới 500k/cặp chim đẻ, nơi nào uy tín cao thì hét 800k/cặp, qua tết còn 400k/cặp và bây giờ thì sao? 200k/cặp .

nuôi 6 tháng ban 200K/cap chi vậy bạn :lol: . Sao không chọn 1 trong 2 giải pháp dưới có lợi hơn
1. thay vì nuôi đến 6 tháng tốn nhiều thức ăn, rủi ro, nuôi 18 ngày tuổi bán 1 cặp từ 80K đến 110K không tốt hơn áh
2. hoặc là lở nuôi thành chim đẻ hơn cả 6 tháng rồi khộng để đẻ luôn mổi tháng kiếm 1 cặp ra ràng sướng hơn

Nếu bạn thực sự là nhà chăn nuôi bồ câu công nghiệp bạn sẽ không báo cái giá 200K/cặp hoặc bạn đánh giá được ý nghĩa đằng sau cái giá 200K/cặp nếu có người cung cấp như vậy.
ai muốn mua chim thải không tôi bán dưới giá đó...mại dô.
Nói thực nhiều khi cũng muốn trao đổi cho vui vì cùng làm chăn nuôi nhưng cũng ngán một số bán nuôi theo mô hình ..bàn phím máy tính :anggry:

Nói thêm hiện tại tôi bán chim 6 tháng tuổi 600K/cặp. Ai mua thì bán , không thì thôi 1 đồng cũng không giảm 1 con cũng vậy 1000 con cũng vậy, tôi không làm chuyên lỗ vốn. Chỉ có thông lệ là anh em nào ở tỉnh tôi hỗ trợ tiền xe như chia sẽ với bà con. Nên lúc nào khách hàng ở HCM, DN cũng giá cao hơn khách hàng Daclak, Miền tây...

nuôi 6 tháng ban 200K/cap chi vậy bạn :lol: . Sao không chọn 1 trong 2 giải pháp dưới có lợi hơn
1. thay vì nuôi đến 6 tháng tốn nhiều thức ăn, rủi ro, nuôi 18 ngày tuổi bán 1 cặp từ 80K đến 110K không tốt hơn áh
2. hoặc là lở nuôi thành chim đẻ hơn cả 6 tháng rồi khộng để đẻ luôn mổi tháng kiếm 1 cặp ra ràng sướng hơn

Nếu bạn thực sự là nhà chăn nuôi bồ câu công nghiệp bạn sẽ không báo cái giá 200K/cặp hoặc bạn đánh giá được ý nghĩa đằng sau cái giá 200K/cặp nếu có người cung cấp như vậy.
ai muốn mua chim thải không tôi bán dưới giá đó...mại dô.
Nói thực nhiều khi cũng muốn trao đổi cho vui vì cùng làm chăn nuôi nhưng cũng ngán một số bán nuôi theo mô hình ..bàn phím máy tính :anggry:

Nói thêm hiện tại tôi bán chim 6 tháng tuổi 600K/cặp. Ai mua thì bán , không thì thôi 1 đồng cũng không giảm 1 con cũng vậy 1000 con cũng vậy, tôi không làm chuyên lỗ vốn. Chỉ có thông lệ là anh em nào ở tỉnh tôi hỗ trợ tiền xe như chia sẽ với bà con. Nên lúc nào khách hàng ở HCM, DN cũng giá cao hơn khách hàng Daclak, Miền tây...

http://agriviet.com/home/threads/58...o-cau-dang-de-gia-150-000-d-cap#axzz24QrEvkHt
http://agriviet.com/home/threads/59069-Ban-bo-cau-phap-dang-de#axzz24QrEvkHt
Thông tin trên diễn đàn nhé, hôm bữa có anh bán 50cặp giá 180k/cặp tặng chuồng nuôi mà tôi ko tìm thấy link.
Lý do ng ta bán có thể vì ko thích nuôi, ko có thời gian, nuôi ko có lãi...... Họ bán hết số lượng chim họ đang có thì ko thể là chim thải đc.
Thành viên Tear247 rao bán 20 cặp bc của mình mà gần 6 tháng rồi đã bán đc đâu. bạn thử phone hỏi giá xem bao nhiêu?
http://agriviet.com/home/archive/index.php/t-87278.html?

