nuôi bồ câu quần thể và công nghiệp

• Thread starter phuonglinhdao
  • Ngày gửi
hôm nọ e lập topic hỏi các bác về nhốt bồ câu để nuôi công nghiệp, hôm nay e lại lập cái topic này. e nhốt chúng lại rồi nhưng nhìn tội quá các bác ạ, chúng cứ ủ rũ và cảm giác như gầy đi (mặc dù ko đi ỉa, sức khỏe hoàn toàn bt). có thật là nuôi bồ câu lồng chúng sẽ đẻ năng suất hơn nuôi quần thể bán công nghiệp ko các bác?
e có hai đồi pháp, 1 đôi trắng, một đôi màu xám ghi. đôi xám thì khi con nó được 20 ngày nó đẻ lại lứa tiếp , còn đôi trắng thì cứ khi con con được 30 ngày nó mới đẻ lại. e thấy trên mạng nói khi con con được 10 ngày chim bố mẹ đã đẻ lại rồi (đấy là nuôi nhốt lồng). nghe mà thèm, nên e cũng muốn nuôi nhốt.
nhưng có thật là nuôi nhốt lồng chúng đẻ mắn hơn ko các bác? bác nào có kinh nghiệm rồi cho ý kiến hộ em với, nếu các bác nói "không" thì e lại thả chúng ra thôi, nuôi nhốt nhìn chúng cứ tội nghiệp sao ấy.

Bồ câu thường là giống nuôi thả.
Khi đi mua bồ câu, hãy chịu khó coi bố mẹ
chúng có bay ở ngoài trời không.
*
Bô câu công nghiệp là giống nuôi trong chuồng.
chúng, cô nhốt trong chuồng, đẻ, ấp trong
chuồng hay không.
*
Ngoài ra, còn nhận xét bồ câu nuôi thả thường
nhỏ con, nhanh nhẹn, và nhiều màu sắc. Bồ câu
công nghiệp thường lớn con, chậm chạp, và chỉ
có 1 màu y chang nhau: Nếu trắng thì trắng cả
trại, nếu nâu thi nâu cả trại, không có màu khác.
*
Những kiến thức này là kiến thức phổ thông,
nên học trước khi nuôi bồ câu.
*

*
chuồng hay không.
*
*
*
vậy BC nuôi quần thể thì định nghĩa thế nào? 1 cặp pháp nặng khoảng 1k2 vậy thì là công nghiệp hay là BC thường?

Màu sắc của chim ko phải là do công nghiệp hay nuôi nhốt mà có màu trắng hay nâu như bác trần nói . chẳng qua người ta chọn hai dòng chủ đạo để gây giống mục đích bán giống thuần sẽ có nhiều người mua .... mà việc mua giống lại phụ thuộc vào mấy bài báo ... cứ titan mimas hai màu trắng nâu mới là chuẩn ( người mua nghĩ thế) nên các trại phải lựa chọn thuần theo dòng để dễ bán

Tôi nuôi chơi ghép lung tung dù nuôi nhốt cũng ra đủ thể loại màu: đen xám,nâu xám,trắng,nâu,trắng vằn ... đủ thể loại luôn

Khái niệm nhốt hay công nghiệp là chỉ phương pháp nuôi . chứ không chỉ giống công nghiệp giống chăn thả ... tất cả các loại chim bồ câu dù giống ta,giống pháp,giống lai ... nuôi nhốt đều sinh đẻ tốt,ấp nở tốt . Việc lựa chọn mô hình nuôi nhốt hay nuôi thả tùy vào sở thích,điều kiện,khả năng ... chăn nuôi

Chỉ lưu ý: Các dòng chim to,thân hình nặng,khi vận động sẽ chậm dễ bị bắt,bay xa kém,khả năng tìm kiếm thức ăn hạn chế hơn so với dòng chim nhỏ...

Bạn chủ thớt nuôi chim nên nghiên cứu kỹ .và quyết định dứt khoát . Nhốt là nhốt,mà thả là thả ... nay thế này,mai thế kia ... bắt qua,bắt lại stress năng suất lại kém,dễ sinh các bệnh tật,vì đến sức đề kháng của chim bị ảnh hưởng

Màu sắc của chim ko phải là do công nghiệp hay nuôi nhốt mà có màu trắng hay nâu như bác trần nói . chẳng qua người ta chọn hai dòng chủ đạo để gây giống mục đích bán giống thuần sẽ có nhiều người mua .... mà việc mua giống lại phụ thuộc vào mấy bài báo ... cứ titan mimas hai màu trắng nâu mới là chuẩn ( người mua nghĩ thế) nên các trại phải lựa chọn thuần theo dòng để dễ bán

