nuôi bò thịt đạt hiệu quả cao

chào mọi người. dạo này thấy mọi người quan tâm nhiều đến con bò thịt nên em mạo muội mở topic này để mọi người cùng vào trao đổi về kinh nghiệm nuôi bò thịt làm sao để đạt hiệu quả kinh tế cao nhất.

Last edited:
tiengdan_codon ơi, mình có khoảng 8 sào đất, hiện 3 sào đang trồng cây ăn trái. Số còn lại mình định quy hoạch để trồng cỏ và làm chuồng nuôi bò. Dự định sẻ nuôi khoãng 30 con bò nái theo hình thức chăn thả đến chiều về cho ăn thêm cỏ và thức ăn tinh. Vì là dân mua bán nên mình không rành về cách qui hoạch xây dựng chuồng trại như thế nào cho hợp lý. Vì vậy mình muốn nhờ bạn tư vấn dùm mình những điều mình đang bâng khuân:
_ mình muốn xây chuồng hai dãy và thiết kế hầm biogas để khỏi o nhiễm và tận dụng nguồn khí gas để phục vụ lại chăn nuôi và trồng cỏ
_ về đất thì ở đây là đất cát, như vậy có trồng cỏ được không Và trồng cỏ gì cho hợp lý? Nếu phải cải tạo đất thì mình sẽ làm như thế nào? ( mình có thuê thêm 4000m2 đất ruộng sẽ bị ngập nước vào mùa mưa mà chưa biết trồng loai cỏ nào chịu được ngập ún).
Còn đây là hình khu đất của mình:

câu hỏi của bạn khá là khó rùi đó. Vậy bạn mua bò già 175k là giá ntn? Hơi hay thịt lột hay thịt tinh. Giá 120 là giá bò hơi giống tại các trại lớn giống chuẩn bạn ah. Còn bạn cho 1 con 50kg cỏ/ngày là rất đạt rồi thêm 1kg cám +chế độ chăm sóc tốt bò sin có thể tăng 0,5-0.8kg/ngày. Bò bô vá cọp có thể 0.8-1.2kg. Vì mih ko biết bạn mua bò giá thế nào và khi bán giá ntn nên bạn cứ theo khoảng trọng lượng đó cộng vào rùi ra giá là tốt nhất. Lượng tăng trọng đó là hơi nếu tính thịt tinh có thể 1kg dc 0.4kg tinh nếu bò mập. Chào bạn chúc tthành công
bác tiengdan codoi có thể cho em sđt được ko ạ, tks bác

ae cho hỏi là nuôi bò nếu mình chỉ cho ăn 1 loại cỏ duy nhất có được ko, bò có ngán ko vậy ,dĩ nhiên ngoài loại cỏ nói trên mình còn bổ sung thêm cám và phụ phẩm nữa ,thanks ae trên diễn đàn
Mình nên cho Bò ăn nhiều loại khác nhau càng tốt bạn ak, mỗi loại cỏ đều có những cái riêng.
Xơ, thô xanh thì trồng va06, ghine, mulato.
Đạm thì trồng Cao Lương Super BMR, Stylo
Bổ sung thêm tinh bột, vitamin, khoáng.
Như vậy con Bò mới phát triển tốt dc

Mình ở huyện Đại Lộc, tỉnh Quảng Nam, đang ấp ủ dự án nuôi bò bán chăn thả, mà không biết điệu kiện đất đai, khí hậu ở đây có hợp không? Có anh em nào ở gần thì cho mình địa chỉ để mình ghé thăm, học hỏi kinh nghiệm với. Mình là Đình Thắng, sđt: 0902 623 651. Cảm ơn anh em đã đọc.
Nuôi bò cần có đất để trồng cỏ cho bò ăn quanh năm

bò cũng hót như dê

hỏi thế thì chỉ có haclong ( may mắn ) trả lời được thôi !
Nhưng mình cũng trả lời thế này .
Bầu đức có thể điều hành cả chục nghìn con bò . Số bò CẢ CHỤC NGHÌN con bò đó có thể điều chỉnh được giá thịt trong thời gian tới !
các bác tính như thế nào ấy chứ , em theo dõi các chuyên gia phân tich tính toán trên truyền hình thì bầu Đức đầu tư nuôi 50.000 con bò Uc vỗ béo bán thịt, nhưng với số lượng này chỉ nắm giữ 2,5% thị trường bò thịt tiêu thụ tại thị trương nội địa , không thể làm thay đổi giá thị trường bò thịt Tại Việt Nam. em có mấy lời , mong anh em chia sẻ cùng...