Bác hiện ko ở Việt Nam nên bác ko nắm bắt đc chính xác tình hình
ở đây đâu bác, bây giờ đa số mọi người điều nuôi nhốt hết
Thật ra ngày xưa ta nuôi BC là để cho đẹp cảnh, và thỉnh
thoẩng có chim con ăn, chứ không phải nuôi Công Nghiệp.
Vì vậy, chim đều thả bay cả. Ở Mỹ cũng nuôi làm cảnh,
nhưng chỉ cho chim hoang ăn, chứ không cho chuồng để chúng
làm tổ. Có người phản đối, vì chúng đậu làm hỏng nóc nhà,
và ỉa lên xe hơi.
*

Bồ câu dễ nuôi đối với từng người.
Một trăm người nuôi Bồ Câu, thì chỉ có 2 người thấy dễ thôi.

đúng rồi đó bác, cháu nuôi đầu tư chuồng trại rất cẩn thận, cho ăn bổ sung, cho uống cả thuốc bổ (b-complex), tiêm phòng, thế mà chim nhà cháu cứ rù cả đàn rồi lăn ra chết dần. Còn anh làm cùng cơ quan thì nuôi cả đàn, chỉ thi thoảng mới cho uống thuốc phòng bệnh, thế mà chúng đẻ sòn sòn, hết ổ nó chui cả vào chuồng gà mà đẻ.

hình như bạn nói đúng, mình mua của nhà Sáng Tạo đây, 200k/ đôi. nó bảo là đang giảm giá. Bạn biết làm sao giảm giá ko? là vì chúng đag đi phân trắng, mình vừa mang về đến nhà thì đã có con cù rù và đi phân trắng xah từ đó đến giờ, bây jo chết gần hết rồi.

Cần phải có một điều gì đó các bác à (đó là bí quyết). Không phải ai nuôi cũng đạt, ai làm cũng được.

http://agriviet.com/home/threads/58...o-cau-dang-de-gia-150-000-d-cap#axzz24QrEvkHt
http://agriviet.com/home/threads/59069-Ban-bo-cau-phap-dang-de#axzz24QrEvkHt
Thông tin trên diễn đàn nhé, hôm bữa có anh bán 50cặp giá 180k/cặp tặng chuồng nuôi mà tôi ko tìm thấy link.
Lý do ng ta bán có thể vì ko thích nuôi, ko có thời gian, nuôi ko có lãi...... Họ bán hết số lượng chim họ đang có thì ko thể là chim thải đc.
Thành viên Tear247 rao bán 20 cặp bc của mình mà gần 6 tháng rồi đã bán đc đâu. bạn thử phone hỏi giá xem bao nhiêu?
http://agriviet.com/home/archive/index.php/t-87278.html?

Một vài người không đại diện cho thị trường. Ở trên bạn phán là giá bồ câu đẻ chừng 200K. bạn đưa vài link mà toàn những người nuôi nhỏ lẻ, hoặc mang tính thanh lý thì chứng minh được gì.
Bạn vào toàn bộ các trang trại nuôi lớn ở lân cận tpHCM tìm mua thử xem sao, đảm bảo bạn hiểu được thị trường.
Nếu bạn không có địa chỉ tôi pm cho bạn địa chỉ.Những nơi này tôi đánh giá có uy tín, số lượng có trại lên đến 10K cặp. Nếu bạn thương lượng được giá 200K/cap , tôi nhờ bạn đặt tôi 500 cặp để tôi tăng đàn và tôi trả hoa hồng cho bạn là 100K/cặp.Thật đơn giản để kiếm 50tr mà, bạn làm thử không?
Chừng nào tôi mua số lượng ở đâu cũng vậy, số lượng bao nhiêu giá cũng vậy thì đó mới là giá thị trường. Còn mấy cái tin rao bán thanh lý hoặc người nuôi mang tính văn nghệ, văn gừng bán lấy tiền nhậu chơi thì bạn đừng đưa ra làm gì.