Tôi nuôi chơi ghép lung tung dù nuôi nhốt cũng ra đủ thể loại màu: đen xám,nâu xám,trắng,nâu,trắng vằn ... đủ thể loại luôn

Khái niệm nhốt hay công nghiệp là chỉ phương pháp nuôi . chứ không chỉ giống công nghiệp giống chăn thả ... tất cả các loại chim bồ câu dù giống ta,giống pháp,giống lai ... nuôi nhốt đều sinh đẻ tốt,ấp nở tốt . Việc lựa chọn mô hình nuôi nhốt hay nuôi thả tùy vào sở thích,điều kiện,khả năng ... chăn nuôi

Chỉ lưu ý: Các dòng chim to,thân hình nặng,khi vận động sẽ chậm dễ bị bắt,bay xa kém,khả năng tìm kiếm thức ăn hạn chế hơn so với dòng chim nhỏ...

Bạn chủ thớt nuôi chim nên nghiên cứu kỹ .và quyết định dứt khoát . Nhốt là nhốt,mà thả là thả ... nay thế này,mai thế kia ... bắt qua,bắt lại stress năng suất lại kém,dễ sinh các bệnh tật,vì đến sức đề kháng của chim bị ảnh hưởng
Bác nuoide này nói chính xác nè, nuôi chim mà bạn anhmytran nói là nhìn màu như vậy thì thua, chim có nhiều màu sắc, nhiều dòng chim nhưng cũng chỉ có 3 cách nuôi là nuôi nhốt, nuối quần thể và nuôi thả tự do. em đang chuần bị làm khoảng 100 cặp vừa tận dụng thời gian rảnh vừa kiếm thêm tý sửa cho thằng bé chứ cũng không có nhiều vốn để lằm giàu.

đúng là cháu ko tìm hiểu kỹ trước khi nuôi, với lại cũng muốn thử để biết. có mấy cặp bồ câu mà mấy hôm nay hết nhốt lại thả, thả lại nhốt, chúng sờ trét quá đâm ra đi phân xanh phân lỏng ầm ầm. chim mệt người nuôi chim cũng mệt :lol: nhưng e quyết định nuôi nhốt chuồng rồi bác ạ, cảm giác vừa sạch sẽ vừa dễ quản lý. e cũng chỉ dự định gây ra 50 đôi thôi, với 50 đôi thì nuôi nhốt chuồng mình e vẫn xoay xở được

*
chuồng hay không.
*
*
*
bác nói như vậy là sai gần như hoàn toàn rồi.
bác còn phán thêm 1 câu là những kiến thức đó là kiến thức phổ thông nên học trước khi nuôi bồ câu nữa chứ :D

--------

vậy thử hỏi bác 1 câu vậy giờ 1 trại có 1 nửa bồ câu trắng và 1 nửa bồ câu nâu thì ko phải là bồ câu công nghiệp àh???ý bác là cứ phải là 1 trại phải toàn bộ 1 màu thì mới được đúng ko??? nói thật với bác ngay cả trại ngọc điền chim hoàn toàn như là trắng hết nhưng cũng có 1 số con có màu lông lại tạp, và cặp bố mẹ màu trắng vẫn có thể đẻ ra những con chim có màu lông nhiều màu khác nhau.

Last edited by a moderator:
bác nói như vậy là sai gần như hoàn toàn rồi.
bác còn phán thêm 1 câu là những kiến thức đó là kiến thức phổ thông nên học trước khi nuôi bồ câu nữa chứ :D

--------

vậy thử hỏi bác 1 câu vậy giờ 1 trại có 1 nửa bồ câu trắng và 1 nửa bồ câu nâu thì ko phải là bồ câu công nghiệp àh???ý bác là cứ phải là 1 trại phải toàn bộ 1 màu thì mới được đúng ko??? nói thật với bác ngay cả trại ngọc điền chim hoàn toàn như là trắng hết nhưng cũng có 1 số con có màu lông lại tạp, và cặp bố mẹ màu trắng vẫn có thể đẻ ra những con chim có màu lông nhiều màu khác nhau.
Kiến thức phổ thông của bạn anhmytran chắc học được từ nửa thế kỷ trước rồi nên chắc phải sai thôi. 1 trại có thể có 2 -3 màu tuỳ theo sở thích của ông chủ trại đó, thị hiếu đa phần thích màu trắng nên nhiều ông chủ trọn màu trắng hoàn toàn.
Bác nào nuôi bồ câu kiểng cho mình hỏi là nuôi nhốt nó có giống bc pháp không? mình đang định kiếm mấy cặp bc nhật xoè nuôi nhốt giống bồ câu mình đang nuôi, chỗ mình không ai bán nên nuôi bán làm kiểng cho đẹp, ai nuôi rồi cho mình ý kiến với.

