• nuôi bò thịt đạt hiệu quả cao

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 2/8/12

1. tiengdan_codoi Nhà nông tập sự

chào mọi người. dạo này thấy mọi người quan tâm nhiều đến con bò thịt nên em mạo muội mở topic này để mọi người cùng vào trao đổi về kinh nghiệm nuôi bò thịt làm sao để đạt hiệu quả kinh tế cao nhất.

:
      Last edited: 19/3/13

Chia sẻ trang này

Đang tải...
    2. cambamao

cambamao Học làm nông dân

Bác có thể chia sẽ với mọi người về mô hình chăn nuôi bò của bác không?Mọi người quê em cũng có chăn nuôi bò nhưng mô hình nhỏ lẽ chủ yếu là bắt nguồn từ ngày xưa, tức là dùng bò để kéo cày, vận chuyển rồi kết hợp với bò bán thịt nên không hiểu quả lắm.Cụ thể là bây giờ diện tích đồng cỏ cũng thu hẹp hơn xưa nên nuôi bò thịt thì rất khó chủ động về thức ăn và con giống.

HQGANO thích bài này.
    3. thienthuat

thienthuat Nhà nông tập sự

Bây giờ nuôi bò cần gì đồng cỏ bạn.tận dụng mảnh đất nào đó trồng cỏ cho bò nó ăn.Nuôi nhiều thì sẽ hiệu quả thôi chứ đâu có gì phức tạp.Hoặc là kết hợp nuôi thêm con gì đó mà mình thích.Nuôi thêm trùn quế,bán phân thôi cũng đã đủ tiền chợ.

--------

Cám ơn bạn đã lập topic này.Mình cũng có dự đinh giống bạn.Bạn làm rồi thì mình khỏi làm hihi
      Chỉ tiếc là mình chưa bắt đầu nên không có kinh nghiệm gì để chia sẽ với mọi người.
      Mong nhận dc nhiều sự hổ trợ

Last edited: 2/8/12
      HQGANOtiengdan_codoi thích bài này.
    4. thienthuat

thienthuat Nhà nông tập sự

mấy con bò bạn up là bò gì vậy?Ở Vn có giống đó chưa ko biết

HQGANO thích bài này.
    5. tiengdan_codoi

tiengdan_codoi Nhà nông tập sự

2 con này có tại việt nam lâu rồi mà bạn. loại thông dụng nhất hiện nay đó. con trên là bò sin có nhiều ở vùng miền bắc và tây nam bộ. con dưới là bò red batman có nhiều ở tây nguyên và miến trung. có thêm batman trắng nữa.
      gần đây nhất việt nam có nhập giống bò aaa từ mỹ về năng suất cao hơn các loại trên nhưng chưa phổ biến lắm.

HQGANO thích bài này.
    6. anhmytran

anhmytran Nhà nông chính hiệu VIP

Mỹ có giống Brangus nhờ lai Angus (5/8) và Brahman (3/8)
      Brahman chịu khổ và chống dịch tốt. Angus nhiều thịt sữa và ngon.
      Con lai chịu nóng và ẩm rất tốt. Tôi nghĩ thích hợp với ViệtNam.
      *
      *
      Có thể tham khảo bảng tên bò giống ở đây:
      http://en.wikipedia.org/wiki/List_of_breeds_of_cattle
      *

Last edited: 3/8/12
    7. ODAS

ODAS Học làm nông dân

Sao em không tìm thấy giống bò aaa nhỉ? chỉ thấy thông tin thịt bò canada AAA "Triple A" thôi. Giống bò BBB thì có thông tin.

HQGANOthienthuat thích bài này.
    8. tiengdan_codoi

đây là giống bò aaa hay 1 số trại gọi là giống sss bạnn nè:
      đây là giống bò mới nên chắc chưa đc phổ biến lắm, nhưng hy vọng là sẽ có thêm 1 lựa chọn cho bà con chăn nuôi. cõ lẽ muốn biết giống nào phù hợp nhất và năng suất cao nhất trong điều kiện việt nam thì phải các trung tâm lớn mới có câu trả lời thỏa đáng nhất.
      khu vực hà nội mới có thông tin bộ nông nghiệp đầu tư ko hoàn lại 60tỉ để lai hóa đàn bò không biết có anh em nào ở gần đó đc thụ hưởng chương trình này không nhỉ?

--------

bây giờ khu vực miền đông nam bộ và tây nguyên đang là mùa thu hoạch bắp nên anh em nào đã và đang có dự định nuôi trâu, bò thịt tận dụng hoặc thuê nhân công đi mua hoặc xin thân cây bắp về băm nhỏ và ủ chua dự trữ cho mùa khô sắp tới nhé. thân cây bắp là loại nhiều dinh dưỡng nhất trong các loại phụ, phế phẩm nông nghiệp chúng tat lại ủ đc thì chất lượng sẽ rất cao đó. nếu ủ đc nhiều thì khi mùa khô đến cta sẽ mua trâu, bò gầy về vỗ béo bán trong dịp tết nguyên đán mình tin là khả năng thành công rất cao.

Last edited: 4/8/12
      vannguyen1110thienthuat thích bài này.
    9. ODAS

ODAS Học làm nông dân

Trông giống bò Red Angus bác nhỉ.

vanthaihaugiang, HQGANOthienthuat thích bài này.
    10. tiengdan_codoi

chắc là cũng chung 1 nguồn gốc đó bạn ah. nhưng mình chỉ thích bò sin và batman thôi, rất phù hợp và dễ nuôi nữa. hôm nay đi siêu thị nông nghiệp mới mua đc 1 cái kìm thiến bò nhưng chưa có đk để thực hành các bác ah nên tạm cất vào tủ đã lâu lâu mang ra xem thủ mà(uiui tha cho em, e chưa vợ hjhj).

HQGANO thích bài này.
    11. bskeu

bskeu Nhà nông nghiệp dư

k biết có phải anh nhầm k,bò brahman chứ e chưa nghe bò batman.còn bò aaa hình như anh nhầm với bò bbb của bỉ

zany, thienthuattiengdan_codoi thích bài này.