Một vài người không đại diện cho thị trường. Ở trên bạn phán là giá bồ câu đẻ chừng 200K. bạn đưa vài link mà toàn những người nuôi nhỏ lẻ, hoặc mang tính thanh lý thì chứng minh được gì.
Bạn vào toàn bộ các trang trại nuôi lớn ở lân cận tpHCM tìm mua thử xem sao, đảm bảo bạn hiểu được thị trường.
Nếu bạn không có địa chỉ tôi pm cho bạn địa chỉ.Những nơi này tôi đánh giá có uy tín, số lượng có trại lên đến 10K cặp. Nếu bạn thương lượng được giá 200K/cap , tôi nhờ bạn đặt tôi 500 cặp để tôi tăng đàn và tôi trả hoa hồng cho bạn là 100K/cặp.Thật đơn giản để kiếm 50tr mà, bạn làm thử không?
Chừng nào tôi mua số lượng ở đâu cũng vậy, số lượng bao nhiêu giá cũng vậy thì đó mới là giá thị trường. Còn mấy cái tin rao bán thanh lý hoặc người nuôi mang tính văn nghệ, văn gừng bán lấy tiền nhậu chơi thì bạn đừng đưa ra làm gì.
Thị trường bạn đang nói đến là thị trường độc quyền, những người nuôi sll đang ép giá ng mua chứ thực sự giá trị của nó ko đáng đc như vậy và nó đang bị phá vỡ. 1 người nuôi nhỏ lẻ con giống của họ chất lượng có thể thấp, bằng hoặc thậm cao hơn những trang trại lớn về phần này ng nào có kinh nghiệm họ sẽ có khả năng chọn lựa đc.
Người tiêu dùng thông minh là người biết nhận biết đâu là giá trị thực tế của sản phẩm.

chém chém chém... những ai không biết thì chỉ nên theo dõi thôi. không nên...chém lung tung thiên hạ cười cho

Thị trường bạn đang nói đến là thị trường độc quyền, những người nuôi sll đang ép giá ng mua chứ thực sự giá trị của nó ko đáng đc như vậy và nó đang bị phá vỡ. 1 người nuôi nhỏ lẻ con giống của họ chất lượng có thể thấp, bằng hoặc thậm cao hơn những trang trại lớn về phần này ng nào có kinh nghiệm họ sẽ có khả năng chọn lựa đc.
Người tiêu dùng thông minh là người biết nhận biết đâu là giá trị thực tế của sản phẩm.

nói tào lao theo cảm tính. chỉ cần người làm ăn và thật sự đang làm ăn-chứ không phải làm ăn trên máy tính, có chuyện gì thì hỏi go ogle đều có thể đánh giá được nên bán chim ra ràng 18 ngày tuổi giá 80K đến 100K hay phải nuôi 6 tháng bán được chỉ 200K.
bạn nói giá trị thật 200K bạn tính cho tôi cách bạn tính ra giá vốn xem sao mà bạn nói là giá trị thật.
nếu giá bán < giá vốn thì theo bạn đó là giá trị thật àh.
Nên nói cái gì mình thật sự biết nha bạn

em cũng đang nuôi chim bồ câu.nhưng nuôi với số lượng vài cặp cho vui em thấy bc nuôi dễ thôi mà có gì mà tranh cải dữ vậy các bác...

