Nuôi bồ câu xây ước mơ làm giàu ???

• Thread starter traibocauphap
  • Ngày gửi
Gặp "gã khùng chơi... chim" ở Bắc Giang
08/08/2012 12:42:53

- Hầu hết những người học xong đại học đều tìm chỗ làm ổn định tại một cơ quan nhà nước, các công ty, doanh nghiệp ở thành phố còn Vũ Trọng Tạo (Việt Ngọc, Tân Yên, Bắc Giang) lại ôm vài con chim về quê nuôi trước sự ngỡ ngàng của người thân, gia đình, làng xóm...

Ước mơ... chim đẻ ra tiền

Chúng tôi đến khu trại nuôi chim bồ câu của Vũ Trọng Tạo trong cơn mưa bão dập vùi. Từ trong chuồng chim, Tạo lóp ngóp chui ra với bộ dạng ướt sũng, trên người dính bê bết phân chim. Tạo bảo: "Em "chơi với chim" quen rồi, lấm lem bê bết thế này là chuyện hàng ngày ấy mà".

Năm 2005, Tạo bắt đầu theo học Khoa Kinh tế, trường Đại học Bình Dương cùng với mơ ước được làm "ông chủ" từ hai bàn tay trắng. Năm 2009 tốt nghiệp đại học, Tạo đi làm thuê cho một công ty may ở tỉnh Bình Dương với mức lương èo uột vừa đủ nuôi thân. Chán ở Bình Dương, Tạo lang bạt về Thái Nguyên đi làm thuê. Sang đầu năm 2010, Tạo về Hà Nội kinh doanh bất động sản với mức lương hàng tháng trên 10 triệu đồng.

Tạo cho biết: "Với mức lương trên 10 triệu đồng thì chỉ đủ tiền ăn, thuê nhà và trà đá. Mình là dân kinh tế ra mà chỉ đi làm thuê với đồng lương ba cọc ba đồng thì chẳng bõ bèn gì. Mình phải làm gì đó để tiền phải đẻ ra tiền. Đó cũng là suy nghĩ đeo đẳng mình suốt từ khi đi học đại học".

Khi còn học đại học, tình cờ Tạo đến một số cơ sở nuôi chim bồ câu ở Bình Dương đi chơi. Tạo thử tính toán giúp họ chi phí chăn nuôi chim bồ câu rồi đem so sánh với một số loại vật nuôi khác như nhím, lợn rừng, gà, vịt... Thấy nghề này chăn nuôi có lãi, Tạo mua mấy cặp chim bồ câu về nhà cho ông, bà nuôi thử để lấy giống, còn tự mình lên mạng internet rao bán chim giống và tìm kiếm khách hàng.

Kể lại thời gian đầu nuôi chim bồ câu, Tạo bảo: "Cuối năm 2010, bất động sản tụt dốc thê thảm. May mắn là thời điểm đó mình đã tích cóp được 40 triệu đồng từ việc kinh doanh bất động sản. Mình dùng toàn bộ số tiền đó mua 50 đôi chim bồ câu Pháp, về lập trang trại rồi quyết định ở nhà làm ăn trước sự ngỡ ngàng của gia đình, bạn bè, hàng xóm".

Vũ Trọng Tạo tìm thú vui bên đàn chim bồ câu của mình.
Khùng!

Đó là câu nói vui của bà Nguyễn Thị Sọan - mẹ của Tạo - về con mình khi thấy gã con đùng đùng đem chim về nhà nuôi. "Tôi với cả ông bà nội bảo nó, số tiền dành dụm được đem đi gửi ngân hàng để đó tích cóp, hàng tháng có thêm khoản lãi, đằng này nó lại đi mua chim về chăn thế mới khùng! Đó là chưa tính đến chuyện chim chết do dịch bệnh, còn thị trường đầu ra thì chưa có".