Bác nào nuôi bồ câu kiểng cho mình hỏi là nuôi nhốt nó có giống bc pháp không? mình đang định kiếm mấy cặp bc nhật xoè nuôi nhốt giống bồ câu mình đang nuôi, chỗ mình không ai bán nên nuôi bán làm kiểng cho đẹp, ai nuôi rồi cho mình ý kiến với.

Có dịp bạn đi ngang qua ngã ba trị an thì mời ghé trại mình chơi và mình sẽ giới thiệu một nơi bán chim bồ câu kiểng, nhiều loại lắm (giới thiệu trực tiếp, không có ý gì khác).

Bồ câu công nghiệp là do lai tạo nhiều đời mà nên.
Chúng được nuôi công nghiệp nhiều đời, nên tính tình cũng khác.
Bồ câu cảnh cũng vậy, rèn nên tính tình thích nghi đời sống trong chuồng.
Bồ câu công nghiệp và bồ câu cảnh vì vậy có màu lông theo giống của chúng.
*
Bồ câu nuôi thả, và bồ câu đua thì quen thả bay, không thích nghi
nhốt suốt ngày suốt đời trong chuồng.
*
Ở Việt Nam, những nhà lý sự gàn mới đặt ra câu hỏi: vậy nuôi nhiều giống
chim khác nhau thì có cùng một màu lông không? Cũng vì thế, mà mua một
chục giống bồ câu công nghiệp khác nhau về nuôi chung. Những cái khoa học
kỹ thuật chăn nuôi tiên tiến khi đưa vào Việt Nam, thì bị vặn vẹo bẻ queo
đi, rồi tự sướng cho mình là chẳng giống ai.
*
Bà con thử đem những câu hỏi này ra mà hỏi những người nuôi gà công nghiệp
và gà ta, gà chọi, coi người ta trả lời như thế nào? Có bao nhiêu giống gà
công nghiệp, gà ta, gà chọi, gà Đông Tảo? Màu lông chúng và tính tình chúng
ra sao? Có thể nuôi đủ các loại gà trong một trại được không? vân vân?
*

*
*
*
*
Nói như bạn này mới là nói Gàn nè, tôi đoán 100% bạn chưa tận mắt thấy 1 trại bồ câu lớn nào ở VN, ví dụ 1 trại 1000 cặp nhưng có 2-3 giống có mà đầy. còn gà gần nhà mình có 1 trại gà rộng khoảng 20ha, người ta nuôi nhiều loại, gà đẻ trứng, gà trắng, gà ta, gà ta giống, gà giống Tàu Long An ( tàu vàng ), nuôi cả gà gia công cho CP....mỗi loại trên 10.000con. thử hỏi 1 trại rộng lớn như vậy nuôi 1 loại gà thì nuôi được biết bao nhiêu con? nên người ta nuôi nhiều loại mỗi loại từ 10.000 - 30.000 con, để dễ dàng tiêu thụ. đó là một trại nuôi nhiều loại gà mà mình thấy. bạn anhmytran chắc ở bên Mỹ lâu quá chắc chưa nhìn thấy những trại gà ở Đồng Nai rồi, người ta nuôi nhiều loại gà, nhiều gà giống để phân phối cho các trại nhỏ hơn......cái gì mà bạn anhmytran chưa nhìn thấy thì đừng có khẳng định là không có nhé, kẻo mấy anh em trên đây người ta cười cho đấy.

bác anhmytran rất có tâm với nền nông nghiệp Việt Nam, đó là điều mình cảm thấy cảm kích ở bác. nhưng điều mình ko thích là các kiến thức của bác chắc toàn là từ google mà ra, bác chả có kinh nghiệm thực tế về chăn nuôi con gì, thậm chí là nhìn trực tiếp trang trại ở việt nam chắc là cũng ko nốt. chắc là bác vào diễn đàn là để được nói về chăn nuôi một cách thỏa thích (điều mà ở mỹ bác ko biết nói với ai). thế nên chúng ta cứ để cho bác nói đi, nếu ai ko thích thì ko đọc nữa, đọc rồi mà thấy vô lý thì coi như chưa đọc. đừng để các ý kiến đâu đâu làm loãng topic các bạn ạ B)

