Nuôi bồ câu đạt lãi cao 100%???

• Thread starter maison79
  • Ngày gửi
Thật vậy nuôi bồ câu không phải dễ, như tôi đã thử nghiệm 20 cặp bồ câu pháp.
1ngày 1 đôi ăn hết 1 lạng cám và như vậy hết 2kg x 13000 (cám cargill như ngọc điền đã nói) = 26000x45ngay=1170000.
Ti lệ sinh sản được 60% được 12 cặp con. Bán ra 100000đ/ cặp = 1200000đ lãi 30000đ (chưa tính công chăm sóc, tiền lãi xuất bỏ vốn làm chuồng trại, tiền hao mòn chuồng trại theo thời gian rủi ro chim chết bệnh v.v.v)
Tính riêng: đầu tư mua giống 500000 /1 cặp x 20 cặp = 10000000 đ(Lãi theo ngân hàng 1 tháng 2% cả tiền bo cho cán bộ tín dụng = 200000đ/tháng = 1,5 tháng = 300000. đến đây là lỗ 270000đ chưa tính công và chuồng nuôi. Vì nuôi ít nên tự chăm sóc.
Còn nếu nuôi với mức độ ấp đẻ đạt 80 - 90% hay như các bác rao trên 100% thì vô cùng khó, phải có bí quyết mà bí quyết thì ai dại gì mà chỉ cho mình vì biết bao công sức mồ hôi nước mắt mới tìm ra được.
Riêng các bác Ngọc Điền, Bác sáng tạo, bác Tuấn thu, bác gì gì đó có lời là do bán bồ câu giống là chính, các bác nuôi khoảng một vài tháng rồi bán cho anh em nông dân với giá cắt cổ 300000-400000/cặp anh em về còn phải nuôi chán mới đẻ (thời gian này lỗ nặng).

Chính vì vậy mà sức tiêu thụ bồ câu ra ràng trên thị trường hiện nay còn rất hút hàng nhưng thị trường bồ câu giống lại nhiều. Đây là đặc điểm khó nhận thấy của chúng ta, chúng ta cứ nghe rêu rao là cung cấp giống bồ câu tốt, đẻ nhiều, dễ nuôi chỉ một vài người nói có bán bồ câu ra ràng nhưng số lượng nhiều thì không có vì không ai dại gì bán loại bồ câu này vì sẽ bị lỗ. Làm gì cũng cần thấy kết quả là chính chứ đừng tin lời thật thà lái trâu. Tôi cũng nghe truyền hình ra rả giới thiệu mô hình nuôi bồ câu với lợi nhuận cao nhưng thời buổi giờ mà tin truyền hình thì dễ chết như chơi, bởi vì nhà báo chỉ tìm hiểu ở khía cạnh bán bồ câu giống chứ không tìm hiểu ở khía cạnh bán bồ câu ra ràng.
Thử hỏi khi thị trường bồ câu giống bảo hòa thì sẽ ra sao? Vài lời tâm sự của bản thân đã nuôi thử nghiệm để anh em nghiên cứu. Tất nhiên bác nào có bí kíp hoặc tìm ra được bí kíp cho nó đẻ nhiều ấp đạt trên 100% thì có lời. Đề nghị amin đừng xóa bài hay cho rằng đây là bài báo tiêu cực. Chỉ là kinh nghiệm bản thân thôi.

Last edited by a moderator:
e cũng đang tính nuôi vài trăm đôi mà thấy nhiều ý kiến trái ngược quá,bác TrietCCVN67 ở phù cát trang trại còn hoạt động ko?cho e bảng giá bồ câu giông e tham khảo với nếu hợp lý khi nào rãnh em thăm trang trị của bác,e ở gialai sdt 0975.656.114 e tên hải.à giông bác nuôi là pháp lai hay pháp thuần vậy?chim bố mẹ đạt mấy trăm g?

Không hiểu chủ đề này rồi sẽ đi đến đâu _người bảo lãi người bảo lỗ ,thế cuối cùng là như thế nào ...?

Làm thu 100cặp xem sao. lên diễn đàn và thậm chí xệt gù gù thì cũng toàn cần bán, bán và bán, có thấy ai rao mua mua nua đâu, nên đi tìm hiểu thị trường xem

e đang định chiều nay đi mua giống đây mà bjo vẫn còn như này thì die ...

Làm thu 100cặp xem sao. lên diễn đàn và thậm chí xệt gù gù thì cũng toàn cần bán, bán và bán, có thấy ai rao mua mua nua đâu, nên đi tìm hiểu thị trường xem
thế ông đang nuôi gì ?cũng đang ở trong tình trạng như tôi ah ?