Nghe mẹ nói Tạo cười: "Mình đã tính hết cả rồi. Hồi còn lang thang ở Bình Dương, Thái Nguyên mình đã tính toán và tìm hiểu về mô hình này rất kỹ. Lúc còn làm bất động sản, mình đã tranh thủ tìm hiểu và tạo lập được một số đầu mối bán hàng khá uy tín ở khắp miền Bắc. Ngoài ra, ở khu vực Bắc Giang đã có nhiều hộ nuôi chim bồ câu, vì thế mình đã có sẵn một thị trường tạm ổn ngay tại Bắc Giang".

Nói về những ngày đầu quyết định về quê, Tạo tâm sự: "Khi mình quyết định ôm tiền về quê nuôi chim bị nhiều người kêu lắm! Nào là thanh niên lực lưỡng thế này thì phải lăn lộn thương trường chứ ai lại về quê đánh võng cuộc đời trên đôi cánh của mấy chú chim. Nhưng mà mình đã quyết thì cứ phải làm đến cùng. Chưa bao giờ mình nghĩ là sẽ thất bại trước mô hình này".

Chăm chim như chăm con!!!
Bán chim "mua" vợ

Đó là một trong những câu chuyện dí dỏm mà Tạo kể cho chúng tôi nghe về những ngày đầu đi bán chim. Hồi mới bắt đầu nuôi chim, Tạo phải tự mang chim đi bán rong khắp trong huyện ngoài tỉnh. Một lần đi bán chim đến xã Ngọc Vân, Tạo gặp được một cô gái xinh xắn hỏi mua.

Không ngờ, cô gái ấy lại là em gái của một người bạn và cũng có đam mê nuôi chim giống Tạo. Lúc nhận ra nhau cả hai người cảm thấy ngượng ngùng và đỏ mặt. Những lần sau đó hai người thường xuyên hẹn gặp nhau trao đổi kinh nghiệm về nuôi chim bồ câu lai... Rồi cả hai bén duyên nhau từ đó.

Tạo đùa: "Nhờ đi bán chim bồ câu nên tôi mới có vợ đấy, nếu không thì giờ này vẫn còn ế, không ai thèm ngó đến ý chứ. Vợ tôi đã giúp tôi rất nhiều trong việc phát triển trang trại chim bồ câu Pháp. Cô ấy cùng chung đam mê với tôi vì thế những lúc tôi có việc đi xa phát triển thị trường, cô ấy là người tôi tin cậy nhất để chăm sóc đàn chim bồ câu".

Với việc nuôi chim bồ câu, mỗi năm Tạo thu lãi hàng trăm triệu.
Nuôi chim hốt bạc

Dẫn chúng tôi ra một góc trại nuôi chim bồ câu Pháp, Tạo bảo chúng tôi đứng ngoài chuồng rồi một mình lách qua khe cửa vào chuồng chim bồ câu lớn nhất. Thấy người vào lũ chim bay rào rào rồi đậu lên vai, lên đầu của chủ nhân.

Tạo cho biết, cuối năm 2010 anh bắt đầu lập nghiệp với 50 cặp. Vì chim bồ câu Pháp có khả năng kháng bệnh tốt, trọng lượng nặng gấp đôi chim bồ câu ta, chúng lại sinh sản gối đầu liên tục, vừa chăm con non vừa đẻ trứng... Vì thế, chỉ sau hơn một năm, anh đã nhân giống ra được trên 500 đôi chim bồ câu đẻ, chưa kể chim hậu bị. Với hơn 500 đôi chim đẻ, mỗi năm anh thu được số tiền trên 800 triệu đồng, trừ chi phí mỗi năm anh thu được 400 triệu đồng.

Để phát triển thị trường chim bồ câu của mình, trang trại của Tạo đã liên kết với Sở Nông nghiệp của nhiều tỉnh ở miền Trung và miền Bắc như Nghệ An, Thanh Hóa, Hải Dương, Phú Thọ, Tuyên Quang... nhận cung cấp giống chim bồ câu chất lượng cao và hỗ trợ kỹ thuật trong việc chăn nuôi chim bồ câu. Những gia đình nào mua giống chim từ trại chim bồ câu của anh cũng đều được cung cấp bộ tài liệu chăm sóc, phòng trừ dịch bệnh chim bồ câu miễn phí.