nói tào lao theo cảm tính. chỉ cần người làm ăn và thật sự đang làm ăn-chứ không phải làm ăn trên máy tính, có chuyện gì thì hỏi go ogle đều có thể đánh giá được nên bán chim ra ràng 18 ngày tuổi giá 80K đến 100K hay phải nuôi 6 tháng bán được chỉ 200K.
bạn nói giá trị thật 200K bạn tính cho tôi cách bạn tính ra giá vốn xem sao mà bạn nói là giá trị thật.
nếu giá bán < giá vốn thì theo bạn đó là giá trị thật àh.
Nên nói cái gì mình thật sự biết nha bạn
*Bạn ko hiểu ý mình rồi. Bạn nuôi nhiều bạn có đầu ra ổn định, bạn bán đc giá từ 80k>100k/cặp ra ràng. Bạn thử đi hỏi những ng nuôi nhỏ lẻ với tầm 100 cặp< (với 1 gd muốn kiếm thêm thu nhập nuôi 100 cặp là quá nhiều vì chủ yếu họ tận dụng ko gian) xem họ bán đc chim ra ràng giá bao nhiêu?
* Trên thị trường có 2 mặt cung và cầu. Khi cầu cao thì ắt giá trị sản phẩm sẽ đc đẩy lên cao. Nhưng cung cao vượt qua mức "bão hoà" của thị trường thì ắt giá bán sẽ thấp hơn giá thành.
*Làm sao có việc khi có 1 trại, 100, hay 1000 trại nuôi BC thì giá bán vẫn giữ ở 1 định mức nhất định. Việc này có thể xẩy ra theo quy luật của chủ nghĩa tư bản. 1 người, 1 nhóm ng thâu tóm thị trường hoàn toàn rồi tự đưa ra mức giá bán nhất định thường là giá cao để kiếm lợi . Và khi thị trường phát triển nâng lượng cung lên cao, giá bán vẫn cao nhưng lượng cầu ko đổi ắt sẽ dẫn đến dư thừa hàng hoá và xẩy ra khủng hoảng. Giống như việc nhà bạn có 5 ng, 5 cái xe máy sử dụng tốt, bạn có ý định mua thêm xe máy nữa ko? Nhà nào cũng giống nhà bạn trong khi nhà sản xuất vẫn sản xuất lượng xe máy như cũ thì bán cho ai? Lúc này giá thành 1 cái xe máy là 10tr nhưng nhà sản xuất bán với giá 9tr bạn có mua ko?
* Nói đâu xa xôi như trị trường bây giờ người bán lỗ vẫn phải bán, ko bán lại càng lỗ.
*Mình nói đơn giản vậy chắc bạn hiểu chứ?

Bạn từng nuôi bc công nghiệp chưa. Số lượng bao nhiêu? Nói chuyện thực tế và đúng trọng tâm đi: bạn tính giá vốn bồ câu đẻ thế nào mà phán giá bc đẻ là 200K.
Nếu bạn không tính được tôi tính cho bạn nhé: cho là 1 cặp bc một tháng tốn 3kg cám x 6tháng = 18kg thành ra giá vốn nội tiền cám không khoản 198K, chưa tính tất cả chi phí khác. Bạn nghĩ sao?
Thậm chí nói lý thuyết bạn cũng thể hiện bạn học chưa đủ, nếu xét trên quan điểm học thuật.làm gì có chuyện bán giá thấp hơn giá thành khi bão hòa. Bạn đã học điều này ở trường nào vậy.
Bạn nói bla bla tư bản này nọ nhưng cái gốc bạn đã bị sai thì toàn bộ đều sai hết. Điều kiện độc quyền là gì? nuôi bồ câu có ghệ gớm ma fia như bạn nói không.Đao to búa lớn quá nhưng nếu người biết đọc nhận thấy hàng chục chổ sai trong cách nói của bạn.
Thị trường gà, bạn vẫn chưa hiểu bản chất của nó. Tại sao nhu cầu mua gà trong dân rất cao, giá thành phẩm vẩn rất cao( bạn ra chợ kiểm chứng nhé) nhưng người chăn nuôi vẩn bán lổ. Đó chính là phân phối thu nhập trên chuổi
quan hệ chăn nuôi-giết mổ - phân phối chưa được kiểm soát chặt chẽ.
Chừng nào bạn ra chợ mua gà với giá rẻ mạt hảy kết luận nhé.
Tôi chấm dứt tranh luận với bạn ở đậy nhé, vì thực ra bạn đang cố chứng minh cái sai và bạn không thực sự có kinh nghiệm trong vấn đề này.