Có ngừi nuôi nó giàu, có ngừi phá sản vì tham lợi trước mắt, điển hình ông chú tôi năm 2011mua 450đôi về nuôi trong khi ko biêt gì về bồ câu, đoc tài liêu ghi rõ là ít bệnh đẻ 14-16lứa nên ổng ôm hết 1trại của ngừi ta đem về, cuối cùng ăn no 1bụng. Giờ ổng bỏ lại hết cho tôi tôi mất khá nhiều thời gian tìm hiểu mới gày lên đc 1số

Phải biết lấy ngắn nuôi dài

--------

Tôi đang nuôi bồ câu chứ nuôi gì, thì anh đi mua 1số nuôi thử đi, tôi thì đang rắc rối với giấy phép, từ tháng 10tới nay mà chưa xin đc, có giấy phép mới nâng giá trị con bồ câu thịt của minh lên đc. Có giấy phép thì các nhà hàng khách sạn mới an tâm về nguồn gốc sản phẩm

Last edited:
Thực ra mình chỉ cần nuôi con gì mà trừ chi phí ,này nọ để ra khoảng 3 triệu /tháng để trang trải tiền ăn thôi chứ cũng ko ham hố nhiều ở thằng bồ câu này.Nếu bạn tính dùm mình là nuôi bồ câu có ok ko để mình làm ,thank you

Chào các bác! Lâu lắm rồi em không vào topic vì công việc bận quá, nhìn qua topic các bác sẽ đánh giá được phần nào về nghề nuôi bồ câu rồi chứ. Em thì em đã thanh lý chúng rồi, em thực sự cũng khát khao nuôi bồ câu lắm nhưng thử nghiệm không đem lại hiệu quả kinh tế.
Chào các bác chúc các bác nuôi bồ câu phát tài.

Thực ra mình chỉ cần nuôi con gì mà trừ chi phí ,này nọ để ra khoảng 3 triệu /tháng để trang trải tiền ăn thôi chứ cũng ko ham hố nhiều ở thằng bồ câu này.Nếu bạn tính dùm mình là nuôi bồ câu có ok ko để mình làm ,thank you
- Lời thì có, chỉ ít hay nhìu thôi, nuôi nhỏ lẻ lấy công làm lời mua ít giống rồi tự nhân đàn, tự làm chuồng trại... chứ đùng phát máu lên đầu tư tầm 500 cặp + chuồng trại tổng phí vài trăm tr thì biết đến bao giờ mới lấy lại vốn. Còn ý bạn muốn nuôi còn gì trừ chi phí đi đc khoảng 3tr/tháng trang trải tiền ăn thì tôi thấy bạn ko có ý bền bỉ với mấy nghề nông này đâu, gặp khó khăn đầu ra, vật nuôi bệnh tật chắc bạn cũng bỏ sớm thôi.

mình đang nuôi 10 cặp lấy kinh nghiệm và xem tình hình tn rồi bạn ạ .Mình tính lấy thằng bồ câu này làm con phụ thôi chứ chủ lực của mình là nuôi rắn .nếu mà nuôi khoảng 100 cặp vừa bán giống ,bán thịt ,bán chim ra ràng mà mỗi tháng trừ chi phí thức ăn ,điện ,thuốc men ...lấy công làm lãi được 4_6 triệu là ok roài

mình đang nuôi 10 cặp lấy kinh nghiệm và xem tình hình tn rồi bạn ạ .Mình tính lấy thằng bồ câu này làm con phụ thôi chứ chủ lực của mình là nuôi rắn .nếu mà nuôi khoảng 100 cặp vừa bán giống ,bán thịt ,bán chim ra ràng mà mỗi tháng trừ chi phí thức ăn ,điện ,thuốc men ...lấy công làm lãi được 4_6 triệu là ok roài
- Bá đạo ........................................................................................................

100 cặp mà đòi lời 4 - 6tr/ tháng à? vậy chắc nuôi bc giàu hết rồi ko ai còn nghèo hết:huh: :huh:

Bán giống ko ák, mùk phải bán giá 650-750k 1cặp nhá thì lời to, bán 1tr 1cặp thì lời zữ nữa, mà bán giá đó lâu lâu cũng có vài thăng điên đâm vào mua ấy

--------

Tính 100cặp cho tăng năng suất 25cặp thoy. Tính ra 1tháng đc ít nhất 100cặp con. 1cặp 90.000 x 100 ra bao nhiêu ta 9triu - chi phí còn 4 - 5là đúk rôi

Last edited:
Tính ra 1tháng đc ít nhất 100cặp con. 1cặp 90.000 x 100 ra bao nhiêu ta 9triu - chi phí còn 4 - 5là đúk rôi

Nếu nuôi chỉ có 100 cặp thì 01 tháng không thể nào ra được 100 cặp con, đơn giản vì 100 cặp có thể đẻ ra 100 cặp trứng, nhưng số chim con ra ràng để bán thịt thì không thể nở trong tháng, mà có khi nở lan sang tháng kế.