Ngoài ra, bất kể hộ gia đình hay trang trại chăn nuôi nào gặp vướng mắc trong quá trình chăm sóc chim bồ câu cũng có thể gọi về số điện thoại cá nhân của anh, anh sẽ trực tiếp tư vấn và giúp đỡ miễn phí.
Vũ Trọng Tạo tính toán: Thị trường chim bồ câu sẽ tiếp tục "nóng" trong khoảng 5 năm nữa. Hiện tại lượng chim bồ câu tại các trang trại chăn nuôi bồ câu trong cả nước chưa đủ lượng chim giống để cung cấp cho thị trường. Trong trường hợp giá chim bồ câu thịt xuống thấp nhất là 50.000đ/con thì người chăn nuôi vẫn có lãi. Vì chi phí nuôi chim bồ câu cực rẻ. Nếu tính chi chí cho một cặp chim bồ câu trưởng thành bao gồm cả thức ăn và thuốc phòng chống dịch bệnh thì một ngày chưa đến 1.000đ.
Nếu giá chim thịt giảm xuống 50.000đ thì vẫn rẻ hơn thịt gà, thịt lợn, trong khi đó chi phí chăn nuôi gà lớn hơn gấp nhiều lần chim bồ câu mà giá trị dinh dưỡng của thịt gà lại không bằng chim bồ câu.

Để đáp ứng nhu cầu chim giống cũng như chim thịt anh Tạo đã xây dựng xong kế hoạch nhân tổng đàn chim thành 1.000 cặp vào năm 2013 trở thành trại chim bồ câu có uy tín và quy mô lớn nhất Khu vực miền Bắc và miền Trung trong thời gian tới .
Thái Dương

Last edited by a moderator:
Như mình đã chia sẻ , không phải ai ai cùng làm một việc đều thành công như nhau, sự thành công đó nò phụ thuộc vào yếu tố rất quan trọng đó là " năng lực của mỗi người ", bác ở Bac Can nói về mình khó nghe quá , bác mới chỉ thử nghiệm bằng 5 đôi để có ý định làm lớn thì khó lám , mà mình thấy bác quan tam cũng như chăn nuôi khá nhiều chủng loại thì phải , mình khuyên bác " Một nghè thì sống mà đống nghề thì chết " bởi con người ta một mình không thể làm hết , biết hết mọi việc được.
Chúc bác từ nay chăn nuôi con gì cũng sẽ có hiệu quả hơn .

Năm 2005, Tạo bắt đầu theo học Khoa Kinh tế, trường Đại học Bình Dương cùng với mơ ước được làm "ông chủ" từ hai bàn tay trắng. Năm 2009 tốt nghiệp đại học, Tạo đi làm thuê cho một công ty may ở tỉnh Bình Dương với mức lương èo uột vừa đủ nuôi thân. Chán ở Bình Dương, Tạo lang bạt về Thái Nguyên đi làm thuê. Sang đầu năm 2010, Tạo về Hà Nội kinh doanh bất động sản với mức lương hàng tháng trên 10 triệu đồng.

Tạo cho biết: "Với mức lương trên 10 triệu đồng thì chỉ đủ tiền ăn, thuê nhà và trà đá. Mình là dân kinh tế ra mà chỉ đi làm thuê với đồng lương ba cọc ba đồng thì chẳng bõ bèn gì. Mình phải làm gì đó để tiền phải đẻ ra tiền. Đó cũng là suy nghĩ đeo đẳng mình suốt từ khi đi học đại học".
Đọc nhiu đây thôi đã đủ mệt rồi.

mà mình thấy bác quan tam cũng như chăn nuôi khá nhiều chủng loại thì phải , mình khuyên bác " Một nghè thì sống mà đống nghề thì chết " bởi con người ta một mình không thể làm hết , biết hết mọi việc được.
Chúc bác từ nay chăn nuôi con gì cũng sẽ có hiệu quả hơn .