Bạn từng nuôi bc công nghiệp chưa. Số lượng bao nhiêu? Nói chuyện thực tế và đúng trọng tâm đi: bạn tính giá vốn bồ câu đẻ thế nào mà phán giá bc đẻ là 200K.
Nếu bạn không tính được tôi tính cho bạn nhé: cho là 1 cặp bc một tháng tốn 3kg cám x 6tháng = 18kg thành ra giá vốn nội tiền cám không khoản 198K, chưa tính tất cả chi phí khác. Bạn nghĩ sao?
Thậm chí nói lý thuyết bạn cũng thể hiện bạn học chưa đủ, nếu xét trên quan điểm học thuật.làm gì có chuyện bán giá thấp hơn giá thành khi bão hòa. Bạn đã học điều này ở trường nào vậy.
Bạn nói bla bla tư bản này nọ nhưng cái gốc bạn đã bị sai thì toàn bộ đều sai hết. Điều kiện độc quyền là gì? nuôi bồ câu có ghệ gớm ma fia như bạn nói không.Đao to búa lớn quá nhưng nếu người biết đọc nhận thấy hàng chục chổ sai trong cách nói của bạn.
Thị trường gà, bạn vẫn chưa hiểu bản chất của nó. Tại sao nhu cầu mua gà trong dân rất cao, giá thành phẩm vẩn rất cao( bạn ra chợ kiểm chứng nhé) nhưng người chăn nuôi vẩn bán lổ. Đó chính là phân phối thu nhập trên chuổi
quan hệ chăn nuôi-giết mổ - phân phối chưa được kiểm soát chặt chẽ.
Chừng nào bạn ra chợ mua gà với giá rẻ mạt hảy kết luận nhé.
Tôi chấm dứt tranh luận với bạn ở đậy nhé, vì thực ra bạn đang cố chứng minh cái sai và bạn không thực sự có kinh nghiệm trong vấn đề này.
*Nói như bạn tại sao ng nuôi gà họ cũng tính ra giá trị /kg thịt sao họ ko bán cao hơn mà họ phải chịu lỗ khi bán dù bán cho lái hay bán cho dân thì phải có lời mới bán chứ, sao họ ko giữ luôn mà bán làm gì để chịu lỗ, sao họ ko ép lại lái, lái là trung gian ăn chệnh lệch, càng nhiều sp thì càng nhiều tiền sao họ ko thu mua hết đi ??? vì nhu cầu cao nhưng ng nuôi còn nhiều hơn nhu cầu . Như bạn khi giá bc có biến động xuống 38k chắc bạn giữ bạn ăn luôn quá. Chúc bạn bán đc BC giống với giá 600k/cặp mãi mãi nhé, đừng thay đổi giá nha bạn. dừng tranh luận.

Không định tranh luận nữa nhưng CN rảnh không làm gì, post vài câu.
Bạn nghĩ là thị trường gà hiện tại cung lớn hơn cầu ah :lol:. Bạn tìm hiểu lại nhé,
ở VN mổi năm nhập bao nhiêu tấn gà, bao nhiêu tấn heo...
Còn tại sao cầu lớn hơn cung , mà ngươi nuôi phải bán lỗ thì tôi giải thích chắc bạn cũng không hiểu.
Bạn nghe nhiều hơn chút, đọc nhiều hơn chút rồi quay lại chủ đề này xem tôi nói có sai chổ nào không nhé.Đừng nên ngụy biện hay tranh cãi những vấn đề mình chỉ hiểu một nữa.