*
*
*
*
ông này càng nói càng lạc đề, bảo thủ quá mức ( ông cha mình có câu" biết thì thưa thốt - không biết thì dựa cột mà nghe)
nuôi công nghệp là gì? là nuôi tập trung bằng cách nuôi nhốt và áp dụng khoa học kỹ thuật vào trong các công đoạn nuôi. sao lại bảo là chim ta không nuôi công nghiệp đc? ông đã từng thử nuôi chưa mà nói, cứ nuôi đi rồi biết, loại náo nuôi công nghiệp cũng thích nghi đc hết quan trọng là nuôi có kinh tế ko thôi.
TÂM gì bạn tâm thần thì có, cang đọc càng thấy tức......cười!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!1

Bồ câu ta nuôi công nghiệp được.
Bồ câu công nghiệp của nước ngoài mang về nuôi thả được.
Nhiều giống bồ câu nuôi chung được.
Cái gì cũng được cả.
*
Vấn đề ở chỗ bồ câu công nghiệp khác giống với bồ câu ta.
Không so bì bồ câu với gà, nhưng các con vật nuôi khác,
kể cả chó, mèo, bò, lợn, cũng có nhiều giống, và người nuôi
phải biết giống nào ra giống ấy.
*
Và người nuôi bồ câu phải biết bồ câu công nghiệp khác với
bồ câu ta, mặc dù thích nuôi chung hay nuôi riêng. Lý sự
cùn, thì coi bồ câu là bồ câu, không phân biệt được, và cách
nuôi như nhau. Muốn nuôi thả thì nuôi thả. Muốn nuôi công
nghiệp thì nuôi công nghiệp.
*

*
chuồng hay không.
*
*
*
Bạn anhmytran lại nói mâu thuẫn với cái bài mà bạn ấy viết hôm trước quá , đúng là người Việt Nam mà sống ở Mỹ nói mỗi ngày 1 ý, mà mỗi ý thì chẳng giống ai, lại kêu anh em trên đây lý sự cùn. bó tay với bạn anhmytran này rồi.

*
*
*
*
cuối cùng là ý bác như thế nào???mình đọc mà chẳng hiểu bác nói cái gì nữa.
tóm lại là bác nói cũng có thể gần như đúng, nhưng cũng ko đúng. vì như ngày xưa mình có nuôi rất nhiều loại chim, có nhiều loại chim rừng mặc dù tổ tiên nó chưa nhốt bao giờ nhưng bắt nó nuôi từ nhỏ rồi cho ăn thức ăn tự nhiên như ngoài đời nó ăn nó vẫn sống rất tốt và lại thân thiện với người nữa. ví dụ như chim sáo nâu, sóc,chim sẻ,chim cu gáy......rất nhiều loại mình bắt nó từ hồi nhú lông ống về nuôi vẫn ok, bác thấy chưa tổ tiên nó có bị nuôi nhốt nuôi công nghiệp ko bác? nhưng cũng cũng ko thể phủ nhận là có 1 số loại chim thì ko thể nuôi nhốt nó được. ví dụ như chim sâu, chim quành quạnh chó.....trước giờ chưa có 1 ai nuôi nhốt hoặc nuôi chim con mà sống được cả mà cũng chẳng hiểu sao là vậy (có lẽ là nguyên nhân 1 phần do lý luận ở trên của bác đúng)==> mình mới nói bác nói có phần đúng mà cũng có phần sai.

--------

còn riêng về phần màu lông thì mình hoàn toàn ko và ko thể đồng ý được là nuôi công nghiệp phải cùng 1 màu lông giống nhau, như thế là nói ko có căn cứ.

Anh em cho hỏi là mình mới bắt 1 cặp BC gà 1k4/cặp, màu socola hoàn toàn, thấy nhỏ hơn người ta quảng cáo 1k8-2k/cặp vậy cho mình hỏi có phải cặp gà thuần không vậy?

Anh em cho hỏi là mình mới bắt 1 cặp BC gà 1k4/cặp, màu socola hoàn toàn, thấy nhỏ hơn người ta quảng cáo 1k8-2k/cặp vậy cho mình hỏi có phải cặp gà thuần không vậy?
bồ câu gà mà 1,4kg/1 cặp là hơi bết rồi bạn. mà cũng tùy theo nữa, nếu là chim non tầm 2 tháng thì nó chưa max trọng lượng đâu bạn.

Back