Tôi yêu thích việc chăn nuôi trồng trọt nên tôi đọc hết những bài viết trên diễn đàn về tất cả các loại vật nuôi, chứ tôi ko phải làm kinh doanh nên chỉ quan tâm đến mỗi con vật nuôi mình đang kinh doanh như bạn.

tôi ko có ý định làm kinh tế nhờ chăn nuôi vì tôi ko có thời gian, tôi cũng chẳng có đất để nuôi con gì ngoài 20m2 nuôi vài đôi bồ câu và vài con gà. hiện nay công việc chính của tôi là làm công chức, ngoài thời gian đi công tác thì khi hết giờ làm tôi thường xuyên phải đi tiếp khách, ăn uống nên chẳng có thời gian nuôi nhiều loại vật nuôi, lương 2 vc làm ra đủ để sống và nuôi con nên tôi cũng ko có ý định làm giàu nhờ chăn nuôi. Tôi chỉ nói sự thật về việc tôi mua đôi chim non với giá chim đẻ của nhà bạn cho các bạn trên diễn đàn cùng biết để tránh bị lừa khi đi mua chim giống thôi. bạn quảng cáo trại nhà bạn đầy rẫy trên internet mà bạn lại làm ăn gian dối thì tôi cũng dùng internet hạ uy tín của bạn xuống được.

nhân vật trong bài là có thật, nhưng con số là nhảm nhí

anh tạo ơi em chán anh đến tận cổ rồi, anh đừng có tạo ra máy cái vụ bom tấn này nữa, mấy bữa trước thấy anh lên tivi thì lại đâm ra thất vọng mấy cái ông VTV , bọn đấy học nhiều mà sao ngắn lão thế không biết, QUAY, PHỎNG VẤN AI, CÁI GÌ ĐÁNG QUAY CHỨ TRANG TRẠI CUẢ BÁC MÀ CŨNG ĐƯỢC LÊN TI VI, ĐƯỢC GỌI LÀ ĐIỂN HÌNH THÌ QUÁ VỚ VẨN...
Em nói không phải ném đá vì ngay tại miền bắc, số trang trại nuôi quy mô gấp đôi bác về số lượng, thời gian nuôi,nhiều không kể xiết mà họ cũng có dám ''nổ to''như bác đâu,mấy ông vtv không biết gì về chim cò, về lợi nhuận thì bác cũng phải nói thật với người ta,hay bác phải biên tập bài viết trước khi cho đăng.Em hỏi thật anh với 500 đôi giống, một tháng anh cho ra đc bao nhiêu đôi chim ra ràng mà một năm thu về đc 800tr, hay anh chỉ buôn , chỉ sáo chim thôi,
vớ vẩn

chim bồ câu

[QUOTE=pcẫu
chào các bác.xin mạn phép cho hỏi cách đếm lông chim thế nào để biết được thời gian sinh sản.cảm ơn các bác rất nhiều.

* Giá xún dưới 50k/con vẫn có lời, ở Bình Dương lái mua 30k/con kìa bác chắc cũng có lời nhỉ. Bác nuôi đc 500 cặp 1 tháng đc cao lắm 400 cặp chim ra ràng có đủ cung cấp cho 1 huyện ko mà còn phải đi phát triển thị trường? bài viết của bác chỉ toàn ảo ko có cái nào là thực tế. nếu bác thấy tôi nói sai bác phân tích cái đúng trong từng lời văn của bác xem?

Kể ra anh này cũng giỏi đó chứ, thuyết phục được cả VTV luôn.

Vậy những chương trình phát trên VTV liên quan đến Nông Nghiệp có đáng tin cậy không vậy các anh?

Vậy những chương trình phát trên VTV liên quan đến Nông Nghiệp có đáng tin cậy không vậy các anh?[/QUOTE]
Chỉ để tham khảo thôi bạn ơi, khi làm chương trình, ai chẳng muốn nó thu hút đc bạn xem. Nhưng, không ai bắt lỗi họ cả. Khi phỏng vấn, họ hỏi và bạn trả lời, có phải bài thi đâu mà cần chuẩn, miễn sao thấy hay hay là đc.