Hơn nữa, nguồn gốc tranh luận giữa tôi với bạn là bạn phán giá bồ câu đẻ hiện tại 200k thôi ( do bạn không nắm thị trường, xem vài tin thanh lý) . Tôi nhấn mạnh là ở thì hiện tại nhé. Nói một hồi bạn đưa sang thì tương lai. :lol:
Quay lại chủ đề chính:tóm lại theo bạn giá bồ câu đẻ hiện tại là bao nhiêu :botay:

Không định tranh luận nữa nhưng CN rảnh không làm gì, post vài câu.
Bạn nghĩ là thị trường gà hiện tại cung lớn hơn cầu ah :lol:. Bạn tìm hiểu lại nhé,
ở VN mổi năm nhập bao nhiêu tấn gà, bao nhiêu tấn heo...
Còn tại sao cầu lớn hơn cung , mà ngươi nuôi phải bán lỗ thì tôi giải thích chắc bạn cũng không hiểu.
Bạn nghe nhiều hơn chút, đọc nhiều hơn chút rồi quay lại chủ đề này xem tôi nói có sai chổ nào không nhé.Đừng nên ngụy biện hay tranh cãi những vấn đề mình chỉ hiểu một nữa.

Hơn nữa, nguồn gốc tranh luận giữa tôi với bạn là bạn phán giá bồ câu đẻ hiện tại 200k thôi ( do bạn không nắm thị trường, xem vài tin thanh lý) . Tôi nhấn mạnh là ở thì hiện tại nhé. Nói một hồi bạn đưa sang thì tương lai. :lol:
Quay lại chủ đề chính:tóm lại theo bạn giá bồ câu đẻ hiện tại là bao nhiêu :botay:

*Việt Nam 1 năm nhập rất nhiều thịt heo, gà... nhưng tại sao họ nhập trong khi nguồn cung trong nước dồi dào? vì heo,gà... nhập từ TQ giá rẻ hơn trong nước các thương lái ngu gì ko nhập. Lúc này nghành chăn nuôi trong nước có thể sụp đổ luôn chứ nói gì đến lỗ ít lỗ nhiều.
* Vào thời điểm trước tết năm vừa rồi, ko có 1 nơi nào dù là nhỏ bán lẻ bc với giá 500k/cặp< tại sao bây giờ lại rất nhiều người thanh lý bán tháo bc với giá rẻ? chắc họ toàn là nh~ ng ko biết gì phá giá con giống để lỗ cho mình ak?. Giống bc pháp hiện nay rất phổ biến, những ng có nhu cầu mua 50cặp< giống rất dễ dàng giá cả khá rẻ ko như lúc trước phải mua ở các trại giống với giá cắt cổ.
* Bạn bán con giống bạn cũng thấy đó. 6 tháng nay bạn chỉ bán đc 40 cặp giống, trước kia thì sao?
* Còn về phần giá chim sinh sản với 200k/cặp là bán thấp hơn giá thành nhưng sao vẫn có nhiều ng bán??? Hiện tại ở Bình dương nơi tôi sinh sống giá chim ra ràng mà lái thu mua chắc chỉ khoảng 60k/cặp(vì tôi vào vựa mua giá 70k/cặp ngoài chợ bán 80>90k/cặp). Bạn tính giá 1 con chim ra ràng là 38k tôi cho là 30k/con luôn đó hỏi người chăn nuôi có nên nuôi tiếp hay ko? hay bán tháo sớm ngày nào đỡ lỗ vốn ngày ấy.
* Bạn tính bài toán chi phí nuôi 500cặp tôi x60%/tháng luôn sẽ thu đc 300cặp ra ràng.
-- Thu 300 cặp x 80k/cặp = 24tr
-- Thu 300 cặp x 100k/cặp = 30tr
Trong khi chi phí bạn tính là 19,5tr. Vậy nuôi 500cặp BC 1 tháng thu nhập từ 4.5k>10.5tr ??? Trong khi đó chưa tính chi phí hao mòn chuồng trại, loại bỏ chim già,thuốc chữa bệnh, phát sinh phụ v.v....
* Chim sinh sản 5năm thay 1 lần
- Thu nhập trong 5 năm: tính TB ((4.5+10.5)/2) x 12 x 5 = 450tr.
- Thay con giống nuôi đến lúc sinh sản: 500cặp x 100gr/ngày x 6 tháng = 9 tấn x 11k/kg = 99tr (chưa tính chim loại,chết trong quá trình chọn lọc,chi phí con giống)
- Chuồng nuôi 5 năm thay 1 lần(chuồng đồi) 250 chuồng x 150k = 37.5tr
- Thuốc + phòng dịch .... 1 tháng 500k x 12 x 5 = 30tr.
Tổng lãi sơ thảo trong 5 năm 450 - (99+37.5+30) = 283.5tr /(12tháng x 5năm) = 4.725tr/tháng. Chưa tính chi phí không gian nuôi, lãi xuất ngân hàng, biến động tỉ giá lên xuống, các biến cố thị trường.
Vậy theo bạn phải nuôi bao nhiêu BC mới mong có thu nhập ổn định 10tr/tháng? và muốn giàu nhờ con bc thì phải nuôi bao nhiêu bc ???.
* Bạn cười chê tôi ít học ko hiểu biết tôi đồng ý, chắc bạn học cao và hiểu nhiều lắm nên dù chi phí sát đít bạn vẫn có lãi dù trong bất cứ hoàn cảnh nào.