B mua bò giống lai sind ở đâu của an khê vậy b. Mình đang cần mua mà ko biết chỗ nào bán giống bỏ này chỉ thấy toàn giống bò vàng địa phương thôi. Giúp mình với

Chào bác tiengdan_codon cùng các bác trong topic!
Em đã giành thời gian rảnh mấy ngày đọc hết topic này, cảm ơn sự tâm huyết, chia sẻ của các bác! Có rất nhiều thông tin hữu ích cho nhưng ai đã nuôi hoặc có ý định nuôi bò như em.
Em có một số thắc mắc thêm, mong các bác, anh chị chỉ rõ thêm:
- So sánh giữa bò lai sind và bò vàng Việt Nam thì bò lai sind có ưu thế về trọng lượng, tốc độ tăng trưởng, tỷ lệ sẻ thịt cao... còn bò vàng lại có ưu thế về thời gian sinh sản, khả năng thích ứng cao. Vậy theo các bác, đối với 1 người mới bước chân vào ngành này thì nên chọn giống nào làm nền là phù hợp? Em nghe nói có người nuôi bò vàng và cho phối nhân tạo với lai sind không biết có tốt không ạ>? và con lai (bò vàng + lai sind) sau này lấy làm nền được không ạ?
- Em ở Nam Định, bác nào biết trang trại, cơ sở nào gần khu vực này chỉ giúp em tới thăm và mua giồng với ạ?
Cảm ơn các bác!
Cảm ơn anh tiengdan_codon nhiều!
Mà không biết anh đã hết cô đơn chưa ạ? nghe nói anh mới tìm được "đối tác"! :huh:

Cảm ơn bác quan tâm! Em tính nuôi nhốt có sân chơi bác ạ! Theo bác tiengdan_codon nói thì em chọn lai sind mà chưa biết khu vực nhà em có trang trại hay cơ sở nào cung cấp giống? Bác nào biết thì chỉ giúp em với ạ?
Chao ban
Cảm ơn anh tiengdan_codon nhiều!
Mà không biết anh đã hết cô đơn chưa ạ? nghe nói anh mới tìm được "đối tác"! :huh:

Cảm ơn bác quan tâm! Em tính nuôi nhốt có sân chơi bác ạ! Theo bác tiengdan_codon nói thì em chọn lai sind mà chưa biết khu vực nhà em có trang trại hay cơ sở nào cung cấp giống? Bác nào biết thì chỉ giúp em với ạ?
Chao ban nghia minh cung o nam dinh cung dg du dinh nuoi bo neu ban ranh alo cho minh theo sdt 0949532386 Minh
Chào bác tiengdan_codon cùng các bác trong topic!
Em đã giành thời gian rảnh mấy ngày đọc hết topic này, cảm ơn sự tâm huyết, chia sẻ của các bác! Có rất nhiều thông tin hữu ích cho nhưng ai đã nuôi hoặc có ý định nuôi bò như em.
Em có một số thắc mắc thêm, mong các bác, anh chị chỉ rõ thêm:
- So sánh giữa bò lai sind và bò vàng Việt Nam thì bò lai sind có ưu thế về trọng lượng, tốc độ tăng trưởng, tỷ lệ sẻ thịt cao... còn bò vàng lại có ưu thế về thời gian sinh sản, khả năng thích ứng cao. Vậy theo các bác, đối với 1 người mới bước chân vào ngành này thì nên chọn giống nào làm nền là phù hợp? Em nghe nói có người nuôi bò vàng và cho phối nhân tạo với lai sind không biết có tốt không ạ>? và con lai (bò vàng + lai sind) sau này lấy làm nền được không ạ?
- Em ở Nam Định, bác nào biết trang trại, cơ sở nào gần khu vực này chỉ giúp em tới thăm và mua giồng với ạ?
Cảm ơn các bác!
Ban nghia oi minh cung o nam dinh minh cug dg du dinh nuoi bo ma chua biet mua giong bo lai sinl o dau cho minh sin sdt cua ban co j minh cung chao doi sdt minh la 0949532386 Minh

các bác cho e hỏi tỉ dụ 1 con bò lai sind mổ lọc ra đc 1 tạ thịt thì các loại thịt như ba chỉ,mông,thăn,gầu,bắp nó chiếm bao nhiêu % hoặc kg ạ.
Mong đc mọi giải đáp.E xin chân thành cảm ơn

đây là giống bò aaa hay 1 số trại gọi là giống sss bạnn nè:

đây là giống bò mới nên chắc chưa đc phổ biến lắm, nhưng hy vọng là sẽ có thêm 1 lựa chọn cho bà con chăn nuôi. cõ lẽ muốn biết giống nào phù hợp nhất và năng suất cao nhất trong điều kiện việt nam thì phải các trung tâm lớn mới có câu trả lời thỏa đáng nhất.
khu vực hà nội mới có thông tin bộ nông nghiệp đầu tư ko hoàn lại 60tỉ để lai hóa đàn bò không biết có anh em nào ở gần đó đc thụ hưởng chương trình này không nhỉ?

--------

bây giờ khu vực miền đông nam bộ và tây nguyên đang là mùa thu hoạch bắp nên anh em nào đã và đang có dự định nuôi trâu, bò thịt tận dụng hoặc thuê nhân công đi mua hoặc xin thân cây bắp về băm nhỏ và ủ chua dự trữ cho mùa khô sắp tới nhé. thân cây bắp là loại nhiều dinh dưỡng nhất trong các loại phụ, phế phẩm nông nghiệp chúng tat lại ủ đc thì chất lượng sẽ rất cao đó. nếu ủ đc nhiều thì khi mùa khô đến cta sẽ mua trâu, bò gầy về vỗ béo bán trong dịp tết nguyên đán mình tin là khả năng thành công rất cao.
Cho minh hỏi cách ủ đc k ạ

Back