Không phải anh này giỏi tới mức thuyết phục được cả VTV.
Chính VTV mới là người thuyết phục anh ta chịu phục vụ
cho nó.
*
Các đài TV trên đất nói chung đều cần những chương trình
cuốn hút người coi. Càng nhiều người coi thì đài kênh TV
càng có giá, kinh doanh mới nhiều lời. Vì vậy, đài kênh
TV nào cũng vắt óc tìm những chương trình hấp dẫn ngưòi
coi. Gần đây, nó nghĩ ra chương trình "idol" thi ca hát,
cũng có nhiều người coi. Ở Mỹ thì có "Americal idol."
Ở Anh thì có "Britan got talent." Việt Nam cũng có "Việt
nam idol." Các chương trình văn nghệ, thể thao, tin tức,
thời tiết, chiều phim, thì vẫn có từ xưa. Mỹ thì thích
coi bóng bầu dục và bóng rổ. Việt Nam thì thích coi bóng
đá, bóng bàn. Việt Nam là nước nông nghiệp, nên các chương
trình nông nghiệp có nhiều người coi. Tìm chương trình nông
nghiệp là công việc thường ngày, cũng như ta phải nấu cơm
vậy. Vì thế VTV bằng giá nào cũng phải tìm cho ra được một
chương trình. Hôm nay nói về Gà, mai nói về Lợn, kia nói
về Bò, riết thì cũng phải đến Bồ Câu. Đi thử vài trại bồ
câu, thì chủ trại không thích nói vì giữ bí mật. Có chủ
trại không khéo miệng. Thế rồi họ tìm được cậu này, tuy trại
nhỏ, nhưng có cái miệng lưu loát, hay nói. Sau đó họ phải
dựng lên kịch bản, sẽ hỏi câu gì, sẽ trả lời ra sao, lúc
đó thì quay cảnh nào, vân vân. Cuối cùng là quay thử. Nếu
có chỗ nào chưa tốt, thì quay lại, rồi cắt xén đi, lắp ghép
từng đoạn vào, sao cho đúng thời gian.
*
Vì nhân viên đài kênh TV không có trình độ chuyên môn,
nên không thể đảm bảo được giá trị nội dung khoa học kỹ
thuật. Những cuộc phỏng vấn với các chuyên gia thì mới
có giá trị khoa học, nhưng cũng chỉ ở lúc đó, vì khoa học
không đứng yên một chỗ, mà luôn luôn tiến triển. Coi TV,
ta thấy được cảnh vật những chỗ đẹp, không thấy được những
chỗ xấu. Những số liệu đưa ra, bao giờ 100% cũng là tô hồng
đánh bóng, không bao giờ đúng sự thật. Sụ thật luôn luôn
thấp hơn các số liệu đó, không thể bằng hoặc cao hơn.
*

hay thật, đúng là nhờ các bạn trên diễn đàn mà chúg ta tránh được một số rủi do khi đi tìm mua giống các loại vật nuôi. đúng là giờ không thể tin vào các anh VTV được, nhảm nhí quá làm cho bà con tin quá, doanh thu lớn thế ai không thèm, không lao vào. rồi sẽ bán cho ai, chỉ lợi kẻ bán giống. khủng khiếp thật. đề nghị các anh VTV cần xem xét lại kỹ lưỡng bài của mình trước khi phát xong để bà con đỡ khổ. xin cảm ơn

chao may chu.con la tai xe o TP HCM nhung luon thap qua nen con co y dinh kiem them thu nhap de trang trai may bac ah,la thanh nien ma chua co gi trong tay con buon qua,con muon kiemthem thu nhap va neu may mang con mong cung dc nhu cac anh cac bac co the song o nha lam chu cho cuoc song cua minh may bac ah.
tim hieu cung nhieu roi nen con quyet dinh nuoi thu chim bo cau phap coi sao,
con thay loai hinh nuoi bo cau nay hay qua nhung ko biet nen bat dau tu dau nua.
con nen lam gi truoc ha may bac.neu cac anh cac bac co thoi gian xin danh cho con 1chut thoi gian de tra loi giup con.
con cam on nhieu lam.
mong tinh cac bac.

