nuôi bồ câu quần thể và công nghiệp

• Thread starter phuonglinhdao
  • Ngày gửi
hôm nọ e lập topic hỏi các bác về nhốt bồ câu để nuôi công nghiệp, hôm nay e lại lập cái topic này. e nhốt chúng lại rồi nhưng nhìn tội quá các bác ạ, chúng cứ ủ rũ và cảm giác như gầy đi (mặc dù ko đi ỉa, sức khỏe hoàn toàn bt). có thật là nuôi bồ câu lồng chúng sẽ đẻ năng suất hơn nuôi quần thể bán công nghiệp ko các bác?
e có hai đồi pháp, 1 đôi trắng, một đôi màu xám ghi. đôi xám thì khi con nó được 20 ngày nó đẻ lại lứa tiếp , còn đôi trắng thì cứ khi con con được 30 ngày nó mới đẻ lại. e thấy trên mạng nói khi con con được 10 ngày chim bố mẹ đã đẻ lại rồi (đấy là nuôi nhốt lồng). nghe mà thèm, nên e cũng muốn nuôi nhốt.
nhưng có thật là nuôi nhốt lồng chúng đẻ mắn hơn ko các bác? bác nào có kinh nghiệm rồi cho ý kiến hộ em với, nếu các bác nói "không" thì e lại thả chúng ra thôi, nuôi nhốt nhìn chúng cứ tội nghiệp sao ấy.

bạn xem lại cám coi sao, có thể cám có vấn đề hoặc chim bố mẹ chỉ lựa mỗi bắp cho ăn thôi...
mà chim bạn mới lứa đầu àh? thường thì chim bố mẹ mới nuôi lứa đầu nên chưa có kinh nghiệm nuôi con, mình thấy mấy con tơ nuôi con kém lắm, chim con hay bị còi, nên chim 1,2 lứa đầu mình ko để làm giống.
chắc tại lứa đầu rồi, lúc mình bắt là chim đang đẻ lứa đầu nhưng chưa nuôi con, bắt về thì đẻ lứa thứ 2 nên giờ mới nuôi con lần đầu, còn thức ăn mình là cám gà + bắp + lúa, ăn hết thức ăn mình sẽ chuyển qua 50% cám gà + 25% bắp + 25% gạo lức. chắc thức ăn sẽ ổn thôi.

chắc tại lứa đầu rồi, lúc mình bắt là chim đang đẻ lứa đầu nhưng chưa nuôi con, bắt về thì đẻ lứa thứ 2 nên giờ mới nuôi con lần đầu, còn thức ăn mình là cám gà + bắp + lúa, ăn hết thức ăn mình sẽ chuyển qua 50% cám gà + 25% bắp + 25% gạo lức. chắc thức ăn sẽ ổn thôi.
bạn cho ăn 50% cám gà + 25% bắp+25%gạo lứt là chuẩn quá rồi còn gì. mình cho 75% gạo lứt + 25% càm gà chim vẫn nuôi con tốt và rất mập ấy mà.

chắc chim mới nuôi con lần đầu nên vậy, hôm nay có 1 cặp bố mẹ không nuôi 1 con, con còn lại nó vẫn nuôi bình thường. mình quan sát thấy lạ nên bắt ra coi thì con kia còm nhom ah, chim gần biết mổ rồi. bắt ra làm thịt thì thấy con chim này có hiện tượng đi phân xanh, cái mề no xanh lè ah, ruột cũng xanh. mình nghĩ chắc bị bệnh nên bố mẹ nó bỏ luôn không nuôi nữa. bố mẹ nó cũng khôn thật phát hiện ra bệnh của con, mặc dù con bị bệnh vẫn đòi ăn và kêu la um sùm.

Còn vấn đề này nữa, mình có 1 cặp mới bắt, 2 con đều gù nhau hết, ban đầu tưởng 2 con trống vì 2 con gù rất sung. bậy giờ nó đẻ đc 10 ngày rồi ( quan sát và thấy 2 con đều thay nhau ấp) nhưng soi trứng thì trứng không có trống. 10 ngày rồi mà sao kỳ ghê. ai có hiện tượng chim đẻ mà cả 2 trứng đều không có trống không vậy?

Mình đang nuôi thử nghiệm nên quan sát chim rất kỹ, định đầu tư khoảng 100 cặp sắp tới đây. mong anh em chỉ giáo thêm./.

Last edited by a moderator:
hôm trước mình chuyển chuồng chim, còn 5 đôi đang ấp mình để chúng ấp nở rồi mới chuyển. cách đây 2 hôm có 1 đôi nở, được 2 ngày mình sốt ruột chuển luôn cả ổ của chúng sang chuồng mới, cứ tưởng chúng ấp tiếp, ai ngờ sang chuồng mới nó bỏ con luôn ko thèm ngó ngàng đến, đêm qua thấy 2 con con lạnh ngắt, sáng nay ra thì ko thấy đâu nữa, chắc chuột tha mất rồi. khổ thân chúng mới được 2 ngày tuổi :1^:

Học nhau thôi mà

Học hỏi kinh nghiệm của nhau mà các bác"chỏang nhau" từng câu từng ý thế thì chết, mất cái hay, còn nuôi và kinh nghiệm thì mỗi người đúc rút một ít, có thể phù hợp nơi này, có thể phù hợp nơi khác. Mong 2 bác có kinh nghiệm uyên thâm cùng nhau ta xem xét chia xẻ cho người cần giúp đỡ. Người nuôi thì đúc rút kinh nghiệm để áp dụng để đạt hiệu quả và tham gia diễn đàn cho vui. Can hai bac chuyển sang đóng góp vui hơn, biết đâu có ngày lại gặp nhau nhậu món BC mà các bác đã góp í cho cộng đồng nuôi BC đấy.

mình có 1 cặp mới bắt, 2 con đều gù nhau hết, ban đầu tưởng 2 con trống vì 2 con gù rất sung. bậy giờ nó đẻ đc 10 ngày rồi ( quan sát và thấy 2 con đều thay nhau ấp) nhưng soi trứng thì trứng không có trống. 10 ngày rồi mà sao kỳ ghê. ai có hiện tượng chim đẻ mà cả 2 trứng đều không có trống không vậy?

Mình đang nuôi thử nghiệm nên quan sát chim rất kỹ, định đầu tư khoảng 100 cặp sắp tới đây. mong anh em chỉ giáo thêm./.
chim lứa đầu đẻ ko có trống 2 trứng là bình thường thôi, trước mình nuôi nó bắt đầu đẻ cũng bị nhiều trường hợp đó lắm, tới 50% là tạch lứa đầu, còn có cồ thì cũng ko nên để, tiếc thì để thôi chứ nó đẻ trứng đầu chim mai này xấu lắm, mà trứng nó cũng ko đều nữa.
mà bạn để đâu tới 10 ngày zữ vậy?6 ngày soi là quá rõ rồi, 6 ngày mà ko thấy coi như là tạch rồi.

chim lứa đầu đẻ ko có trống 2 trứng là bình thường thôi, trước mình nuôi nó bắt đầu đẻ cũng bị nhiều trường hợp đó lắm, tới 50% là tạch lứa đầu, còn có cồ thì cũng ko nên để, tiếc thì để thôi chứ nó đẻ trứng đầu chim mai này xấu lắm, mà trứng nó cũng ko đều nữa.
mà bạn để đâu tới 10 ngày zữ vậy?6 ngày soi là quá rõ rồi, 6 ngày mà ko thấy coi như là tạch rồi.
Hiện tại bạn đang nuôi pháp lai hay pháp thuần vậy, bạn biết địa chỉ nào bán BC pháp VN01 ở Đồng Nai chỗ nào không chỉ mình với. mình định kiếm mấy cặp nuôi cho phong phú./

mình đang nuôi pháp lai, cũng đang định kiếm mấy cặp vn1 gì đó nuôi coi thế nào mà ko biết chỗ luôn !

Không biết dạo này trời nóng quá hay sao mà mình có mấy cặp chim ấp chim con mổ vỏ ra được 1 lỗ to bằng đầu ngón tay út rồi chết trong trứng luôn chứ không chui ra được. Anh em nào đã gặp trường hợp này rồi và có kinh nghiệm giải quyết thì chỉ giúp mình với. Mình cảm ơn nhiều.

Không biết dạo này trời nóng quá hay sao mà mình có mấy cặp chim ấp chim con mổ vỏ ra được 1 lỗ to bằng đầu ngón tay út rồi chết trong trứng luôn chứ không chui ra được. Anh em nào đã gặp trường hợp này rồi và có kinh nghiệm giải quyết thì chỉ giúp mình với. Mình cảm ơn nhiều.

chắc là do chim con yếu quá do chim mẹ k ăn đủ chất, bạn cho chim ăn thêm khoáng đi. trước mình cũng bị một đôi như thế do mình đi vắng time dài, người nhà ko cho chim ăn cát nên chim mẹ đẻ trứng vỏ mòng tanh, chim con 18 ngày mà ko chui ra được, sang ngày 19 mình bóc vỏ cho nó ra nhưng nở ra được 3 ngày cũng chết

Lâu lâu cũng phải trộn ít cát vào thức ăn cho nó, giống như gà vậy, trong cái mề gà khi mổ ra hay có cát và sạn.

mua cát xây dựng,dùng để đổ bê tông,sàng qua cái rá,rổ,mắt thưa ...và 1 rổ mắt to như chân nhang ... cách này sẽ loại bỏ hạt to,và hạt quá bé ... chỉ có hạt nhỏ như hạt gạo,và hạt lớn nhất như chân nhang là loại vừa miệng,vừa mề của chim,cho bé quá,hoặc to quá nó dùng mỏ quấy rơi vãi

Langtumiendonglk-minhtuyenxuanbac mih dag tjh nuoj bo cau kjh doan thu.nhug o pjet chon gjog va nuoj nhot co kho o?dau ra po cau the nao.nha mjh gan nha pan pan cho mjh dja chj de mjh ljen lac dc o?thank

Langtumiendonglk-minhtuyenxuanbac mih dag tjh nuoj bo cau kjh doan thu.nhug o pjet chon gjog va nuoj nhot co kho o?dau ra po cau the nao.nha mjh gan nha pan pan cho mjh dja chj de mjh ljen lac dc o?thank
Bạn ở Xuân Bắc suối nho ah, đánh tiếng việt đi bạn chữ của tuổi teen khó đọc quá.

àh, điện thoại mình đang sửa chữa rồi, có gì bạn gửi mail qua địa chỉ ngheomacotinh_lk26

Back