Tôi không biết tình hình nông nghiệp trong nước,
nhưng bàn về giá bán và giá vốn, thì rất nhiều
chuyện giá bán thấp hơn giá vốn. Bài học này dạy
trong trường đại học Mỹ, lớp thấp nhất.
*
Đó là khi ế hàng. Hàng ế càng giữ thì càng tốn,
vì tiền kho, tiền bảo quản, và tiền vứt bỏ sọt
rác. Trừ trường hợp phá sản, thằng giữ kho không
đòi được tiền mình, thì nó chịu lỗ mà vứt bỏ hàng
đi, thì mình phải trả tiền các khoản đó. Vì vậy,
bán thấp hơn giá vốn, chỉ cần đủ tiền khỏi phải
giữ trong kho và khỏi phải đổ rác thì bán càng
rẻ cho càng nhanh chóng.
*
Ví dụ, đầu Hè mà mua áo len mỏng, thì chỉ 3-5 đôla
một cái, mà đầu Đông bán giá 3 chục đôla. Áo len
hơi dày, thì bán đầu Đông là 4 chục đôla. Người
Mỹ không mặc áo len thật dày, vì xe cộ đều ấm bên
trong, và nhà ở cũng rất ấm. Áo len bán ở Mỹ hầu
hết là nhập từ nước ngoài, vì hình như áo len làm
ở Mỹ thì đắt quá, nên nghề chăn cừu hình như không
có. Tôi chưa tìm hiểu, nên bạn nào biết xin cứ bổ
sung. Tôi thích mặc áo len, không như người Mỹ
không coi trọng áo len lắm. Giá áo len ở Mỹ chỉ
nhỉnh hơn áo sợi một chút thôi.
*
Tiền vốn đã bỏ ra mà chưa bán được hàng, gọi là
Junk Cost, tức là "Giá Rác." Tiền này trong kế
toán, tính vào khoản Chi Mất. Khi nào bán xong hàng,
trừ mọi chi phí, nếu có lời chút đỉnh, thì tính
vào các khoản thu nhập khác, chứ không được trừ
vào khoản Giá Rác. Khoản Chi Mất thì tính vào
thu nhập của sản phẩm đó, kể từ mẻ bán hàng lần
đầu tiên, khi hàng còn bán chạy với giá cao. Tất
cả các khoản chi và thu đều tính theo thời gian
kết toán Cân Bằng để công bố cho các Chủ Cổ Phần.
Ví dụ có 3 mặt hàng trước sau là A, B, C, thì
mặt hàng A đã kết toán xong các khoản, mặt hàng
B đang dở dang, mặt hàng C thì mới bán mẻ đầu tiên,
thì tổng số các khoản sẽ được công bố. Tình hình
cổ phiếu trồi sụt là do người ta coi bản công bố
này mà mua vào bán ra cổ phiếu, chứ giá trị của
cả công ty thật ra phải sau một vài tháng mới
đánh giá được.
*