Tính toán cho ngừi ta biết vậy thoy, ép cho đẻ 1lần cũng là 1kỹ thuật đáng chú ý. 100cặp thì ép cho đẻ 1lần ít nhất đc 30cặp hiện rại tôi vẫn làm đc. Kỹ thuật cho ra 1lần hoac chênh lệich 3 4ngày ko khó lắm

100 cặp mà đòi lời 4 - 6tr/ tháng à? vậy chắc nuôi bc giàu hết rồi ko ai còn nghèo hết:huh: :huh:

Ơ cái nhà bác này. 100 cặp sao lại ko đc lời như thế đc chứ? Như em nè, nuôi chim ta thôi chứ chả Pháp phiếc gì cả, nuôi chơi 50 cặp thôi. Cũng ko thấy có gì khó hay cần bí quyết gì cho chim đẻ cả, em cũng ko làm chuồng trại cầu kỳ hay đi mua chuồng làm gì cho nó phí tiền. Vì em tận dụng chuồng, nuôi chung với heo của mẹ. Em chỉ làm 1 cái giàn chạy ngang qua chuồng để chim đậu, bên trên giàn cách 40cm thì tận dụng các cây que đóng thành chuồng và đặt ổ cho chim đẻ thôi. Tốn rất ít diện tích và rất là gọn. Thức ăn thì em cho ăn chủ yếu là thóc (cho chim ăn cơm hoặc cám nấu của heo là chim sẽ ko đẻ hoặc đẻ ít đấy các bác ak, em nói thế vì có trường hợp ko biết nên tận dụng cơm nguội bỏ cho chim ăn và nó tịt đẻ luôn), ngô nghiền cho vỡ hạt thôi chứ ko nghiền thành cám, và cám gà đẻ, em chỉ trộn 3 loại này thôi. em cũng ko cho theo tỷ lệ nào đâu, cứ trộn mỗi loại một ít, nhưng thóc thì em cho nhiều hơn và cám viên cho gà đẻ thì em cho rất ít chủ yếu để cho chim béo thôi, cho ăn nhiều cám thấy tốn cám mà có to béo hay đẻ nhiều hơn đâu. Cho chim ăn tập trung, chứ em chẳng để mỗi cửa chuồng 1 máng ăn máng uống như kiểu nuôi công nghiệp đâu, làm vậy mỗi lần đi cho chim ăn uống cũng đủ chết mệt rùi :lol:! Chỗ cho ăn em đặt 1túi muối i-ốt cho chúng tự mổ ăn, ko biết sao lại cho chim ăn muối nhưng bạn em dạy em cho nó ăn như vậy nên em cứ như vậy làm theo thôi. Chỉ như vậy thôi chim bay quanh quẩn trong hoặc ngoài cửa chuồng heo rồi chiều tối là vào hết chuồng.
Điều em lưu ý nhất đó là việc vệ sinh và để ý kiến mối lên chuồng và đặc biệt em ko động chân tay sửa soạn cái ổ đẻ của chim vì rút kinh nghiệm 1 lần thấy có kiến vào ổ em liền lấy ổ ra khỏi chuồng và thay rơm mới đuổi kiến đi vậy là chim nghỉ đẻ mất 2 lứa luôn. Thỉnh thoảng em pha 1 chút men tiêu hóa vào nước cho chim uống. Vệ sinh sạch sẽ nên chim khỏe mạnh chả thấy có bệnh gì, tạo không gian cho chim bay nhảy sức đề kháng có lẽ tốt hơn là nuôi nhốt.
Và 50 cặp chim của em trung bình đẻ cũng đều lắm, mỗi tháng ko phải bán liền một lúc nhưng cứ vài đôi một tính trung bình em bán từ 40 đến 45 cặp, giá hiện giờ là 100k/cặp. Cái chị đến mua chim của em bảo là chim cứ béo tốt như này thì thời điểm giá thấp nhất chị ấy vẫn bắt cho em với giá 80k/cặp. Vậy là mỗi tháng với 50 cặp bồ câu em đút túi 4tr đến 4,5tr. Tiền thóc và ngô hết ít lắm, em mua ít cho chim ăn dần nhưng đều ghi chép lại, mỗi tháng chỉ mất 1,5 đến 1,6tr tiền thức ăn thôi. Thế là 50 cặp em lãi ra ít nhất là 2,4 đến 2,5tr. Đủ tiền điện thoại và tiền ăn vặt với tiêu linh tinh :lol:.
>>>> Vậy thì ko lý nào các bác nuôi 100 cặp mà mỗi tháng ko lãi ra đc nổi 4tr???

Bài viết có nội dung tương tự
  • bồ câu đi ỉa
    • Thread starter channuoikholam
    • Ngày gửi
  • Hỏi :bồ câu chết nhiều
    • Thread starter channuoikholam
    • Ngày gửi
  • Cà Mau bán bồ câu gà mỹ
    • Thread starter Tập chăn nuôi CM
    • Ngày gửi
  • Chim bồ câu đẻ 1 trứng
    • Thread starter Minh Sơn