Tôi cũng có bà con làm nghề lái xe đò, vốn con nhà nông.
Cậu này cũng than thở những yếu kém của nghề, nhưng lại
không có ý định trở về làm nông, mà lại phấn đấu để mua
thêm xe đò.
*
Nghề nào cũng có cái hay, cái dở, mà nói chung, đã yêu
nghề thì càng muốn làm ăn to. Bạn đã thích nghề nuôi bồ
câu, thì phải có chí hôm nay nuôi thử chục cặp, mai giốc
hết vốn ra nuôi, mốt thì đổ hết lời lãi mà mở rộng thêm.
Nói thế để biết bạn phải có chí bỏ nghề lái xe đi đã, rồi
mới theo 3 bước kể trên, không nên có ý "làm thêm." Xưa
có câu "Một nghề thì sống, đống nghề thì chết" là vì thế.
*
Bạn nên tìm coi các ảnh chụp trang trại Bồ Câu Ngọc Điền
trong diễn đàn AgriViet này để thấy bước tiến sau này của
bạn như thế nào.
*

Theo em nghĩ thì chuyện bác định nuôi bồ câu đê tăng thêm thu nhập công nhận là 1 ý tưởng của bác , nhưng theo em bác nghĩ là thế nhưng khi bắt đầu bác có nghĩ đến khi mình làm thì chuyện gì đến với con bồ câu chưa ???? . Làm nông nghiệp thì cũng như tài xế thôi ngày này khác , ngày kia thì khác . Có rất nhiều người khi vào 4fom đều thích nuôi con này , thích nuôi con kia . Rồi sao theo kết quả của em được biết thì tỉ lệ chán ----> bỏ cuộc là rất cao khoảng 45% là như thế còn thành công thì lo đầu ra của nó cũng khó . Theo em bác nên học 1 khóa học ở các trang trại , không thì coi mình có thể nuôi thành công khi mà dịch bệnh của bồ câu là rất khó . Đó là 1 ít lời của em vì có 1 thời nuôi bò câu mà bồ câu của em là bồ câu hoang không phải nuôi kiểu nuôi nhốt .Chúc bác thành công trong ý tưởng của mình ..

Trại bồ câu sáng tạo đc pr hơi quá, báo chí quá đáng đăng tin ko đúk sự thật

Bà con xem kỹ video phong sự đi trại đc mấy con

Khai Trương Trại nuôi Công Nghiệp Mới quy mô 800 cặp " TRẠI BỒ CÂU SÁNG TẠO "

CÁC BÁC CÙNG CHĂN NUÔI THÌ NÊN BẢO VỆ NGHỀ CHUNG CHỨ ĐỪNG NÊN NÓI SẤU NHAU NHƯ THẾ CHỨ , ĐI MỘT NGÀY ĐÀNG HỌC MỘT SÀNG KHÔN các cụ xưa nói không sai , các bác nên dành thời gian mà đi xem thực tế chứ đừng ngồi 1 chỗ mà tán chuyện không đâu .:botay:

Thực tế thấy rồi, kái nick này ko biết phải của anh tạo ko nưa, ko phải là nói xấu nhau, nghề nghiệp đi kèm lương tâm, đấu đá nhau đc gì, cảnh báo luôn nha anh em, ko chỉ đích danh, nhưng gần đây bồcâu trung quốc đc vận chuyển về khá nhiều, khi mua giống anh em cẩn thận, 1là bị triệt sản, 2là mang mầm bệnh, chim thịt đc bọn china cho uống 1loại thuốc tăng trọng giống như heo vậy, nên chim thịt mềm và to con, rất khó phân biệt, chỉ nên vô tận trại mà xem xét đấu trí mà mua thôi

Back