Như vậy, kế toán để công bố tình hình làm ăn của
công ty, chứ không để tìm ra mặt hàng nào lỗ lãi
ra sao. Kế toán để tính toán từng mặt hàng lỗ lãi
ra sao, thì chỉ trong nội bộ văn phòng các cấp
lãnh đạo để tìm ra hướng kinh doanh thôi. Kế toán
này có thể bí mật, không cần công bố ra bên ngoài,
và không bị đòi hỏi phải công bố theo luật pháp.
Vậy mặt hàng A có thể lỗ chỏng vó, mặt hàng B thì
hoà vốn, còn mặt hàng C đang có hy vọng trúng mánh.
Chỉ khi tháng sau, thị trường không có đụng hàng C
thì mình mới dám vui vẻ, chứ có mấy thằng nó đều
có hàng C, mà tốt hơn, thì méo mặt.
*
Riêng giá Bồ Câu, thời bao cấp nhà tôi nuôi, thì
cha tôi bán giá cắt cổ, đắt hơn giá chọ, người ta
vào tận nhà năn nỉ, đồng ý mua giá mình đặt ra,
chỉ vì cha tôi cho phép họ sau này đến đổi hay trả
lại lấy tiền về. Giá chợ thì sống chết mặc bay,
tiền thày bỏ túi. Thê mà vẫn lỗ chỏng vó. Cha tôi
nuôi lấy vui thôi (vì hy vọng lời) cũng như đi đánh
bạc thì vui, chứ mấy khi giàu? Chắc chắn một điều
rằng nêu lỗ, thì cũng không nhiều. Thỉnh thoảng
thích thì chọn con nào mới mọc lông cánh mà hầm cháo
ăn cũng được.
*

Em chẳng hiêủ gì về bồ câu, cũng ko biết gì về chăn nuôi công nghiệp, nhưng cũng xin phép comment. Ở những vùng quê ở quê em, một đôi bồ câu đang thay lông thứ 6 chỉ có 350k/ đôi. E mới mua chiều qua. Trong khi nếu e mua ở các trại lớn ở bắc giang, bắc ninh thì ít nhất phải 480k/ đôi. Ở đó họ nuôi công nghiệp, ăn nguyên cám, công sức chăm sóc nhiều nên giá thành đắt. Còn ở quê họ nuôi tự nhiên, chỉ ăn ngô thóc, chim vừa khoẻ lại rẻ. Giờ e rút kn chẳng mua ở các trại lớn nữa, đắt mà mang về khó nuôi lắm.

Bài viết có nội dung tương tự
  • bồ câu đi ỉa
    • Thread starter channuoikholam
    • Ngày gửi
  • Hỏi :bồ câu chết nhiều
    • Thread starter channuoikholam
    • Ngày gửi
  • Cà Mau bán bồ câu gà mỹ
    • Thread starter Tập chăn nuôi CM
    • Ngày gửi
  • Chim bồ câu đẻ 1 trứng
    • Thread starter Minh Sơn